Rắn hổ hèo có chịu được lạnh ở miền bắc

• Thread starter duonganh
  • Ngày gửi
Các bác ơi em đang có ý định nuôi con rắn hổ hèo theo hướng bán hoang dã ( em có mảnh vườn khoảng 1000m - Quốc Oai - Hà Nội ). Nhưng em không biết con rắn này có chịu được rét ở miền bắc không nhỉ? Các bác nào có kinh nghiệm hoặc hiểu biết về con này cho em xin ý kiến nhé.
- Tiện thể các bác cho em hỏi thêm 1 câu hỏi về con này : Cách tạo nguồn thức ăn thường xuyên cho nó a?
Cảm ơn trước các bác a!

Mùa lạnh thì rắn giảm ăn , lạnh quá thì không ăn , mùa đông chĩ có khoản 3 tháng còn rắn hổ trâu có thể nhịn đói hơn 3 tháng nên bạn khỏi lo !

nếu bạn ở miền bắc thì nên nuôi theo mô hình xây chuồng âm xuống đất sẽ tốt hơn, còn về vấn đề thức ăn nếu bạn muốn nuôi rắn ráo trâu thì bạn phải chủ động thôi, tốt nhất là nuôi ếch.
Thân!

Cảm ơn

Cảm ơn các bác +binhbinhthuan và bác + nguoinhaque đã tư vấn cho em.
Bác +nguoinhaque có thể nói cho em kỹ hơn 1 chút phương pháp xây chuồng âm xuống đất được không a?
Liệu có kết hợp được với phương pháp nuôi bán hoang dã không? Cảm ơn các bác!

Các loại rắn đều có ở miền Bắc, trừ rắn Hổ Mèo, giống có 2 mắt kính
sau cổ bạnh, vì tôi chưa được thấy bao giờ. Điều đó chứng tỏ các
giống rắn đều chịu được lạnh miền Bắc (có năm Hà Nội xuống 7 độ).
*
Miền Bắc thì có mấy tỉnh đồng bằng, đất thấp trũng hay ngập nước.
Quốc Oai thì hơi cao, có thể đào hầm sâu 2-3 mét vẫn khô.
Có điều phải tốn tiền đào đất, và phải ở nơi cao, thoát nước nhanh.
Cũng có thể xây nhà nhiều tầng, bên ngoài lát Kính, tầng dưới mùa
đông có hệ thống sưởi bằng Than Cám Quảng Ninh. Các tầng dưới
nuôi Chuột, Gà, hơi nóng bay lên sưởi ấm các tầng nuôi rắn.
*
Còn nuôi thức ăn cho Rắn, tôi nghĩ nuôi Chuột thì tốt hơn nuôi Ếch.
Nuôi Chuột thì khô ráo, dễ phòng bệnh chữa bệnh hơn.
Nên nuôi ít nhất 2 loại Chuột. Đó là Chuột bạch lấy giống ở Mỹ.
Chắc ở ViệtNam cũng sẵn giống này mà tôi không biết.
Chuột này chỉ to bằng ngón tay cái thôi. Nó có cái hay là mắn
đẻ, và cỡ chuột rất thích hợp cho rắn con. Tôi có đứa cháu gái
gọi tôi bằng bác nuôi vài cặp chuột mua ở tiệm, và nuôi một
con rắn nhỏ như chiếc đũa ăn cơm. Mỗi cặp để trong bể kính
nuôi cá vàng cỡ bằng màn hình máy tính. Thế mà chúng đẻ
con đẻ cháu, phải nuôi riêng đực cái cho khỏi đẻ. Đến khi
nó đi học đại học mới thôi.
*
Loại chuột thứ hai là Chuột Đồng, rất sẵn có ở Quốc Oai.
Nuôi 2 loại này, cần có 2 căn phòng riêng cho mỗi giống.
Trong mỗi buồng, cần chia làm nhiều tâng, nhiều hộc tủ,
ngăn kéo, cho từng cặp làm ổ và cho con bú. Bạn cứ tưởng
tượng thiết kế một thành phố Hà Nội, Hà Đông nhỏ bé là
biết làm ngay. Thức ăn chỉ là Gạo, Ngô, Đỗ, và Nước Lã.
*

Nếu bạn nuôi theo mô hình bán hoang dã thì bạn nên xây tường âm xuống đất 0.6 - 0.8m, xây cao lên trên 2.5m phía trên cùng nên làm gờ để tránh trường hợp những con rắn quá dài có thể thoát ra ngoài. Khu nuôi nên chia làm 2 phần:

Phần tối: Bạn nên xây kín, chừa cửa ra vào để bạn có thể ra vào kiểm tra rắn và chừa các lỗ nhỏ để rắn ra vào (giữa phần tối và phần sáng). Phần này là để rắn ở, trú đông, sinh sản, trong phần tối bạn nên lắp bóng đèn để tiện vêệc ra vào kiểm tra rắn thường xuyên.

