Rắn hổ hèo hoang dã và rắn thuần nên chọn nuôi loại nào???

• Thread starter Vo_danh
  • Ngày gửi
Em thì thích rắn hổ hèo hoang dã!

.....................................................................................................

Last edited:
mình mới mua được một con rắn hoang dã đang ôm trứng 1.2kg , 3 ngày rồi mà nó chưa ăn mà mở cửa xem là nó táp liền , không biết có dưỡng được không , ai có kinh nghiệm cho em một lời khuyên :9^:
Sao bác lại hỏi chung chung vậy ? Bác đang viết bài trên cái thớt dày nhất diễn đàn này mà ?
Bác mạnh dạn năn nỉ chủ thớt chỉ cho bí quyết , không thì xin số dt rủ đi nhậu , đẩy cho say ngoắc rồi khai thác .

mình mới mua được một con rắn hoang dã đang ôm trứng 1.2kg , 3 ngày rồi mà nó chưa ăn mà mở cửa xem là nó táp liền , không biết có dưỡng được không , ai có kinh nghiệm cho em một lời khuyên :9^:
không lo đâu bạn ơi. theo mình nghĩ con trăn khi mang bầu khoảng 6 tháng chúng không cần ăn, nên con rắn chắc cũng ok thôi. trước mắt bạn nên che chắn chuồng cho tối lại, mình cho ánh nắng chiếu vào từ từ, khi nào con rắn của bạn quen với điều kiện nơi ở mới, nó sẻ ăn thôi mà.

Con rắn từ lúc dính lẹo nó vẩn ăn rất mạnh đến khoảng 20 ngày còn 14 ngày nửa
là nó đẽ thì nó mới thôi ăn và đẽ xong nó mới ăn trở lại (các bạn biết sao không?
vì 14 ngày sau là trứng phát triển rất lớn chiếm hết chổ để chứa mồi)
(nói thêm tí nữa cho các bạn hiểu về con rắn lúc chưa lột da lý do nào mà nó không ăn không?tại gì đó là bản chất tự nhiên của nó không giám ăn mồi no vào
bụng rất khó lột da.Con nào đói quá nó chỉ ăn 1 con nhái để có sức vận động di
chuyển tuột da ra khỏi mình rắn.Rồi nó mới giám ăn no cành hông)

Last edited by a moderator:
cám ơn bác Hậu ! sao bài viết của bác Hậu không có nút thanks , bác bị ''cấm vận'' hả :wacko:

Nói về nuôi rắn hổ hèo thuần( nuôi từ nhỏ lên) thì em thấy vài cái ưu và nhược điểm sau:
Nhược trước hen: 1/ Giá thành con giống quá đắt đỏ, bị đẩy lên quá cao không đúng với giá trị thật của nó.
2/ Chăm sóc rắn con và cho ăn rất mệt, phải tìm mồi bé xíu như nhái con ếch con thằn lằn cho ăn. Không thì cho ăn thịt heo, thịt gà thái nhỏ (mà phải tập mới chịu ăn) lại càng khốn đốn.
3/ Cho ăn thì rắn tranh mồi với nhau phải ngồi can ra kẻo bọn nó nuốt nhau thì mất tiền 2 con rắn! hjhj
4/ Nuôi đến lớn cho ăn vẫn phải dòm chừng
5/ Bệnh tật dể phát sinh và lây lan nhanh vì nuôi chung nhìu con một chuồng (nhất là bệnh tiêu chảy và viêm phổi) mà lại khó phát hiện vì nuôi cả chục con trong chuồng thì biết con nào là con nào???
6/ Mất thời gian vì phải tẩn mẩn tỉ mỉ hoài với mấy con rắn.
7/ Thương lái thu mua để đóng hàng đi TQ vẫn chuộng rắn hoang hơn và giá cao hơn.
8/ Khó tránh được việc rắn bị trùng huyết, nhất là người mới vào nghề. Đi mua thì chỉ có nghe người bán rắn giống hát chứ làm gì biết được nguồn gốc dòng giống mấy em rắn chứ. Người ta đi thu mua nhìu nguồn tạp nham đem về bán rồi trưng mấy em rắn bố mẹ thật đẹp lên bảo là con của nó đó! :1^:
9/ Còn nhìu lắm.... hjhj:lol:
Ưu điểm chỉ có mấy cái thôi:
1/ Rắn thuần thì nuôi rất hiền và dể cưng! hjhj
2/ Hơi dể nuôi hơn rắn hoang một tí. Mà cũng ko dể lắm đâu.
3/ Nuôi được tới lớn thì rắn ăn rất nhìu và sinh sản dể dàng... vv và vv
* Mà tại sao chúng ta không phối mấy em rắn thuần và rắn hoang với nhau để cải thiện nguồn gen và có đàn rắn chất lượng hen!!! (chơi thôi chứ cái này em đang làm và thấy rất OK)
* Con rắn hổ hèo này có ngồi viết mấy ngày cũng ko hết, làm thì cứ làm. Cái nào thấy Ok thì bum thôi, tiếc là ko có thời gian trao đổi với ACE nhìu!!!
:lol:Cuối là còn sót lại mấy tấm ảnh trong máy up lên để còn thực hành chứ! hjhj
Trứng mới đẻ

