phun thuốc trừ cỏ cho cây mía?

• Thread starter ga_23
  • Ngày gửi
kính chào toàn thể diễn đàn
em năm nay trồng khá nhiều mía nên công làm cỏ không kịp được, vậy nên đang tính đến dùng thuốc trừ cỏ.nhưng không biết có loại nào mà PHUN NGANG VÀO MÍA mà cỏ thì chết mà mía không ảnh hưởng không ạ? vì em có nghe nói có loại thuốc chỉ diệt vào gen của loài cỏ ,còn các loại cây trồng khác thì không ảnh hưởng,em cũng chưa biết thế nào,mong bác nào am hiểu chỉ giùm.em xin thank!

mizin 80wp là loại thuốc trừ cỏ chuyên dùng cho mía đó bạn. phun vào mía ko vấn đề gì hết, nhưng nó la loài thuốc tiền nảy mầm nên bạn phải phun trước khi cỏ moc kìa

cảm ơn bác, nhưng phun trước khi cỏ mọc thì mía cũng chưa mọc thì phun loại gì cũng được cả hj..giờ cỏ mọc được 2.3 lá rồi mà mía cũng mọc lên rồi không biết giải quyết thế nào các bác nhi?

Tôi chưa từng biết có thuốc như thế.
*
Nghe bạn nói phải phun thuốc trước khi hạt cỏ nảy mầm,
thì người trồng mia vừa phải làm cỏ bằng tay để sạch
những cỏ đã đang mọc, vừa phải phun thuốc để những hạt
cỏ không thể nảy mầm được.
*
Dù sao, có thuốc ấy cũng còn hơn không có thuốc, phải
làm cỏ quanh năm suốt tháng cho đến khi mía mọc lớn,
lá che kín đất, cỏ mới không có nắng mà không mọc được.
*
Bạn nhầm một điều là xưa kia không có thuốc này, mà
chỉ có thuốc phun cỏ chết thì mía cũng chẳng sống nổi.
*

theo mình thì bạn nên làm sạch cỏ 1 lần rồi tưới nước đủ ẩm sau đó phun thuốc này. ở gia lai bà con vẫn làm thế vì bây giờ chưa đến mùa mưa nên lượng cỏ cũng ko nhiều lắm. khoang hơn tháng nữa bắt đầu mưa thì cỏ thôi rồi.
chúc bạn thành công.
bác anhmytran ah. thời buổi công nghệ mà bác nên áp dung khoa học ky thuật để giảm bót nhân công bác ah. bây giờ thuê người làm khó lắm.
chúc bác vui, khỏe để cùng tham gia với diễn đàn

cảm ơn các bác, năm nay em trồng gần 20chục hecta mía nên công làm cỏ không nổi,thuê đâu ra nhiều người mà làm cỏ chứ?mới trồng xong đã hết 1 tháng rồi..cỏ giờ cũng mọc lên cùng với mía,không biết có loại thuốc nào có tính chọn lọc phun ngang vào cả mía cả cỏ mà chỉ mình cỏ chết thì tuyệt vời các bác ạ..

Ngày xưa tôi có lần làm cỏ 3 tháng liền, bao 5 hecta.
Làm hết 5 hecta thì cỏ ở hecta thứ nhất đã cao, nên
không được nghỉ. Làm từ tháng Ba tới tháng Sáu thì tôi
bỏ. Chủ phải thuê 2 người khác, mà vất vả, vì họ yếu,
hay nghỉ, mặc dù lúc đó cỏ đã mọc chậm và thưa hơn nhiều.
Những năm sau thì cỏ mọc ít đi, đỡ thuê người hơn. Nếu
tiếp tục cứ trồng mía, thì một người khoẻ và chăm làm
có thể làm cỏ được hơn 10 hecta mía.
*
Ngày ấy không có nhiều TV như bây giờ, và thanh niên
cũng không đua nhau ăn chơi, nên tôi mới chăm chỉ làm.
Khi tôi có người thuê đi làm lương cao hơn, tôi mới bỏ.
Tìm được người mà thuê cũng khó, nhưng tìm được ngưòi
làm có lương tâm còn khó hơn. Ruộng tôi làm cỏ xong,
rất lâu sau cỏ mới mọc lên, mà mọc rất thưa, nhưng ruộng
người khác làm cỏ xong, thì cỏ mọc lên rất nhanh, rất dày.
Thì ra họ chỉ cắt ngọn cỏ đi, mà không chịu đào rễ lên.
*