Phần sáng: Phần này bạn nên để có mọc tự nhiên, nhưng nhớ là chỉ để cỏ và các cây thấp thôi vì nếu cây cao rắn sẽ theo cây thoát ra ngoài. Phần này là để rắn sinh hoạt, leo trèo, đi vệ sinh (vì rắn có thói quen đi vệ sinh chỗ sáng), ăn uống, giao phối, trong phần này bạn nên đặt một dụng cụ chứa nước sạch cho rắn uống, khi cho ăn bạn nên rửa sạch con mồi và cho vào chung với dụng cụ chứa nước (làm như vậy rắn sẽ quen với chỗ săn mồi và tự tìm tới, mặt khác khi ăn rắn sẽ uống nước và tắm nhằm tránh cho rắn thiếu nước và bị khô da), tránh trường hợp thả mồi tràn lan vì khi săn mồi rắn se giành ăn và nuốt lẫn nhau. Hằng ngày nên thay nước sạch cho rắn, định kỳ hằng tuần nên pha men tiêu hóa cho rắn uống.

Ở làng lệ mật (Hà Nội) người ta xây chuồng âm dưới đất chia thành nhiều ô, mỗi o nuôi 1 con. Nuôi như vậy dễ kiểm soát, rắn tăng trọng nhanh nhưng tốn nhiều công chăm sóc, bạn có thể đến đó để học hỏi kinh nghiệm nuôi.

Vài điều chia sẻ cùng bạn, thân chào!

Nuôi bán hoang dã thì phải xây tường cao cho rắn khỏi bò đi mất.
Có thể trồng cây Chè (Trà) và để cao ngang hông thì đốn đi.
Cây Chè, Hà Thủ Ô không hại rắn, vi rắn có nhiều trong các cây này.
Năm 1972 tôi ở Hà Nội chạy B52 về Chương Mỹ, đang ngủ trưa
mở mắt thấy một con rắn ráo trên nóc lán trại ngay trên đầu mình.
Xung quanh lán chỉ có cây Hà Thủ Ô. Lúc ấy chúng tôi không hiểu
biết gì về rắn, bèn lấy sào chọc xuống hè nhau đập chết.
*
Nếu cho ăn ếch nhái, đừng nên cho vào nước uống thì mới sạch sẽ.
*
Dù có đào sâu xuống hay không, thì mùa đông cũng nên lợp mái
bằng màng nilon trong suốt để giữ ấm cho rắn. Nên tưới nước cho
cỏ và cây trong vườn như mưa rào để đủ ẩm cho vi sinh vật phân
huỷ cứt đái và thức ăn thừa thì mới sạch sẽ. Cũng như tự nhiên,
có ngày nắng ngày mưa vậy.
*

mùa đông chĩ có khoản 3 tháng còn rắn hổ trâu có thể nhịn đói hơn 3 tháng nên bạn khỏi lo !

Link: http://agriviet.com/home/threads/74812-Ran-ho-heo-co-chiu-duoc-lanh-o-mien-bac#ixzz1gcIPJ2sN

Miền bắc có 4 mùa . Và nhiều người cứ nghĩ chỉ mùa đông mới có lạnh . Thực ra từ khoảng lập thu,,, cho gần đến tận lập hè.Trời vẫn rất lạnh

Con ráo trâu tầm 25 độ trở xuống ngừng ăn rồi ... các con rắn khác chắc cũng vậy thôi

Ở một số nơi miền bắc . Người ta xây các ô vuông mỗi chiều 60-60 âm 50-60 cho rắn vào đó nuôi . Với cách đó mùa hè rắn sẽ mát,mùa đông sẽ ấm . Nhưng mùa đông thì họ làm các giàn đèn treo lơ lửng gần nắp hầm để sưởi ấm cho rắn

Sưởi bằng khí than ko nên đâu . Vì xung quanh sẽ có khói.Con rắn lại hay bị bệnh đường hô hấp,bệnh hô hấp lại rất khó chữa và cũng thương lây lan cao . Khói,bụi,chắc chắn ko tốt,dù ta có làm đường dẫn khí đi xa. Đã là gió mùa thì gió nó thổi,tạt,lùa được vào hết các ngõ ngách.

