Phát Triễn Trang Trại Bền Vững - Chủ động

• Thread starter tuongsinh
  • Ngày gửi
Phát triển trang trại bền vững - Chủ động

Xin lỗ Mod! Mình không biết mở Topic mới trong diễn đàn này có hợp lệ không, nếu không nhờ Mod chuyển giúp mình. Vì mình thấy trong diễn đàn này rất sôi nổi.
Lâu nay chúng ta phát triển trang trại đa phần là chuyên sâu một lĩnh vực, áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật chuyên ngành. Nhưng theo mình thấy là phát triển trang trại theo hướng bền vững. Có nghĩa là:
- Thích ứng được mọi biến đổi từ khí hậu, thị trường...
- Tạo ra mô hình trồng trọt và chăn nuôi kết hợp và tận dụng phế phẩm của sản phẩm khác nhằm giảm giá thành tăng sức cạnh tranh hàng hóa.
- Chủ động, điều khiển được đối tượng trồng trọt và chăn nuôi để thích ứng kịp thời với những biến đổi.
Theo hướng này mình đã và đang tiếp tục phát triển và hoàng thiện nó. Mong được sự quan tâm và đóng góp rất rất nhiều chương trình và mô hình khả thi từ ACE trên diễn đàn.
Chúc sức khỏe ACE!
---------------
Hiện tại trang trại của mình chưa có điện, nên mình đang phát triển hệ thống điện bằng năng lượng tự nhiên (gió, nắng, nước). Hệ thống này mình đang tiến hành làm và thử nghiệm, chắc là không lâu sẽ có kết quả tốt xấu gì mĩnh cũng sẽ đưa lên diễn đàn để hoàn thiện thêm.
Mình đang cần thiết kế cái bơm nước bằng Piston, lực đẩy có thể đẩy lên cao 20m và xa 200m. ACE có thể tư vấn chia sẻ với mình nhé! Thanks!

Last edited by a moderator:
... Theo mình hiện tại bạn đang có sẵn cây keo lai, bạn hãy tạo ra cái khung cho hàng rào giữa cây keo và cây mây nếp. Bạn hãy tận dụng những cây keo có sẵn dọc bờ ranh, sau đó trồng thêm vào để đạt được khoảng cách là cây cách cây (keo) là 1m, hàng cách hàng 50cm và trồng thành 2 hàng so le. Tiếp tục sau đó bạn trồng mây nếp chính giữa 2 hàng keo, với khoảng cách là lỗ cách lỗ 30cm (mỗi lỗ được trồng 2 cây mây, mỗi cây cách nhau 20 cm), hàng cách hàng 40cm và cũng được trồng so le. Trước khi trồng mây, nếu có thể bạn bón cho mỗi lỗ trồng mây khoảng 2 chén ăn cơm phân bò (chỉ cần phân bò là đủ) và sau đó bạn tưới nước để nén chặt đất và giúp cho mây nhanh bén rễ....
-
Trồng theo kiểu này theo tôi để cho hàng rào gọn đẹp thì mình dùng cây buộc ngang nối các cây keo lại với nhau, làm cho dây mây đứng thẳng trong phạm vi khoảng trồng giữa 2 hàng cây. Nhưng không hiểu như vậy thì có ảnh hưởng gì đến sự phát triển sinh trưởng của cây mây không. Bà con nào có kinh nghiệm xin chia sẻ. Chứ để dây mây phát triển tự do thì hơi phí đất mà hàng rào lại um tùm không đẹp mắt lắm.