thuốc trừ cỏ cây mía

hiện nay thuốc trừ cỏ cho cây mía có rất nhiều loại: có thể xịt khi cỏ mọc 2 3 lá như: ametrer, amet super, asron...

hiện nay thuốc trừ cỏ cho cây mía có rất nhiều loại: có thể xịt khi cỏ mọc 2 3 lá như: ametrer, amet super, asron...

Bạn cũng có thể sử dụng sản phẩm Go 80WP chuyên trừ cỏ Mía. Bạn có thể phun khi vừa đặt hon mía hoặc cỏ đã mọc 2-3la1 nhưng vẫn an toàn cho mía. Giải pháp này đã khảo nghiệm rồi nên bạn an tâm. chúc bạn thành công,

Thuốc gốc ametryn (AMETREX, Amet super...) chuyên trị cỏ 1 lá mầm => phun vào lúc mía còn nhò, cỏ chết thì mía cũng toi.

Thuốc gốc 2,4-D (OK): có thể phun với lượng thấp nhưng nhược điểm là chỉ diệt được cỏ 2 lá mầm. Ngoài ra nếu phun nhiều mía sẽ bị dị dạng, thậm chí tiêu luôn.

- Thuốc gốc acetochlor (Antaco, Starco): có thể phun khi có cỏ và mía còn nhỏ. Nhược điểm: hiệu quả diệt cỏ không cao lắm nếu cỏ đã có > 3 lá.

Nếu cỏ đã lớn, bạn chỉ còn 1 cách duy nhất như hướng dẫn của bạn tiengdan_codon: làm cỏ tay 1 đợt trên toàn bộ diện tích, làm cỏ tới đâu phun thuốc tiền nảy mầm tới đó. Không còn cách khác đâu bạn. Lỗi của bạn là phun tiền nảy mầm ko kỹ (hoặc ko phun) nên mới để xảy ra cớ sự như vầy. Xem như là 1 bài học nhé.

Thuốc gốc ametryn (AMETREX, Amet super...) chuyên trị cỏ 1 lá mầm => phun vào lúc mía còn nhò, cỏ chết thì mía cũng toi.

Thuốc gốc 2,4-D (OK): có thể phun với lượng thấp nhưng nhược điểm là chỉ diệt được cỏ 2 lá mầm. Ngoài ra nếu phun nhiều mía sẽ bị dị dạng, thậm chí tiêu luôn.

- Thuốc gốc acetochlor (Antaco, Starco): có thể phun khi có cỏ và mía còn nhỏ. Nhược điểm: hiệu quả diệt cỏ không cao lắm nếu cỏ đã có > 3 lá.

Nếu cỏ đã lớn, bạn chỉ còn 1 cách duy nhất như hướng dẫn của bạn tiengdan_codon: làm cỏ tay 1 đợt trên toàn bộ diện tích, làm cỏ tới đâu phun thuốc tiền nảy mầm tới đó. Không còn cách khác đâu bạn. Lỗi của bạn là phun tiền nảy mầm ko kỹ (hoặc ko phun) nên mới để xảy ra cớ sự như vầy. Xem như là 1 bài học nhé.

cho mình hỏi bác nào hồi giờ làm mía mà gặp cỏ ống không ạ ? nhà em có có đám mía mà năm nào cũng trị cỏ này không được ? có bác nào có cách làm hay thuốc gì mà làm chết cỏ này không ạ ? má em cuốc cỏ mà giống như đào đất thấy rất tội ... buổi cuốc được một hàng mía khoảng 10m mà rễ cỏ rất nhiều ạ ? mong bác nào có cách trị chỉ giúp em với ạ ..... em xin chân thành cảm ơn ạ .... thân cây cỏ hình ống ạ ......BÁC NÀO CÓ THUỐC CỎ DIỆT CỎ ỐNG KHI MÍA ĐANG KHOẢNG 2 ĐẾN 3 LÁ KHÔNG Ạ ?