Thêm một vấn đề nữa nông thôn đồng bằng bắc bộ ko có nhiều than như chỗ nuoide để đốt ....Một viên than tổ ong giờ cũng 3000-- ngày vài viên tính ra cũng khá chát. Nuôi rắn bán giá cao cũng ko lời

Vì vậy với người nuôi rắn ở Miền bắc . Nuôi qua đông chủ yếu vẫn là những nơi nuôi làm giống,những loại có giá trị cao như Hổ Chúa,,. còn lại đến mùa thu gom bán cho rảnh nợ làm việc khác .

Cám ơn bạn về tin tức giá than.
Đó lại là tin mừng, vì ta có ưu thế nuôi rắn hơn Trung Quốc.
*
Về sưởi ấm, thì tôi đang ở Mỹ. Hệ thống nhà ở của Mỹ là kín,
không thể có gió lùa. Hệ thống sưởi ấm cũng kín, bằng nước
nóng trong ống kim loại. Lò đốt thì có ống khói, không thể
bốc vào nhà. Theo giá bây giờ, tiền sưởi mùa đông của nhà tôi
là 9 trăm đôla, vì năm ngoái đã trả giá ấy rồi. Có thể giá hơi đốt
tăng nhẹ, thì phải hơn 1 nghìn đôla, từ đầu tháng 11/2011 cho
đến giữa tháng 5/1012. Tốn nhất là từ tháng 12 năm nay đến
cuối tháng 3 năm sau. Nhà giàu thì rộng hơn, và tiền hơi đốt
sưởi cũng nhiều hơn. Có nhà chỉ để 16-17 độ mà đã phải trả
nghìn rưởi đôla một mùa đông. Nhà tôi phải giữ 20 độ thì các
con nhỏ mới không bị ho. Thảo hèn đứa cháu nuôi rắn phải lắp
thêm một bóng điện trong hòm kính (để trong buồng nó) nữa.
*
*

Rất cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm

Trước hết em xin chân thành cảm ơn các bác đã nhiệt tình và thẳng thắn chia sẻ những kinh nghiệm của mình. Mỗi người đều có những thông tin hay mà đối với những người mới, muốn tham gia sản xuất như em là vô cùng quý giá.
Hy vọng sẽ còn được các bác và những thành viên khác cùng chia sẻ và tranh luận để cùng rút ra những thông tin và bài học quý giá về mô hình nuôi rắn hổ hèo tại miền bắc.
Rất cảm ơn các bác!

Tôi không có kinh nhiệm nuôi rắn gì cả.
Đứa cháu con chú em họ mới nuôi rắn.
Nó chỉ nuôi có 1 con thôi, và nó nuôi một
đàn chuột nhắt để làm mồi cho rắn ăn.
*
Còn người Mỹ ở miền bắc thì rành về nhà
kính và hệ thống sưởi. Tôi thì rành hơn
trung bình, mà còn kém thợ sửa chữa hệ
thống sưởi.
*
Có lẽ bạn đọc mà hiểu lầm đó. Tôi đang ngóng
học nuôi rắn mà.
*

Hay qua hen!

Tôi không có kinh nhiệm nuôi rắn gì cả.
Đứa cháu con chú em họ mới nuôi rắn.
Nó chỉ nuôi có 1 con thôi, và nó nuôi một
đàn chuột nhắt để làm mồi cho rắn ăn.
*
Còn người Mỹ ở miền bắc thì rành về nhà
kính và hệ thống sưởi. Tôi thì rành hơn
trung bình, mà còn kém thợ sửa chữa hệ
thống sưởi.
*
Có lẽ bạn đọc mà hiểu lầm đó. Tôi đang ngóng
học nuôi rắn mà.
*

Người Việt mình ở khắp nơi. Mỗi người 1 thông tin hay. Kết hợp lại là ok rồi!!
Bạn miền bác thì cứ qua bên TQ xem bọn nó làm như thế nào rồi làm theo và thông báo với anh em trong Nam để biêt thông tin về thị trường TQ la tốt quá rồi!!!!!!!!!!1

