Phương pháp sử dụng vaccine + Lịch vaccine cho gà

Một toppic rất hay và rất hiệu quả có tâm huyết mang đậm chất của những người thầy trong chăn nuôi gà . Rất mong mấy bậc tiền bối tiếp sức và chỉ giáo những bài viết hay và hiệu quả cho ae trong hội đc mở mang và làm tốt nhiệm vụ của mình trong chăn nuôi. E chỉ là thành viên mới mong mọi người giúo đỡ . Trân trọng cảm ơn ng đã lập là toppic . Thân !

chemngeobn

Nhà nông tập sự
mọi người cho e hỏi là gà nhà e. nhiều con đang khò khè. nhưng mai la tới lịch nhỏ lasota lan 2. như vậy có nên nhỏ ko ạ.???

L

lamquangvinh1912

Guest
anh chị có kinh nghiệm giúp với ạ. e mới vào nghề có 350 gà khoảng 1,4kg. giờ e nên tiêm vacxin gumboro, h5n1, tụ huyết trùng với niucatxon cho gà đúng ko ạ. thời gian tiêm cách nhau bao lâu ạ và tiêm cái nào trước? với anh chị nào có hình của vacxin trên mà của hà lan để em mua ko bị lầm ạ. giúp e với e cảm ơn ạ.

L

lamquangvinh1912

Guest
PHƯƠNG PHÁP LÀM VACCINE: (Hình ảnh minh hoạ cách thức, phương pháp...lọ vaccine và nước sinh lý có thể khác nhau từng vùng.).

MỌI NGƯỜI CÙNG ĐƯA LỊCH VACCINE CỦA TRẠI MÌNH HAY LỊCH NÀO THẤY ÁP DỤNG THỰC TẾ VÀ THÀNH CÔNG ĐỂ PHONG PHÚ THÊM NHÉ.

CHÚ Ý: CHỈ ĐƯA LỊCH TẠI ĐÂY..HẠN CHẾ BÌNH LUẬN XA CHỦ ĐỀ NHÉ..
anh chị có kinh nghiệm giúp với ạ. e mới vào nghề có 350 gà khoảng 1,4kg. giờ e nên tiêm vacxin gumboro, h5n1, tụ huyết trùng với niucatxon cho gà đúng ko ạ. thời gian tiêm cách nhau bao lâu ạ và tiêm cái nào trước? với anh chị nào có hình của vacxin trên mà của hà lan để em mua ko bị lầm ạ. giúp e với e cảm ơn ạ.

L

lamquangvinh1912

Guest
PHƯƠNG PHÁP LÀM VACCINE: (Hình ảnh minh hoạ cách thức, phương pháp...lọ vaccine và nước sinh lý có thể khác nhau từng vùng.).

MỌI NGƯỜI CÙNG ĐƯA LỊCH VACCINE CỦA TRẠI MÌNH HAY LỊCH NÀO THẤY ÁP DỤNG THỰC TẾ VÀ THÀNH CÔNG ĐỂ PHONG PHÚ THÊM NHÉ.

CHÚ Ý: CHỈ ĐƯA LỊCH TẠI ĐÂY..HẠN CHẾ BÌNH LUẬN XA CHỦ ĐỀ NHÉ..
anh chị có kinh nghiệm giúp e với ạ. e mới vào nghề có 350 gà khoảng 1,4kg. giờ e nên tiêm vacxin gumboro, h5n1, tụ huyết trùng với niucatxon cho gà đúng ko ạ. thời gian tiêm cách nhau bao lâu ạ và tiêm cái nào trước? với anh chị nào có hình của vacxin trên mà của hà lan để em mua ko bị lầm ạ. giúp e với e cảm ơn ạ.

em vừa vào nghề có 350 con gà khoảng 1,4kg chưa tiêm vaccin. giờ thì e phải tiêm vaccin gumboro, tụ huyết trùng, h5n1, niucatxon phải không ạ. vậy em tiêm loại nào trước, thời gian tiêm phòng các loại này cáh nhau bao nhiêu ngày ạ. anh chị trên diễn đàn giúp e với. với a chị nào có hình của các loại vaccin trên của hà lan cho e xin để e mua không bị nhằm ạ. e cảm ơn.

