• Quất bị đốm trắng ở lá? Cách chữa?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 2/6/08

1. vldh Guest

Tôi hiện đang trồng cây quất cảnh, gần đây thấy lá non mới ra có màu vàng nhạt xuất hiện nhiều đốm trắng trên mặt lá, nhìn mặt lá trông sần xùi. Từ sau tết cây ko phát triển mặc dù bón đầy đủ phân đạm theo hướng dẫn của một số tài liệu tìm được trên Internet.

[​IMG]...........[​IMG]
      Click vào hình để xem lớn hơn

Cho hỏi hiện tượng trên là cây đã mắc bệnh gì? Và phải chữa thế nào?

Rất mong được sự tư vấn từ chuyên gia và các bạn gần xa. Tôi xin chân thành cám ơn.

Đang tải...
    2. KS MAI ANH

KS MAI ANH Guest

Dhnla

Nhung triệu chứng bạn nêu rất khó để có thể chẩn đoán bênh được, hình chụp thì rất mờ không thấy rỏ được thi tiết.
      Theo mình thấy hình như lá có co lại nhăn nheo và nhăn nheo như vậy có khả năng bị một loài côn trùng chính hút nào đó như là rệp, tấn công vào lá non. Kèm theo đó là một loại bệnh nào đó. Bạn tham khảo thêm danh sách các loại bệnh, côn trùng trên cây sẽ giúp bạn trả lời được.
      Bạn nào thấy rỏ trả lời chi tiết hơn xíu.

3. vldh

vldh Guest

Cám ơn KS Mai Anh đã trả lời.

Mặt lá phẳng, viền lá bị co, teo như hình lượn sóng (tùy lá mà co nhiều hay ít). Mặt lá bị nhiều đốm trắng trắng như hình. Các ngọn mới đều bị dấu hiệu này.

Qua tham khảo từ gợi ý của KS Mai Anh, em đoán do bệnh phấn trắng gây nên. Nếu sai sót mog KS Mai Anh tư vấn.

Một lần nữa chân thành cám ơn KS Mai Anh.