Phương pháp sử dụng vaccine + Lịch vaccine cho gà

Phương pháp sử dụng Vaccine
Khuyến cáo khi sử dụng vaccin:
- Không dùng vaccin khi lọ bị vỡ hoặc nút không kín
- Chỉ dùng cho đàn gà khoẻ mạnh
- Nên cho gà uống điện giải trước và sau khi làm vaccin để trách stress
- Trong quá trình sử dụng vaccin, chú ý tránh ánh sáng mặt trời trực tiếp
- Thời gian từ khi mở lọ vaccin đến khi sử dụng xong không được quá 2 giờ. Tốt nhất là trong vòng 1 gìờ
- Không dùng nước uống cho đàn giống có sử dụng thuốc sát trùng 48 giờ trước và 24 giờ sau khi dùng vaccin
- Tất cả các dụng cụ có liên quan đến vaccin không được dùng thuốc sát trùng để tẩy, rửa trước và sau 48 giờ
- Bảo quản vaccin trong điều kiện nhiệt độ từ 2-8oC
- Quá trình bảo quản, vận chuyển, sử dụng lưu ý tránh ánh sáng mặt trời trực tiếp
- Khi pha vaccin nên sử dụng dung dịch pha có sự tương đồng về nhiệt độ với nhiệt độ vaccin, tránh gây stress cho virus vaccin
- Tránh không đặt tay vào đáy lọ nơi có viên vaccin
- Thao tác pha vaccin phải nhẹ nhàng, không lắc mạnh tay
Phương pháp cho uống vaccin:
1. Nên cho gà nhịn khát khoảng 1-2 giờ trước khi cho gà uống vaccin
2. Dụng cụ và thiết bị phải chuẩn bị trước và sạch sẽ, cấm rửa bằng thuốc sát trùng.
3. Hoà tan sữa bột không chất béo (skim milk_ với nước theo tỷ lệ 3gr/lít nước
4. Lưu ý pha sữa vào nước trước, sau 15 phút mới pha vaccin vào
5. Pha lượng nước vừa đủ đảm bảo cho gà uống hết vaccin trong vòng 1-2 giờ, sau khi hết vaccin thì cho gà uống nước trắng.
Phương pháp nhỏ vaccin:

1. Hoà tan vaccin với nước pha chuyên biệt của hãng sản xuất, đậy nắp núm nhỏ cho kín.
2. Dung dịch vaccin đã hoà tan nên sử dụng hết trong vòng 1 giờ
3. Nước pha vaccin phải có nhiệt độ tương đồng với nhiệt độ vaccin
4. Bắt gà nằm nghiêng, nhỏ vaccin vào mắt hoặc vào mũi hoặc vào miệng mỗi con một giọt, đợi gà nháy mắt mới thả gà ra
5. Lưu ý: Khi dùng vaccin của hãng sản xuất, mỗi con chỉ nhỏ một giọt vaccin là đủ, nếu nhỏ 2 giọt sẽ thiếu
Phương pháp tiêm chủng vaccin áp dụng với vaccin vô hoạt
1. Lắc nhẹ lọ vaccin cho đều, đảm bảo dung dịch vaccin được đồng nhất trước khi tiêm và trong suốt quá trình tiêm cứ tiêm được khoảng 10 con lắc nhẹ lại 1 lần
2. Nên để lọ vaccin ra khỏi tủ lạnh 30 phút trước khi tiêm để nhiệt dộ vaccin gần với nhiệt độ môi trường khi tiêm cho gà
3. Nên dùng Xilanh tự động đảm bảo liều chính xác
4. Tiêm dưới da cổ hoặt tiêm bắp lườn
5. Nếu tiêm vaccine sống thì pha vaccine vào dung dịch nước pha (thường NaCL 0,9%) sau đó cũng tiêm dưới da cổ hoặc cơ ngực.
Chú ý: Tất cả các phương pháp nếu còn dư vaccine thì phải huỷ bằng nhiệt độ và hoá chất

Lịch vaccine phòng bệnh cho gà đẻ:

Ghi chú:
- Vaccine cúm (H5N1) tiêm theo chỉ đạo của cơ quan thú y, nếu có vaccine phòng định kỳ thì tiêm vào lúc 15 và 45 ngày tuổi.
- Lịch sử dụng vaccine có thể thay đổi tuỳ thuộc dịch tễ của từng điạ phương và sức khoẻ đàn gà.
- Tên vaccine chỉ mang tính chất tham khảo, không áp đặt và có thể lựa chọn.
(Nguồn: Greenpharma JSC)

Tham khảo thêm:

Đóng góp lịch vaccine của Caosu

caosu đã viết:
- 3 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Newcastle hệ F
- 7 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Gumboro.
- 10 ngày tuổi: chủng vaccin Đậu.
- 15 ngày tuổi: tiêm lần 1 vaccin cúm gia cầm.
- 18 ngày tuổi: cho uống vaccin Laxota và cho uống lần 2 vaccin Newcastle hệ F.
- 21 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 2 vaccin Gumboro.
- 45 ngày tuổi: tiêm lần 2 vaccin cúm gia cầm.
b/ Gà đẻ trứng thương phẩm:
- 1-45 ngày tuổi: sử dụng quy trình giống gà thịt.
- 49-60 ngày tuổi: tiêm vaccin Newcastle hệ M.
- 65 ngày tuổi: tiêm vaccin Tụ huyết trùng.
- Sau khi tiêm phòng Newcastle, Tụ huyết trùng và Cúm gia cầm cứ mỗi 4-6 tháng phải tái chủng một lần.
leminhthanh_th đã viết:
Mình góp ý chút nhé:
- Vaccine Gumboro không nhỏ mắt, mũi mà chỉ nhỏ miệng
- Vaccine Newcastle có thể làm lúc 3 ngày nhưng nếu gà bố mẹ làm đầy đủ vaccine thì nên là lúc 5-7 ngày và kết hợp với IB (vaccine đa giá).
- Vaccine đậu nên kết hợp làm cùng Newcastle lần 2 để đỡ mất công (01 loại nhỏ mắt mũi, 01 loại chủng màng cánh)

Last edited by a moderator:
Bác phải bảo bà con là nếu dùng phương pháp cho uống thì phải tăng liều vacxin nên chứ! Ví dụ nếu nhỏ 1000 con thì dùng liều 1000 nhưng nếu cho uống thì phải dùng liều 1500 con. Nếu không lượng vacxin vào cơ thể gà ít (bị hao tổn trong quá trình uống, không uống hết phải đổ bỏ) làm sao đủ liều lượng tạo kháng thể trong con gà. Cẩn thận kẻo khi vẫn bị phát bệnh bác lại bị bà con chửi là xui dại!

Từ lúc pha đến lúc uống hết 1- 2 giờ là quá nguy hiểm. Đặc biệt là mùa hè. Vào mùa này thì tối đa là 30 phút thôi. Để đến 2 tiếng có mà gà ngỏm củ tỏi ngay. Để đảm bảo nó chắc chắn uống hết thì nên tăng thời gian gà nhịn nước lên! Có thể cả buổi nếu vào mùa đông.

Em thấy các bác muốn đăng đàn thuyết giảng cho bà con thì phải tìm hiểu sâu vấn đề 1 chút. Chứ cứ bê nguyên trong mấy cái giáo trình là không ổn chút nào, bà con máy móc áp dụng theo có lúc bị chết toàn tập đó.

Tụ huyết trùng thì bây giờ đa số bà con phòng kháng sinh liên tục nên có trại nào làm nữa đâu bác? Thời gian chủng ngừa lại nó còn phụ thuộc vào loại vacxin mà bác tiêm nữa bác ạ. Ví dụ Newcastle bác tiêm loại nhũ dầu thì 4-6 tháng là ok nhưng nếu tiêm loại đông khô thì có mà vỡ alo à? Nói chung nó còn phụ thuộc vào thương hiệu vacxin mình dùng. Tùy chất lượng tốt xấu mà quyết định thời gian tiêm nhắc lại. Máy móc là chết đó

Bác đã dã đông làm virut nó mạnh nên rồi, cho vào tủ lạnh nó có yếu đi đâu. Dùng tiếp cho lần sau để giết gà à?
Bác am hỉu thì có thể chỉ thêm cho e với. e mới chân ước chân ráo vào nuôi mà, củng có rành đâu. nên mới vào đây hỏi, tình trạng gà ra lông không đồng đều bác có cách nào chỉ với, với cắn mổi lông nhau nữa, e tăng máng ăn lên rồi ,mình có fai bỏ xung những khoáng j zô cho chúng k cắn lông nữa , bác chỉ e với . Thân!

Bác am hỉu thì có thể chỉ thêm cho e với. e mới chân ước chân ráo vào nuôi mà, củng có rành đâu. nên mới vào đây hỏi, tình trạng gà ra lông không đồng đều bác có cách nào chỉ với, với cắn mổi lông nhau nữa, e tăng máng ăn lên rồi ,mình có fai bỏ xung những khoáng j zô cho chúng k cắn lông nữa , bác chỉ e với . Thân!

Vụ cắn mổ lông nhau để giữ mã thì bác tuân thủ thế này:
1. Cắt mỏ ngay lập tức! Nhớ là cắt đúng kỹ thuật (tìm trên mạng) cắt ít quá thì vô ích. Nó vẫn ăn lông nhau.

2. Xem xét chuồng, vườn thả, máng ăn uống nếu nó chật chội và ít quá thì nới rộng ra, tăng thêm máng ăn máng uống.

3. Xem xét lại chế độ ăn. Nếu bác đang cho ăn cám ăn thẳng hoặc ngô , cám gạo trộn đậm đặc thì kệ cũng được. Táng thêm cho nó tý điện giải, vitamin, khoáng chất, rau xanh nếu có thể (dùng cái này thì tốn tiền và tốn công, nên cân nhắc)

Thứ tự ưu tiên: Mục 1. Chắc chắn phải làm ngay và luôn. Mục 2,3 xem xét nếu thấy cần thiết thì hẵng làm!
các bác cho e hỏi: nênh xài những loại vaccine nào, của công ty nào là tốt nhất hiện nay ạ ? ( ko phải vaccin nhập khẩu

Hàng của mấy công ty việt nam chán lắm bác ạ! Cá nhân em khuyên bác cứ dùng loại có thương hiệu một chút. Đắt 1 tý nhưng nó chắc ăn. Thực ra nó cũng chẳng làm giá thành của mình tăng lên bao nhiêu!

Rất cảm ơn vì mấy bác đã chia sẽ vài dòng kinh nghiệm và rất có ích cho hội nuôi GÀ. Thân

Hôm nay có thời gian tôi xin chia sẻ tới các bạn một số kinh nghiệm trong viêc phòng bệnh Gumboro của tôi.
Thông thường với tất cả các đàn gà con bắt về nuôi(kể cả gà của viện chăn nuôi), tôi đều làm văcxin Gum rất sớm, ngay từ lúc 1-2 ngày tuổi. Sau khoảng 1 tuần-10 ngày tôi làm lần 2. Việc này xuất phát từ tình hình dịch bệnh tại địa phương, bệnh Gum rất phổ biến mặc dù bà con ko chăn nuôi nhiều.
Việc chọn văcxin: tôi thường sử dụng GumboroA của indonesia, đây là loại văcxin có động lực cao, sử dụng sớm cũng ko sợ bị trung hoà bởi lượng kháng thể tồn tại trong gà con mà gà mẹ đã truyền cho. Các bạn lưu ý, Nếu làm văcxin sớm đối với những đàn gà con mà đàn bố mẹ đã đc tiêm văcxin nhũ dầu, chúng ta dùng các loại văcxin có động lực trung bình và thấp thì virut văcxin sẽ bị trung hoà bởi kháng thể có sẵn trong cơ thể gà con, kháng thể đó sẽ làm giảm đi hiệu lực của văc xin.
Tôi lý giải về việc làm văcxin Gum cho gà tại sao nên làm sớm như thế này: từ lúc làm văcxin cho tới lúc đàn gà tạo đc miễn dịch phải mất tới hơn 10 ngày trở đi.( nói cách khác cho dễ hiểu là từ lúc làm văcxin xong phải mất hơn 10 ngày đàn gà mới đc bảo vệ), Bởi vậy nên ta đưa vắc xin vào cơ thể gà càng sớm càng tốt. Về cơ bản các tài liệu hướng dẫn làm vắc xin lúc gà đc 1 tuần tuổi trở đi, vậy thì thời gian đàn gà đc bảo vệ nhanh nhất cũng vào 20 ngày tuổi, ai dám chắc trong thời gian đó đàn gà sẽ ko mắc bệnh???mà gặp chủng virut có động lực cao thì coi như xong, khỏi nuôi nấng gì nữa.
Với đặc điểm là lây lan nhanh, tỷ lệ chết cao nên việc phòng bệnh Gum cho những đàn gà nuôi tâp chung là rất quan trọng,phải nắm đc tình hình dịch tễ nơi mình chăn nuôi mới có đc những quyết định chính xác trong phòng bệnh. Nếu nơi minh chăn nuôi ít hoặc ko thấy xuất hiện bệnh gum thì sử dụng văcxin có động lực trung bình và thấp ok. Nhưng chốt lại một câu là nên dùng các loại văcxin có động lực cao trong phòng bệnh gum như GumboroA, loại văcxin này cũng phổ biến dễ mua.
Vài lời chia sẻ. Chúc các bạn phòng gum tốt cho đàn gà của mình.
hay
Rất nhiều bảng lịch vacin, nhưng đúc kết lại cơ bản cần làm như sau:
1ngày = marek ( nhà giống làm )
5 = lasota lần 1
7 = Gumboro lần 1
15 = chủng đậu
21 = Gumboro lân2
28 = Lasota lần 2
45 = tụ huyết trùng lần 1
56 = newcatsale
60 - tụ huyết trùng lần 2
thế từ 60 ngày trở lên thì sao bạn

hay

thế từ 60 ngày trở lên thì sao bạn
Nếu bác cẩn thận thì khoảng ngày thứ 80 quất lasota 1 lần nữa.

Còn quan điểm cá nhân của em là đa số gà bố mẹ đã được phòng gumboro nên khi gà con nở trong người nó vẫn còn kháng thể từ bố mẹ nó truyền sang nên không nên làm vacxin này quá sớm. Phải để gà con phục hồi sức khỏe sau vụ marek và lasota đã. Dồn dập 3 loại sẽ rất yếu gà! Còn cái vụ ở một số đàn mặc dù đã phòng gumboro nhưng trong đàn vẫn xuất hiện một số con bị bệnh này em nghĩ là do hoặc là vacxin kém chất lượng (mấy cái loại rẻ tiền hay dính) hoặc là do bà con tiêm ẩu. Những con phát bệnh tiêm ít nên không đủ tạo ra kháng thể chống bệnh.

Một toppic rất hay và rất hiệu quả có tâm huyết mang đậm chất của những người thầy trong chăn nuôi gà . Rất mong mấy bậc tiền bối tiếp sức và chỉ giáo những bài viết hay và hiệu quả cho ae trong hội đc mở mang và làm tốt nhiệm vụ của mình trong chăn nuôi. E chỉ là thành viên mới mong mọi người giúo đỡ . Trân trọng cảm ơn ng đã lập là toppic . Thân !

mọi người cho e hỏi là gà nhà e. nhiều con đang khò khè. nhưng mai la tới lịch nhỏ lasota lan 2. như vậy có nên nhỏ ko ạ.???

anh chị có kinh nghiệm giúp với ạ. e mới vào nghề có 350 gà khoảng 1,4kg. giờ e nên tiêm vacxin gumboro, h5n1, tụ huyết trùng với niucatxon cho gà đúng ko ạ. thời gian tiêm cách nhau bao lâu ạ và tiêm cái nào trước? với anh chị nào có hình của vacxin trên mà của hà lan để em mua ko bị lầm ạ. giúp e với e cảm ơn ạ.

PHƯƠNG PHÁP LÀM VACCINE: (Hình ảnh minh hoạ cách thức, phương pháp...lọ vaccine và nước sinh lý có thể khác nhau từng vùng.).

MỌI NGƯỜI CÙNG ĐƯA LỊCH VACCINE CỦA TRẠI MÌNH HAY LỊCH NÀO THẤY ÁP DỤNG THỰC TẾ VÀ THÀNH CÔNG ĐỂ PHONG PHÚ THÊM NHÉ.

CHÚ Ý: CHỈ ĐƯA LỊCH TẠI ĐÂY..HẠN CHẾ BÌNH LUẬN XA CHỦ ĐỀ NHÉ..
anh chị có kinh nghiệm giúp với ạ. e mới vào nghề có 350 gà khoảng 1,4kg. giờ e nên tiêm vacxin gumboro, h5n1, tụ huyết trùng với niucatxon cho gà đúng ko ạ. thời gian tiêm cách nhau bao lâu ạ và tiêm cái nào trước? với anh chị nào có hình của vacxin trên mà của hà lan để em mua ko bị lầm ạ. giúp e với e cảm ơn ạ.

PHƯƠNG PHÁP LÀM VACCINE: (Hình ảnh minh hoạ cách thức, phương pháp...lọ vaccine và nước sinh lý có thể khác nhau từng vùng.).

MỌI NGƯỜI CÙNG ĐƯA LỊCH VACCINE CỦA TRẠI MÌNH HAY LỊCH NÀO THẤY ÁP DỤNG THỰC TẾ VÀ THÀNH CÔNG ĐỂ PHONG PHÚ THÊM NHÉ.

CHÚ Ý: CHỈ ĐƯA LỊCH TẠI ĐÂY..HẠN CHẾ BÌNH LUẬN XA CHỦ ĐỀ NHÉ..
anh chị có kinh nghiệm giúp e với ạ. e mới vào nghề có 350 gà khoảng 1,4kg. giờ e nên tiêm vacxin gumboro, h5n1, tụ huyết trùng với niucatxon cho gà đúng ko ạ. thời gian tiêm cách nhau bao lâu ạ và tiêm cái nào trước? với anh chị nào có hình của vacxin trên mà của hà lan để em mua ko bị lầm ạ. giúp e với e cảm ơn ạ.

em vừa vào nghề có 350 con gà khoảng 1,4kg chưa tiêm vaccin. giờ thì e phải tiêm vaccin gumboro, tụ huyết trùng, h5n1, niucatxon phải không ạ. vậy em tiêm loại nào trước, thời gian tiêm phòng các loại này cáh nhau bao nhiêu ngày ạ. anh chị trên diễn đàn giúp e với. với a chị nào có hình của các loại vaccin trên của hà lan cho e xin để e mua không bị nhằm ạ. e cảm ơn.

em vừa vào nghề có 350 con gà khoảng 1,4kg chưa tiêm vaccin. giờ thì e phải tiêm vaccin gumboro, tụ huyết trùng, h5n1, niucatxon phải không ạ. vậy em tiêm loại nào trước, thời gian tiêm phòng các loại này cáh nhau bao nhiêu ngày ạ. anh chị trên diễn đàn giúp e với. với a chị nào có hình của các loại vaccin trên của hà lan cho e xin để e mua không bị nhằm ạ. e cảm ơn.
Nếu bạn nuôi gà thịt thì giờ ko cần tiêm chích gì cả, bạn cho gà uống kháng sinh phòng bệnh và tăng cường Vitamin C là đc.
Nếu nuôi làm giống chủ yếu bạn làm văcxin New và tụ huyết trùng ( tụ huyết trùng có thể cho uống kháng sinh định kỳ để ngừa

nn32ktqd said:
Rất nhiều bảng lịch vacin, nhưng đúc kết lại cơ bản cần làm như sau:
1ngày = marek ( nhà giống làm )
5 = lasota lần 1
7 = Gumboro lần 1
15 = chủng đậu
21 = Gumboro lân2
28 = Lasota lần 2
45 = tụ huyết trùng lần 1
56 = newcatsale
60 - tụ huyết trùng lần 2
Lịch làm vaccine này tương đối là hợp lí, riêng tôi góp ý thêm là nên chuyển Newcastle ở ngày thứ 56 đến giữa tháng thứ 5 là phù hợp hơn. Vào khoảng ngày 165 ( tức là sau 5,5 tháng).
Vì tiêm lúc này là để phòng ngừa bệnh New cho gà giống (hậu bị) cho suốt quá trình nuôi đẻ. Nếu làm vào ngày thứ 56 thì mất hết ý nghĩa (nó liên quan đến cơ chế kháng nguyên-kháng thể) tự triệt tiêu nhau, không đem lại kháng thể cao nhất.
_ Sau 6 tháng ta làm lại 2 loại chính cho gà đẻ đó là: New & Tụ huyết trùng là đủ.
Lasota lần 1 ngày thứ 5 lần 2 ngày28. Thế ko phải cùng loại văcxin thì cách nhau 14 ngày hả bác

Cho mình hỏi chút vacxin new hệ f có thể cho uống ko? Với đàn đông mà nhỏ thủ công vậy hơi lâu ah?

a/ Gà thịt:
- 3 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Newcastle hệ F
- 7 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Gumboro.
- 10 ngày tuổi: chủng vaccin Đậu.
- 15 ngày tuổi: tiêm lần 1 vaccin cúm gia cầm.
- 18 ngày tuổi: cho uống vaccin Laxota và cho uống lần 2 vaccin Newcastle hệ F.
- 21 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 2 vaccin Gumboro.
- 45 ngày tuổi: tiêm lần 2 vaccin cúm gia cầm.
b/ Gà đẻ trứng thương phẩm:
- 1-45 ngày tuổi: sử dụng quy trình giống gà thịt.
- 49-60 ngày tuổi: tiêm vaccin Newcastle hệ M.
- 65 ngày tuổi: tiêm vaccin Tụ huyết trùng.
- Sau khi tiêm phòng Newcastle, Tụ huyết trùng và Cúm gia cầm cứ mỗi 4-6 tháng phải tái chủng một lần.
Tôi muốn biet là phải nhỏ newcastle vào cả mắt và mũi luôn hay chỉ mắt hoặc mũi thoi hả ban ?

Tôi muốn biet là phải nhỏ newcastle vào cả mắt và mũi luôn hay chỉ mắt hoặc mũi thoi hả ban ?
Nhỏ 1 giọt vào mồm, bạn nên đong cái dụng cụ nhỏ hoặc dùng xi lanh 1ml, 1ml nhỏ cho 10 con

Hee, ảnh ghép rùi. Lọ nước pha này không đi kèm lọ vaccine đó đâu. Đây là nước pha chuyên biệt nhé, nó được thiết kế 500ds (liều), 1000ds và 2000ds, mỗi con chỉ được nhỏ 01 giọt.
Nếu không có nước pha, các bạn có thể sử dụng nước sinh lý (NaCL 0,9%) hoặc nước cất. Cách xác định lượng nước cần pha:
- Dùng xiranh hút 2ml cho vào dụng cụ nhỏ (lọ nhựa có đầu nhỏ giống lọ nước pha ở trên, đã xử lý vô khuẩn) nhỏ thử, nhỏ đều tay, vừa nhỏ vừa đếm cho đến khi hết, lấy số đó chia 2 để tính xem 1ml được bao nhiêu giọt. Sau đó lấy số liều cần pha (20ds, 50ds, 100ds... là số liều của lọ vaccine) chia cho số giọt bình quân để lấy số ml nước pha cần pha (thường công thêm 10% hao hụt).
- Nhỏ mỗi con 01 giọt, nếu nhỏ 2 giọt phải pha với lượng gấp đôi.
a ơi cho e hỏi. ví dụ lọ vaxin 100 liều mà e pha lượng nước chỉ vừa đủ cho 50 con uống het.lượng vacxin gấp đôi như vậy liệu có hại ko anh hay tốt. e cam ơn

a ơi cho e hỏi. ví dụ lọ vaxin 100 liều mà e pha lượng nước chỉ vừa đủ cho 50 con uống het.lượng vacxin gấp đôi như vậy liệu có hại ko anh hay tốt. e cam ơn
Chào bạn, trươc tiên ko nên cho ga uống qwá liều, dẫn đến sốc thuốc, gây hại cho gà, đúng vơi qwy định kỹ thuật chung là tôtnhât.
Với chỉ 50gà, bác nên băt từng con cho uống hoăc tiêm sẽ an toàn và hiệu qwả nhất, trân trọng

Back