Các bác trong Nam có thuận lợi rất lớn về thời tiết : Trong đó nhiệt độ cao hơn, không khắc nghiệt như chúng em ngoài Bắc nên nuôi trồng thuận lợi. Hơn nữa nguồn thức ăn cũng phong phú hơn nhiều
Bác duonganh đã triển khai vụ rắn rết chưa ? Chia sẻ cho ACE với. Em cũng có một khu đất khá rộng ở quê mà chưa biết làm gì. Lót dép hóng các bác

Số lượng thức ăn mỗi ngày cho rắn

Rắn con mỗi lần ăn bao nhiêu con nhái, rắn lứa, rắn lớn thì mỗi lần ăn được bao nhiêu con ếch, chuột vậy các bác??

rắn con ăn mỗi lần 1 con nhái, rắn lứa cỡ 0.5kg thì ăn một lần 1-2 con ếch nhỏ (loại 15 con/1 kg) rắn lớn ăn một lần 2-3 ếch

Cho mình thêm câu hỏi

Mình có được thông tin là rắn ở tốt nhất là cây và dưới đáy có lớp đất. Còn bằng lưới và xi măng thì không tốt. Vì bằng xi măng thì khi rắn bò sẽ bị trầy da sẽ hay bệnh và chết, lưới nhiều thì rắn bị mất môi trường tự nhiên (có cảm giác bị nhốt ). Như vậy không biết có đúng không? Gửi các bác và nhờ các bác cho ý kiến?

--------

rắn con ăn mỗi lần 1 con nhái, rắn lứa cỡ 0.5kg thì ăn một lần 1-2 con ếch nhỏ (loại 15 con/1 kg) rắn lớn ăn một lần 2-3 ếch

Không biết rắn có sợ âm thanh lớn của karaoke không nhỉ. Vì nhà mình có dịch vụ karaoke. Hi,

Last edited by a moderator:
Mình có được thông tin là rắn ở tốt nhất là cây và dưới đáy có lớp đất. Còn bằng lưới và xi măng thì không tốt. Vì bằng xi măng thì khi rắn bò sẽ bị trầy da sẽ hay bệnh và chết, lưới nhiều thì rắn bị mất môi trường tự nhiên (có cảm giác bị nhốt ). Như vậy không biết có đúng không? Gửi các bác và nhờ các bác cho ý kiến?

--------
Chuồng nuôi rắn thì người ta tạo 1 lớp đất mõng phía nền có tác dụng tạo độ ẩm và tạo môi trường giống thiện nhiên cho rắn
Còn ảnh hưởng về âm thanh thì mình nghĩ là ko tốt cho rắn nếu rắn còn nhỏ thì ko sao còn nếu lúc sinh sản thì ko biết có ảnh hưởng gì ko đây,đa số người nuôi rắn trong 1 môi trường rất yên tỉnh và phải có ánh sáng để cho rắn dạn nguơi........

Coi Video các trại rắn Trung Quốc thì sàn bê tông, tường gạch.
Có trại rải đất cát, và họ xúc cứt rắn ỉa đi rất dễ.
Coi trại hiện đại ở Úc, thì mỗi con rắn ở trong một cái chậu nhựa PV
Poly Vinyl là nhựa không độc như PVC Poly Vinyl Clorua, và các chậu
nhựa để trong các kệ đóng cao nhiều tầng. Video này không quay
thực cảnh, mà quay ghép, nên không có chỗ xúc cứt rắn. Chỉ thấy
chậu nhựa không có trải đất cát chi cả.
Cũng trại rắn này, có quay ấp trứng, thì trứng cũng được vùi một nửa
trái, nhưng không phải đất cát, mà những hạt như gỗ, vỏ bào, giấy,
hay nhựa gì đó.
*
Cho rắn ăn, khi nào no thì nó thôi. Cứ coi đó sẽ biết nó ăn chừng nào.
Không cần hỏi làm gì. Cứ bắt tay thực sự thì biết ngay. Nghe đọc báo,
thì có thấy nói nhồi thức ăn cho rắn. Nhồi là một cách chăn nuôi có hay
có dở. Hay ở chỗ tăng ký khi bán. Dở ở chỗ dễ chết, dễ bệnh. Một số
người nuôi con cũng nhồi cho con ăn nhiều. Kết quả là chứng bèo phì,
đàn độn, và bị hỏng thận. Vì vậy, khi mua rắn theo ký, nên nghĩ kế đừng
mua rắn bị nhồi quá nhiều thức ăn, có thể chết trên đường về nhà mình.
*

Back