Quy Trình công nghệ

• Thread starter ManhTuan
  • Ngày gửi
:singer: Hi everybody, chờ mãi AgriViet mới mở diễn đàn cho bà con vào bàn luận nhỉ... à Tuấn có một vấn đề muốn hỏi AgriViet đó là về Kĩ Thuật Trồng Trọt, hôm trước, Tuấn có coi trên VTC5 về quy trình công nghệ trồng rau không cần đất, mình đã lên mạng tìm rất nhiều trang web nhưng không có trang nào nói rõ ràng về quy trình công nghệ này, xin AgriViet giúp mình tìm một quy trình công nghệ hoàn hảo về việc trồng rau không cần đất này, và có lẽ cũng rất có ích cho mọi người quan tâm đến nó

hihi.... mình cũng lần đầu tiên vào diễn đàn Agriviet

Cũng đã tìm hiểu sơ qua về quy trình này nhưng theo mình thì trồng rau không cần đất thật ra nó chia làm 2 loại

1. Trồng bằng giá thể, có 1 Công ty ở Cần Thơ đã áp dụng rất nhiều và phần lớn hiện nay đang trồng rau sạch, rau mầm theo phương án này vì họ tận dụng phụ phẩm của ngành nông nghiệp như là xơ dừa. Không có gì phức tạp vì nó có khác gì việc trồng trên đất đâu

2. Trồng trong môi trường thủy sinh, hiệu quả không cao và khá tốn kém, cái khó của nó chính là dung dịch dinh dưỡng, với mỗi loại sẽ có một nồng độ khác nhau và việc giữ cho cây không bị thối gốc cũng là điều rất đáng quan tâm. Thường thì trồng để chơi là chính chứ ở Việt Nam chưa thấy ai trồng với mục đích thương mại cả. Giá rau hiện nay rất bấp bênh.

Vây theo tôi tại sao bạn lại phải trồng rau không cần đất ? :rolleyes:

CHÀO BAN MÌNH CŨNG ĐANG THAM GIA MÔT DIỄN ĐÀN NÓI VỀ CÔNG NGHÊ KHÔNG DÙNG ĐẤT BAN CÓ THỂ VÀO XEM Ơ ĐÓ CÓ NÓI VỀ KỸ THUÂT ĐÓ RẤT HAY DIEN ĐÀN ĐÓ LÀ:RAUSACH.COM.VN.CHÚC BAN TÌM THẤY NHŨNG THỨ MÌNH CÂN.À MINH ĐANG THƯ TRỒNG VỚI RAU MẦM ĐẤY CŨNG TỐT LẮM HIHIHI

CHÀO BAN MÌNH CŨNG ĐANG THAM GIA MÔT DIỄN ĐÀN NÓI VỀ CÔNG NGHÊ KHÔNG DÙNG ĐẤT BAN CÓ THỂ VÀO XEM Ơ ĐÓ CÓ NÓI VỀ KỸ THUÂT ĐÓ RẤT HAY DIEN ĐÀN ĐÓ LÀ:RAUSACH.COM.VN.CHÚC BAN TÌM THẤY NHŨNG THỨ MÌNH CÂN.À MINH ĐANG THƯ TRỒNG VỚI RAU MẦM ĐẤY CŨNG TỐT LẮM HIHIHI

CHÀO BAN MÌNH CŨNG ĐANG THAM GIA MÔT DIỄN ĐÀN NÓI VỀ CÔNG NGHÊ KHÔNG DÙNG ĐẤT BAN CÓ THỂ VÀO XEM Ơ ĐÓ CÓ NÓI VỀ KỸ THUÂT ĐÓ RẤT HAY DIEN ĐÀN ĐÓ LÀ:RAUSACH.COM.VN.CHÚC BAN TÌM THẤY NHŨNG THỨ MÌNH CÂN.À MINH ĐANG THƯ TRỒNG VỚI RAU MẦM ĐẤY CŨNG TỐT LẮM Hii[/b]

Cảm ơn TLai đã cung cấp dữ liệu cho mọi người nhé.
mình nghĩ mục đích của việc trồng cây kô dùng đất là để tiết kiệm tối đa diện tích cây trồng hoặc dành cho những loại cây cảnh mà thôi. Có thể tương lai chúng ta cũng cần phải nghiên cứu tìm ra quy trình này thật đầy đủ, còn bây giờ mình nghĩ là chưa cần thiết.

:singer: Hi everybody, chờ mãi AgriViet mới mở diễn đàn cho bà con vào bàn luận nhỉ... à Tuấn có một vấn đề muốn hỏi AgriViet đó là về Kĩ Thuật Trồng Trọt, hôm trước, Tuấn có coi trên VTC5 về quy trình công nghệ trồng rau không cần đất, mình đã lên mạng tìm rất nhiều trang web nhưng không có trang nào nói rõ ràng về quy trình công nghệ này, xin AgriViet giúp mình tìm một quy trình công nghệ hoàn hảo về việc trồng rau không cần đất này, và có lẽ cũng rất có ích cho mọi người quan tâm đến nó[/b]

Hay len google danh chu GINO ban se co thong tin ban can

Quy trình công nghệ trồng rau trên giá thể Đất sạch của công ty DASA
Ứng dụng trồng rau gia đình, rau hữu,...
cocopeat.com.vn

xin chào các bạn !!
Mình xin góp vài ý liến thế này về ưu điểm và nhược điểm của phương pháp trồng cây thuỷ canh.
1. Trồng cây thuỷ canh hiện tại đang được phát triển vì vừa ít tốn diện tích vừa có thể kiểm soát đươc dịch bệnh và sâu rầy hại cây vả lại cũng có thể kiểm soát được dư lượng các hoá chất.
2. Nếu các bạn đầu tư đúng mức sẽ cho sản lượng rất cao và đem lại lợi nhuận rất cao vì hiện tại nhu cầu về rau sạch và an toàn ở các thành phố lớn đang rất cần dù cho giá cả có cao hơn rau được trồng theo kiểu truyền thống.
3. Hiện tại mình thấy trên thị trường đã có những mô hình trồng cây thuỷ canh dạng nhỏ dùng trong gia đình vừa gọn nhẹ lại đẹp mà giá cả cũng chấp nhận được.
4. điều khó khăn hện tại ở phương pháp trồng cây thuỷ canh là các bạn phải tìm được môi trưởng thích hợp để cây phát triển, từng loại cây trồng có một môi trường chuyên biệt.

Chào các bạn,
Mình cũng đang nghiên cứu về thủy canh nên mới biết về diễn đàn agrivet. Thân mời các bạn cùng nhau thảo luận nhé.
Mình đang làm thử 1 số loại cây ở nhà và đang chờ kết quả ra sao thì báo cáo

Back