Quy Trình Trồng Từ Cây Con

• Thread starter kayets
  • Ngày gửi
Em mới vào chơi cây cảnh, chưa có cây nào làm vốn liến gì cả, muốn trồng một số cây con lên như Me, Sung, Mai ....
Nhưng không biết làm sao để trồng cây con có hiểu quả. Và cách làm cho gốc nó to ra mà cây không phát triển cao,vì em trồng mà cây nó cao vọt lên nhanh quá không kiềm hãm lại được.
Ai có kinh nghiệm (*) chỉ giúp em với, em cảm ơn rất nhiều.

ghi chú: (*) do mod sửa lại cho phù hợp

Last edited by a moderator:
cắt...cắt...và cắt, bạn trồng 1 thời gian cho cây cao như vây, rồi cắt sát gần sát gốc,,,,mọc chồi lên để như vậy nữa cắt tiếp...... nhưng phải chăm sóc thật kĩ ,cây mới to được

anh nói rỏ hơn 1 tí giúp em được ko, cắt sát gốc rồi phải chăm sóc như thế nào, cây trồng cao khoảng nhiêu và trồng khoảng bao lâu thì có thể cắt ạ ?

những loại cây mà bạn liệt kê ra toàn thuộc loại cây... cổ mới chơi được. mà giờ bạn chỉ mới bắt đầu trồng cây con thì sẽ còn một chặng đường dài phía trước.

mình có ý kiến như sau: nếu có đất thì bạn cho chúng ra đất để phát triển tự nhiên, còn không thì cứ cho vô một cái chậu to to rồi cho nó mọc thoải mái. có thể bấm đọt vài lần cho cây đâm nhánh, tạo tàn
chú ý trong thời gian cây đang phát triển, bạn tác động uốn éo phần gốc sao theo sở thích của bạn
đến lúc nào cảm thấy độ lớn của thân như thé là vừa đủ thì bạn mới cho vào chậu và tiến hành cắt ngọn để đạt được kích thước mong muốn.

cây đang phát triển bình thường mà cứ tác động cắt ngọn (trụi lũi phần đầu) thì cũng ảnh hưởng đến sự sinh trưởng của chúng, khi cây đang tốt, nghĩa là bộ rễ cũng đang tốt, rễ hút chất mà không có chỗ tiêu thụ thì cũng dần yếu đi

vậy cho em hỏi nếu trồng một cây mai vàng thì trồng khoảng bao lâu thì có thể uốn nó được và có thể cắt bớt phần thân cây ạ ?

cắt...cắt...và cắt, bạn trồng 1 thời gian cho cây cao như vây, rồi cắt sát gần sát gốc,,,,mọc chồi lên để như vậy nữa cắt tiếp...... nhưng phải chăm sóc thật kĩ ,cây mới to được

Vết cắt đang lành thẹo.:<o:p></o:p>
<o:p></o:p>
Nhìn từ hướng khác thấy gốc to ngọn nhỏ và cây rất thấp<o:p></o:p>
Tất cả ngọn số 1 cành 2 và 3 đều đã được cắt để tao ngọn nhỏ lại<o:p></o:p>
Đây là lần cắt thứ 3 và cũng là lần cắt cuối cùng..sau khi vết cắt lành thẹo..gọi là cây thành phẩm<o:p></o:p>
---------------
Em mới vào chơi cây cảnh, chưa có cây nào làm vốn liến gì cả, muốn trồng một số cây con lên như Me, Sung, Mai ....
Nhưng không biết làm sao để trồng cây con có hiểu quả. Và cách làm cho gốc nó to ra mà cây không phát triển cao,vì em trồng mà cây nó cao vọt lên nhanh quá không kiềm hãm lại được.
Ai có kinh nghiệm (*) chỉ giúp em với, em cảm ơn rất nhiều.

Me và sung là 2 cây rất dễ chăm sóc...nhưng để có cây đẹp..ban nên đi sưu tầm mua cây phôi vừa ý về..sau đó nuôi thêm thì dễ hơn..
nếu bạn muốn trồng thì rất lâu, mà thường khó được cây có bộ rễ và gốc đẹp..nếu bạn không biết cách moi và uốn rễ

Mai vàng muốn "chơi" thành công đó là cả 1 tuyệt kỹ công phu
bạn chưa rành về mai vàng, thì khuyên bạn nên mua gốc mai tứ quý về để ghép...mai vàng ghép trên gốc tứ quý..thường sống rất bền...không bị "chết sảng"
khuyết điểm của gốc tứ quý là thường không to..nên đa số chỉ cho ra những chậu mai cao khoảng 1m trở lại nhưng ưu điểm là ở kích thước này dễ bày biện trang trí..phần nữa gốc tứ quý thường có bộ rễ đẹp dù không hoành tráng

Last edited by a moderator:
Bác Bình Minh ở Sài Gòn hã ? hôm nào em vào Sài Gòn bác nhận em làm đệ tử đi :p hihi,em muốn chơi cây cảnh lắm, đam mê từ nhỏ nhưng lại không có đất trồng + chẳng có tí kinh nghiệm nào trong việc mua phôi, nên em cần học hỏi nhiều nơi bác

ze ze, cái này hay nè, sắp tới festival cây cảnh o Tao Đàn nè, ko biết Bác BM có tới ko, nếu có thì cho cháu gặp Bác đc ko ạ, cháu rất ngưỡng mộ Bác, hi hi,cháu cũng muốn làm đệ tử Bác nữa,
01654876096 là sdt của cháu, Bác có thể cho Cháu sdt của Bác để dễ liên lạc được ko ạ

hay bữa nào rảnh mình cùng nhau làm 1 buổi offline đi cả nhà. chọn 1 địa điểm nào đó rồi cùng nhau tới chào hỏi làm quen. cả nhà thấy sao nè ?

Theo thông tin "Thông tấn xã Con Kiến" thì cuối năm nếu không có gì thay đổi, dự kiến sẽ tổ chức offline ở miền Bắc, vì năm rồi đã tổ chức ở miền Nam (nhà hàng Đông Hồ - TP HCM). Còn có gì thay đổi thì ...Này Thỏ, hãy đợi đấy!

bác NGU NGƠ ơi, Bác đi festival cây cảnh ở TAO ĐÀN chứ ạ, ngay 29/8 thi fai

hihi vậy ngày festival cây cảnh ở Tao Đàn ai có điều kiện thì cùng nhau ra đó gặp mặt luôn. Nhưng quang trọng là làm sao mấy em nhỏ biết đc mấy bác mà nhận nhau ne.

đúng gòy, sao mà có thể gặp và nhận nhau đc, số lượng người quá lớn, chắc nhìn mặt gòy chọn đại thui chứ sao giờ, hi hi

từ ngày 31/8 đến 7/9 mong cho gần tới quá đi. vô đó chắc chắn học đc nhiều điều à. ít ra là cũng đc chiêm ngưỡng những kiệt tác. hihi chắc tới gần ngày đó ta phải lập ra một chủ đề về festival để mọi người hẹn gạp nhau và trao đổi kinh nghiệm trong chuyến đi. [FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

Trong festival..thường đều có các nhà hàng mini lưu động...có thể off bằng... bia bọt được đó

hic, thật là buồn, lúc đó mình đang hoc, lại sắp thi mấy chỉ nữa chứ, xui ghê,

bạn cứ chờ đi đâu chắc thi trúng ngày đó. với lại tổ chức trong 1 quản thời gian mà có nhiều dịp để bạn đi mà.

Back