Trang trại hữu cơ

Xin lỗ Mod! Mình không biết mở Topic mới trong diễn đàn này có hợp lệ không, nếu không nhờ Mod chuyển giúp mình. Vì mình thấy trong diễn đàn này rất sôi nổi.
Lâu nay chúng ta phát triển trang trại đa phần là chuyên sâu một lĩnh vực, áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật chuyên ngành. Nhưng theo mình thấy là phát triển trang trại theo hướng bền vững. Có nghĩa là:
- Thích ứng được mọi biến đổi từ khí hậu, thị trường...
- Tạo ra mô hình trồng trọt và chăn nuôi kết hợp và tận dụng phế phẩm của sản phẩm khác nhằm giảm giá thành tăng sức cạnh tranh hàng hóa.
- Chủ động, điều khiển được đối tượng trồng trọt và chăn nuôi để thích ứng kịp thời với những biến đổi.
Theo hướng này mình đã và đang tiếp tục phát triển và hoàng thiện nó. Mong được sự quan tâm và đóng góp rất rất nhiều chương trình và mô hình khả thi từ ACE trên diễn đàn.
Chúc sức khỏe ACE!
------------------------------------------------------------------------
Chào bác tuongsinh!
Em theo dõi chủ đề của bác đã lâu, nhưng mãi không thấy bác quay trở lại. Nói thật em cũng rất thích mô hình của bác.
Hiện tại em ở ngoài Bắc. Điều kiện chăn nuôi, canh tác cũng khó có thể thuận lợi như bên trong bác nhưng được cái gần thủ đô. Em cũng muốn có một trang trại khép kín tự cung tự cấp: chăn nuôi trồng trọt các loại cây con bản địa:
- uw điểm: thích nghi, chống chịu bệnh tật tốt. Chất lượng thì khỏi bàn.
- nhược điểm: tốn công chăm sóc, năng suất thấp -> giá thành cao -> kén người tiêu thụ, sử dụng (sành ăn, quan tâm ATVSTP, sức khoẻ và phải có điều kiện).
Em có một mảnh đất cha ông ~ 1000 m2 nhưng không tiện làm trang trại theo mô hình đó(hữu cơ). Nếu bán đi chắc cũng gần đủ đầu tư cho mô hình đó. Nhưng để làm được chắc cung còn nhiều gian nan.
+ Mua đất trang trại cách Hà Nội <100 km: Đất canh tác có suối chảy quanh năm khoảng 5 ha
+ Sưu tầm cây con vật nuôi, hỗ trợ kỹ thuật (Các trung tâm bảo tồn giống quốc gia) ... . Khoản này em cũng đã tham khao, có vẻ hơi khó. Các chương trình dự án các bác viết rất hay nhưng không biết thực tế như thế nào. Em cũng đã đến 1 địa phương tại Gia lâm - Hà Nội nơi được hỗ trợ dự án phục hồi duy trì giống gà ri bản địa cách đây vài năm nhưng giờ thấy phá sản (Hỏi bà con nói không làm được. Nguyên nhân???).
+ Tiếp thị và tiêu thu sản phẩm: cái này em cũng đã đến một số của hàng bán sản phẩm hữu cơ tại Hà Nội tham khảo. Có lẽ phải trực tiếp làm và có thương hiệu riêng.

Rất mong được sự chỉ giáo của bác và ACE trên diễn đàn!

Mong được tư vấn

Chào bác Tuong sinh và các anh chị em!
Em là thành viên mới gia nhập cũng chỉ xem qua để học hỏi chưa có kinh nghiệm nên chưa có bài viết nào trên diễn đàn. Hôm nay đọc được topic của bác Tuong Sinh hay quá muốn nhờ bác chỉ giáo thêm ạ!
Em có khu đất rộng khoảng 5000m2. Hiện đã sử dụng được khoảng 1000m2,còn lại đang cho thuê 1 năm sau thì hết hợp đồng ạ! 1000m2 đó em xin mô tả như sau:
- Miếng đất hình chữ nhật, phía cuối mảnh đất có một cái ao rộng khoảng 300m2 nhưng là ao tù không có nước ra vô nên em cũng chưa nuôi được loại cá nào. Trên bờ là chuồng nuôi heo, bò và dê. Phân heo em cho thải trực tiếp xuống ao vì gia đình em chỉ nuôi từ 10 heo thịt trở xuống thôi. Phía trước nữa em đã trồng được 20 gốc dừa xiêm lùn trên một năm tuổi, 8 cây tha la và một vài bụi chuối , còn phần mặt tiền là nhà và vườn rau trồng để ăn thôi. dưới tán dừa em trồng cỏ để nuôi bò( 1 bò cái và 2 bò thịt) và dê. giao thông và điện thì rất thuận lợi ạ! Em muốn hỏi là phần diện tích còn lại( đang cho thuê) em nên trồng gì thì được ạ? Còn diện tích 1000m2 đang sử dụng liệu có thể trồng thêm gì? nuôi thêm con gì thì được ạ? Vốn thì em có khoảng 30 triệu thôi. Còn cái ao liệu có thể nuôi loại cá gì để làm thu nhập phụ thêm ạ? Mong được bác Tuong sinh và các bác trên diễn đàn tư vấn giúp ạ!

Tại sao chúng ta lại không sử dụng công nghệ biogas và động cơ hơi nước để giảm bớt chi phí cho sản xuất. Nếu áp dụng được công nghệ này thì có lẽ sẽ giảm bớt 1 phần chi phí và tăng thêm lợi nhuận. (Động cơ hơi nước còn kéo đc cả đoàn tàu chứ nói gì đến bơm nứoc tưới và dùng để chiếu sáng). Nhưng chi phí làm động cơ hơi nước có thể cao.Trên đây là góp ý nhỏ của em có gì không thỏa đáng thì các bác bỏ qua cho.

Tại sao chúng ta lại không sử dụng công nghệ biogas và động cơ hơi nước để giảm bớt chi phí cho sản xuất. Nếu áp dụng được công nghệ này thì có lẽ sẽ giảm bớt 1 phần chi phí và tăng thêm lợi nhuận. (Động cơ hơi nước còn kéo đc cả đoàn tàu chứ nói gì đến bơm nứoc tưới và dùng để chiếu sáng). Nhưng chi phí làm động cơ hơi nước có thể cao.Trên đây là góp ý nhỏ của em có gì không thỏa đáng thì các bác bỏ qua cho.
Topic này lâu rồi nhỉ? Bác tuongsinh phát triển thế nào rồi?

Back