Last edited by a moderator:
Bạn vào tiệm mua loại thuốc chuyên trừ cỏ mia. Mặt trời đỏ thử. Trừ đc cả cỏ 4-5 lá. Của công ty Trái đất xanh y

Máy xạc cỏ đeo vai ,máy xạc cỏ cầm tay honda giá tốt nhất.
MÁY XẠC CỎ ĐEO VAI - MÁY XẠC CỎ CẦM TAY - MÁY CẮT CỎ GIÁ TỐT.
Chức năng: Cắt cỏ,xới đất, xới cỏ,xạc cỏ, vun đất, cắt lúa, khoan đất, ... Phụ kiện đi kèm: 1 dao cắt cỏ, 1 bộ xạc cỏ tùy chọn

LH làm đại lý phân phối máy xạc cỏ Honda: 01626 494 794 Chi tiết: https://www.facebook.com/maynongnghiepgiare
Đúng như cái tên của máy đã nói hết chức năng và công dụng của máy, dòng máy được sử dụng trên động cơ 2,2kw 2 thì của honda chất lượng vận hành êm ái, đạt hiệu suất cao, và độ bền cao. Dưới đây là nhưng công dụng cơ bản của máy. - Sử dụng dùng để làm máy cắt cỏ thông qua bộ chuyển động cần và đầu + lưỡi cắt cỏ (có thể cắt cỏ thân nhỏ, thân to tiện dụng). - Sử dụng dùng để xới đất mini đa năng cho hoa màu đất pha cất, đất mầu mềm, xới bề mặt giúp trồng hoa mầu thông qua bộ xới đất gắn cùng trục thân cần - Sử dụng dùng để xạc cỏ (xới cỏ), vun đất đa năng cho hoa mầu thông qua bộ xới cỏ, vun đất đi kèm cùng trục thân cần. - Công dụng nhanh gọn, tiện lợi, dễ vận chuyển, dễ thao tác.

MÁY XẠC CỎ ĐEO VAI HONDA GX35 Giá: 5.2tr giảm còn 4.5tr
Thông số kỹ thuật của máy xạc cỏ Honda GX35 MODEL: Động cơ GX35 Loại máy: 4 thì, 1 xi lanh,làm mát bằng quạt gió Dung tích xi lanh: 35.8 cc Công suất tối đa: 1.6 mã lực / 7000 v/p Dung tích bình xăng: 0.65 lít Dung tích nhớt: 0.1 lít Suất tiêu thụ nhiên liệu: 265g/mã lực.giờ Hệ thống đánh lửa: Transitor từ tính (IC) Hệ thống khời động: Bằng tay Kiểu liên kết truyền động: Càng bố ly hợp khô Trục truyền lực: Trục cứng Cần cắt cỏ: loại cần mềm Tay điều khiển: Kiểu ghi đông Lưỡi cắt cỏ: Loại hai cánh (305x1.5)mm Tỉ số truyền hộp nhông: 1:3/4 Tấm chắn lưỡi cắt: CóDây đeo: dây đôi Bộ dụng cụ: Có Lưỡi cắt cỏ: Có Sách hướng dẫn sử dụng: Có Kích thước (D x R x C): 2,838 x 462 x 299 mm Trọng lượng khô: 11 kg
LH làm đại lý phân phối máy xạc cỏ Honda: 01626 494 794 Chi tiết: https://www.facebook.com/maynongnghiepgiare

Lưỡi xạc cỏ, cuốc cỏ

Back