Kinh tế ổn định

Nhà nông tập sự
em vừa vào nghề có 350 con gà khoảng 1,4kg chưa tiêm vaccin. giờ thì e phải tiêm vaccin gumboro, tụ huyết trùng, h5n1, niucatxon phải không ạ. vậy em tiêm loại nào trước, thời gian tiêm phòng các loại này cáh nhau bao nhiêu ngày ạ. anh chị trên diễn đàn giúp e với. với a chị nào có hình của các loại vaccin trên của hà lan cho e xin để e mua không bị nhằm ạ. e cảm ơn.
Nếu bạn nuôi gà thịt thì giờ ko cần tiêm chích gì cả, bạn cho gà uống kháng sinh phòng bệnh và tăng cường Vitamin C là đc.
Nếu nuôi làm giống chủ yếu bạn làm văcxin New và tụ huyết trùng ( tụ huyết trùng có thể cho uống kháng sinh định kỳ để ngừa

nn32ktqd said:
Rất nhiều bảng lịch vacin, nhưng đúc kết lại cơ bản cần làm như sau:
1ngày = marek ( nhà giống làm )
5 = lasota lần 1
7 = Gumboro lần 1
15 = chủng đậu
21 = Gumboro lân2
28 = Lasota lần 2
45 = tụ huyết trùng lần 1
56 = newcatsale
60 - tụ huyết trùng lần 2
Lịch làm vaccine này tương đối là hợp lí, riêng tôi góp ý thêm là nên chuyển Newcastle ở ngày thứ 56 đến giữa tháng thứ 5 là phù hợp hơn. Vào khoảng ngày 165 ( tức là sau 5,5 tháng).
Vì tiêm lúc này là để phòng ngừa bệnh New cho gà giống (hậu bị) cho suốt quá trình nuôi đẻ. Nếu làm vào ngày thứ 56 thì mất hết ý nghĩa (nó liên quan đến cơ chế kháng nguyên-kháng thể) tự triệt tiêu nhau, không đem lại kháng thể cao nhất.
_ Sau 6 tháng ta làm lại 2 loại chính cho gà đẻ đó là: New & Tụ huyết trùng là đủ.
Lasota lần 1 ngày thứ 5 lần 2 ngày28. Thế ko phải cùng loại văcxin thì cách nhau 14 ngày hả bác

mrteo

Nhà nông tập sự
Cho mình hỏi chút vacxin new hệ f có thể cho uống ko? Với đàn đông mà nhỏ thủ công vậy hơi lâu ah?

a/ Gà thịt:
- 3 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Newcastle hệ F
- 7 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Gumboro.
- 10 ngày tuổi: chủng vaccin Đậu.
- 15 ngày tuổi: tiêm lần 1 vaccin cúm gia cầm.
- 18 ngày tuổi: cho uống vaccin Laxota và cho uống lần 2 vaccin Newcastle hệ F.
- 21 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 2 vaccin Gumboro.
- 45 ngày tuổi: tiêm lần 2 vaccin cúm gia cầm.
b/ Gà đẻ trứng thương phẩm:
- 1-45 ngày tuổi: sử dụng quy trình giống gà thịt.
- 49-60 ngày tuổi: tiêm vaccin Newcastle hệ M.
- 65 ngày tuổi: tiêm vaccin Tụ huyết trùng.
- Sau khi tiêm phòng Newcastle, Tụ huyết trùng và Cúm gia cầm cứ mỗi 4-6 tháng phải tái chủng một lần.
Tôi muốn biet là phải nhỏ newcastle vào cả mắt và mũi luôn hay chỉ mắt hoặc mũi thoi hả ban ?

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH