• Quây úm gà nhà em

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 4/9/13

1. trannghi19 Nhà nông nghiệp dư

cho em ý kiến nhé, em úm đợt đầu 300 em thôi...

Đang tải...
    2. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Cái quây thì được rồi, mà chưa thấy bạt che xung quanh,trên nóc che bạc tuần đầu luôn thỳ quá tốt

3. trannghi19

trannghi19 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Xung quanh có bạt che luôn đó bạn, nhưng chụp hình không chụp nó dính vào đó..trên nóc mình cũng sẽ che bạt luôn, nhưng đang sợ nó nóng quá vì mình mở thử mấy bóng đèn hồng ngoài này thấy nóng quá ....có nên che không ta?

4. 9xkhoinghiep

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Bóng đèn hồng ngoại cơ à, bạn mua bóng này ở đâu vậy, gjá là bao nhjêu 1 bóng. Bạn mua nhiệt kế mà treo vào vây úm, 300 gà mà dùng 5 bóng nhjều quá vậy.

5. trannghi19

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      mình dùng đèn hồng ngoại, mua ở công ty cát phù sa,quận 3, hồ chí minh. bóng 175w lận, giá 120k/ cái. mình mua cả cục điều chỉnh nhiệt nữa, trong quây cũng dùng cả nhiệt kế luôn.

300 con thì dùng mấy bóng là vừa đủ bạn?

6. 9xkhoinghiep

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Mình thì chưa úm kiểu quây tròn như pạn, mình làm chuồng úm hình chữ nhật, dài 3m rộng 1m và mình chỉ dùng 2 bóng tròn 75w 350 gà. Bóng hồng ngoại tăng nhjệt gjảm nhjệt được thì bạn treo nhjều củng khôg sao, đại gja có khác

7. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      trùi ui. anh xài tới 5 bóng :ph34r:
      em tìm 1 bóng còn ko nổi. hihi
      cái tự điều chỉnh hoat động như thế nào vậy anh. nó đến nhiệt độ vừa phải thì nó tắt hả anh. 175 W em lo nó Quá nóng.

8. mr.bi2013

mr.bi2013 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Mình cũng úm bằng cót ép như bạn nhưng theo mình bạn nên chia làm nhiều quây nhỏ. mình sử dụng quây 100c/ 1,5 m2. 1 quây m sử dụng 2 bóng 75w + 2 máng ăn tròn bằng nhựa cao 3cm + 1 bình uống 2l. trấu dày 10cm.
      Lần đầu m cung quây tập trung như b nhưng rất khó sử lý và bị thếu nhiệt nên gà bị bạch lỵ rất nhiều, thừa t thì lại sinh ra cắn mổ và stress
      sau 1 tuần thì nới và quây tập trung + giảm nhiệt.
      truồng của bạn thoáng quá đối với gà con thì b nên mua túi bóng để ủ mạ rồi quây 1 lớp bên ngoài để giữ nhiệt, tránh gió lùavà đề phòng chuột được luôn.
      bạn sử dụng bog 175 thì tốn kém lắm.
      khi quây cót bạn nên để quay thanh đỡ ra mặt ngoài để đỡ tổn thương gà.
      chia nhỏ quây để rễ sử lý và cũng
      để tránh mật độ quá dày rất khó cho ăn và uống đều hết đàn gà

1 person likes this.
    9. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      bác nên chia nhỏ như bác kia nói rất hay đó. để mỗi sáng ra mình ngồi đếm xem Số lượng có đủ ko. để biết đuòng. cái quây này thì hihii 100% là chuột nó vào măm măm gà con đấy.:ph34r: coi chừng nó măm căng bụng bác mới phát hiện.
      Nhà em xây chân tường rồi từ chân tường --> nóc em làm Lưới mắt rất nhỏ. thế mà chuột vẫn vào măm măm mất 3 con :wacko:
      chuồng em làm đầu tiên là cố thủ. ngăn chuột trước sau đó mới chắn gió lùa ^^
      Đợt mua được 10 em Đông tảo 2 tháng tuổi về . còn hở 1 lỗ trên mái nhỏ xiu mà sáng ra nó măm mất 2 em

1 person likes this.
    10. trannghi19

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      em cảm ơn tất cả các bác đã góp ý cho em, em sẽ lưu ý và về chỉnh sửa lại cái quây... nhưng xung quanh chuồng là em có lưới kéo che gió nên không sợ gió lùa, còn về chuột thì em dùng lưới che phủ toàn bộ phía trên quây có được không các bác?

--------

hii...không phải nhiệt độ đến là nó tự tắt đâu, nếu muốn vậy lại phải mua thêm 1 thiết bị khác nữa, cái này chỉ có là mình có thể điều chỉnh cho nhiệt độ nó lớn hay nhỏ dần thôi à. 175w nhưng hồng ngoại mình thấy nó ấm chứ không nóng, nhưng mình điều chỉnh xuống tầm 75w, mình mua thêm cái nhiệt kế nữa, nó nóng thì giàm tiếp...hehe

hehe....em cũng ráng lắm đây, vì đàn gà thôi....hehe...nhưng ngặt là chưa có kinh nghiệm .....phải cày nhiều thôi

Last edited: 5/9/13
    11. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Đèn hồng ngoại thích nhỉ. mà ở em ko ai bán. tìm mua Balasa còn mòn mỏi . Biên Hòa gì mà chán quá
      vậy là cái cục điều chỉnh nhiệt là mình vặn cho nó lên xuống tăng giảm nhiệt tỏa ra được hả anh. hihi
      em thì chơi 1 bóng 100W 1 bóng 75W, làm 2 cái Công tắc nóng quá thì tắt cái 100 đi . hoặc kéo cao lên