Rắn đang nở

Món khoái khẩu của bọn rắn cưng

Thêm nữa

Trứng đẻ được vài hôm

Khi nào rảnh e chộp trại nuôi và đàn rắn sau nhé ACE!

Bạn chỉ dùm tui cách nuôi hoang dã hoặc bán hoang dã nhé, cảm ơn bài viết của bạn, hy vọng bạn cho tui kinh nghiệm về cách nuôi hoang dã hoặc bán hoang dã( vì nếu ko nuôi mấy con hoang dã được thì chúng sẽ bị nhà hàng ăn thịt hết vừa tiếc vừa tức):bash:

Các bạn cứ suy nghỉ xem sao ... Mô hình nuôi rắn hoang mà không up rắn lên chỉ có vài trứng lụm lặt ở đâu chuyện nầy không sao
Còn tôi thấy nuôi rắn hoang mà up mấy khây ếch mồi chết cho ăn tài nhỉ (cho ăn mồi chết tài nhỉ) tôi phải thăng gói học hỏi ... !!!

Năm mới anh em nuôi rắn nói riêng cùng anh em diễn đàn Phát tài nha các bác!

Đúng là rắn hoang mà ăn được mồi chết quả là kỳ lạ ( khó hiểu?)
Rắn hoang dã hầu như chỉ nuôi được khi áp dụng mô hình " Bán Hoang Dã"
Mô hình như thế nào thì chắc là có hàng trăm thông tin trên Google rồi.
Nuôi được hay không chủ yếu là áp dụng đúng mô hình thôi.
Chú ý: không khuyến khích nuôi rắn hoang

Đúng là rắn hoang mà ăn được mồi chết quả là kỳ lạ ( khó hiểu?)
Rắn hoang dã hầu như chỉ nuôi được khi áp dụng mô hình " Bán Hoang Dã"
Mô hình như thế nào thì chắc là có hàng trăm thông tin trên Google rồi.
Nuôi được hay không chủ yếu là áp dụng đúng mô hình thôi.
Chú ý: không khuyến khích nuôi rắn hoang
Thiệt là khó hỉu quá hen bạn!
Tui nổ chút cho vui thôi mà! hjhj:6^:

--------

Anh admin ơi!!!
Em tham gia diển đàn mình cũng được một thời gian, lập cũng mấy cái nick:blush:
Viết bài thì liên miên,lang mang quá! hjhj
Dạo này thấy con rắn hổ hèo nó... Nên em thấy mấy bài viết cụa em nó ko còn thích hợp nữa. Mấy hôm rày em cũng đã gỡ ảnh, xóa bài rùi!
Còn cái nick này ko biết mần sao mà xóa nó (Vo_danh)
Anh admin có đọc được tới đây thì anh vui lòng xóa nick này dùm em!!!
Em xin cạm ơn anh!:6^:

Last edited:
Thuần chuẩn chúng nếu chúng chịu ăn

bác hải có thể chỉ cho ace biết nếu lở vướng vào rắn hoang rồi thì làm sao thuần chúng 1 cách dể dàng mà hiệu quả được không.

