Phương pháp nuôi cua đồng trong bể

• Thread starter lephong0209
  • Ngày gửi
chào cả nhà
Tôi là hiện đang là sinh viên
Tôi được sinh ra tại mảnh đất miền trung nên quê Tôi có thể gọi là vùng đất đồng nước và là vugf đất nông nghiệp
Mỗi lần về quê tôi thấy có khá nhiều dân đi bắt cua và bán thì rất đắt.
Nhưng mình mất nhìu công sức nhưng mà lợi nhuận thì chỉ được 50% so với người bán.
Tôi có tìm hiểu về cách nuôi cua đồng hiệu quả trên mạng nhưng những cách làm đó thì tôi co thuyết phục chắc họ cung không nghe.Tôi muốn bà con,các anh chị có thể giúp tôi có một phương pháp và cách nuôi hiệu quả hơn .Ví dụ là nuôi trong bể tự tạo vì tôi chỉ có 1 tháng hè,với lại một phần tôi muốn người dân chỗ tôi có thể thay đổi sống từ việc này
Tôi rất mong nhận được sự góp ý và chia sẽ của các anh chị và các bác
gmail:lephong0209@gmail.com
sđt: 0985194049
yahoo: semaichungtinhcungem_1990
Xin cảm ơn và chúc bà con thành công hơn nữa trong cuộc sống

Tôi có ý này: bạn thử bắt vài con cua mang trứng để trong bể (có vòi thoát nước), để cành nhỏ, ống nhựa, ... nhằm tạo môi trường sống. Tận dụng cơm cặn, ria, ruột cá (dặn ở chợ, rẻ lắm) làm thức ăn. Thấy nước dơ quá thì thay (hình như cua chịu được nước dơ). Tôi nghĩ có thể nuôi như thế được.

Vài lời với bạn.

chào cả nhà
Tôi được sinh ra tại mảnh đất miền trung nên quê Tôi có thể gọi là vùng đất đồng nước và là vugf đất nông nghiệp
Nhưng mình mất nhìu công sức nhưng mà lợi nhuận thì chỉ được 50% so với người bán.
Tôi có tìm hiểu về cách nuôi cua đồng hiệu quả trên mạng nhưng những cách làm đó thì tôi co thuyết phục chắc họ cung không nghe.Tôi muốn bà con,các anh chị có thể giúp tôi có một phương pháp và cách nuôi hiệu quả hơn .Ví dụ là nuôi trong bể tự tạo vì tôi chỉ có 1 tháng hè,với lại một phần tôi muốn người dân chỗ tôi có thể thay đổi sống từ việc này
nếu bạn muốn người dân nghe theo cách làm của mình ,chăn nuôi một con gì mới hay áp dụng kĩ
thuật mới thì bạn phải nuôi thành công và kiếm được tiền từ con vât đó đã ,bạn chỉ nói lý thuyết không tất nhiên họ không nghe rồi ,vì nếu thất bại người thua lỗ sẽ là họ đầu tiên
à ,nếu nuôi cua trong bể thì không dùng nước máy thay nước cho cua nhé ,cua sẽ chết hết , và để mực nước trong bể ở mực nước thấp thôi , cao quá là cua cũng chết ,chỉ để ở mức 6-8cm thôi nhé ,theo ý kiến của tui là thế , vì tui ko có nuôi cua :lol:

Last edited by a moderator:
Tôi nghĩ có thể nuôi cua đồng trong bể được, vì làm nhiều tầng bể,
tiết kiệm diện tích. Ví dụ xây nhà 10 tầng, mỗi tầng nhà có 3 tầng bể.
*
Vấn đề nước sạch rất quan trọng. Bạn phài có máy bơm tốt, và bơm
từ giếng của chính mình, không có thuốc khử trùng. Nuôi cua phải cho
ăn, cũng như nuôi tôm các loại ở Đồng Bằng Sông Cửu Long, và phải
thay nước luôn luôn cho khỏi thối vì thức ăn thừa.
*
Nghe chuyện bể nhiều tầng, và hệ thống thay nước sạch, thì chắc bạn
không thể đủ sức thuyết phục được ai rồi. Muốn thuyết phục, hãy tạm
nuôi thử cua đồng trên ruộng lúa đi đã. Chỉ cần bỏ vốn ra xây tường
bao quanh ruộng cho cua khỏi đào lỗ hay trèo qua tường mà đi thôi.
Nuôi kiểu này thì mật độ thưa, cho ăn ít, chậm lớn, ít thay nước.
*

Tôi nghĩ có thể nuôi cua đồng trong bể được, vì làm nhiều tầng bể,
tiết kiệm diện tích. Ví dụ xây nhà 10 tầng, mỗi tầng nhà có 3 tầng bể.
*
Vấn đề nước sạch rất quan trọng. Bạn phài có máy bơm tốt, và bơm
từ giếng của chính mình, không có thuốc khử trùng. Nuôi cua phải cho
ăn, cũng như nuôi tôm các loại ở Đồng Bằng Sông Cửu Long, và phải
thay nước luôn luôn cho khỏi thối vì thức ăn thừa.
*
Nghe chuyện bể nhiều tầng, và hệ thống thay nước sạch, thì chắc bạn
không thể đủ sức thuyết phục được ai rồi. Muốn thuyết phục, hãy tạm
nuôi thử cua đồng trên ruộng lúa đi đã. Chỉ cần bỏ vốn ra xây tường
bao quanh ruộng cho cua khỏi đào lỗ hay trèo qua tường mà đi thôi.
Nuôi kiểu này thì mật độ thưa, cho ăn ít, chậm lớn, ít thay nước.
*

chào cả nhà

Con cua đồng. điều muốn nói trong chăn nuôi là bảo tồn đầu con. Bảo tồn số lượng là 1 điều rất khó, vì cua đồng khi lột xác sẽ bị con khác ăn thịt. Bởi thế mới bàn ngay vào cái khâu này . Nếu tránh được tình trạng ăn thịt lẩn nhau, thì mới nuôi thành công cua đồng được.

Theo mình đc biết, mùa mưa lượng cua tiêu thụ trên thị trường là cua trong tự nhiên. Chuẩn bị hết mưa bà con ta gom cua và bảo tồn sao cho cua ko chết,ko ăn thịt nhau khi lột,cho cua ăn sao để cua ko gầy mất giá trị thương phẩm. Nếu các bác tìm ra hướng bảo tồn tốt sẽ thành công. Ko cần ấp nở,nuôi con bé tí cho lớn làm j mệt xác,hiệu quả kinh tế ko cao.

Vào mùa nước lũ, ở những vùng thấp nước ngập, cua đồng có rất nhiều. Mua với rẻ như cho không. Nhưng giữ lại , cho ăn uống tăng trọng, giữ gạch, không mất ký không có gì khó. Mà khó là lúc cua lột nó ăn lẩn nhau,. đây là vấn đề quan trọng trong nuôi cua nè ..................

Vào mùa nước lũ, ở những vùng thấp nước ngập, cua đồng có rất nhiều. Mua với rẻ như cho không. Nhưng giữ lại , cho ăn uống tăng trọng, giữ gạch, không mất ký không có gì khó. Mà khó là lúc cua lột nó ăn lẩn nhau,. đây là vấn đề quan trọng trong nuôi cua nè ..................

theo bác mình để ý lúc cua lột sẽ tách bầy cho chúng,tránh tình trạng cua lột bị ăn thịt. bác nghĩ cách này được ko?

Cái này mới khó đây này.

Back