Theo Tùng đã nuôi 10 con rắn hoang dã thì tỷ lệ thành công 3 con rất khỏe mạnh và ăn rất mạnh
Mô hình nuôi = hộc xi măng hoặc thả bán hoang dã
Giá mua vào khoảng 400-450.000 vnd/ 1kg
Nếu muốn lai xa thì tốt, nếu lần đầu tiên nuôi nên mua rắn công nghiệp về nuôi
Cách mua hoang dã như sau
Mua 1 vài con về nuôi thử( nếu chúng bỏ ăn hơn 5 ngày thì nên trả lại cho chủ bán hoặc bán rẻ)
Nếu cố ôm chúng vào thì chúng sẽ bệnh và mồi ko ăn lâu ngày chết mồi ---- rắn ốm rồi chết
Tùng 0915 35 30 35 bxtung@yahoo.com ko có nhiều tiền nhưng cũng đã thử cả 02 mô hình
1. Hoang dã nuôi hộc
2. Hoang dã nuôi thả bán hoang dã
Bạn cứ Allo cho tui, tui ở khu Dân Cư MeTro Cần Thơ và trại tui cũng ở đó
Tùng 0915 35 30 35 bxtung@yahoo.com

--------

bác hải có thể chỉ cho ace biết nếu lở vướng vào rắn hoang rồi thì làm sao thuần chúng 1 cách dể dàng mà hiệu quả được không.

Nếu rắn hoang chịu ăn uống thì thuần chúng không khó, ngày nào cũng bắt chúng ra phơi nắng chúng với rắn đã thuần chủng và sờ mó chúng( nên bỏ vào bao lưới nhé( phơi nắng khoảng 10- 15 phút nắng sáng thôi))

Last edited by a moderator:
Rắn hoang dã tỷ lệ tốt 30% nếu bạn chọn lái muốn làm ăn lâu dài và bạn nên mua ít

Theo Tùng đã nuôi 10 con rắn hoang dã thì tỷ lệ thành công 3 con rất khỏe mạnh và ăn rất mạnh
Mô hình nuôi = hộc xi măng hoặc thả bán hoang dã
Giá mua vào khoảng 400-450.000 vnd/ 1kg
Nếu muốn lai xa thì tốt, nếu lần đầu tiên nuôi nên mua rắn công nghiệp về nuôi
Cách mua hoang dã như sau
Mua 1 vài con về nuôi thử( nếu chúng bỏ ăn hơn 5 ngày thì nên trả lại cho chủ bán hoặc bán rẻ)
Nếu cố ôm chúng vào thì chúng sẽ bệnh và mồi ko ăn lâu ngày chết mồi ---- rắn ốm rồi chết
Tùng 0915 35 30 35 bxtung@yahoo.com ko có nhiều tiền nhưng cũng đã thử cả 02 mô

1. Hoang dã nuôi hộc
2. Hoang dã nuôi thả bán hoang dã
Bạn cứ Allo cho tui, tui ở khu Dân Cư MeTro Cần Thơ và trại tui cũng ở đó
Tùng 0915 35 30 35 bxtung@yahoo.com

--------

Nếu rắn hoang chịu ăn uống thì thuần chúng không khó, ngày nào cũng bắt chúng ra phơi nắng chúng với rắn đã thuần chủng và sờ mó chúng( nên bỏ vào bao lưới nhé( phơi nắng khoảng 10- 15 phút nắng sáng thôi))

Thấy hộc của bạn ấy hơi sâu , người tay ngắn như mình thò vào vệ sinh không tới .
Rắn này theo tân là rắn cpc đó hả ? Thấy màu nó đẹp thiệt .

Rắn này muốn vệ sinh mình phải làm 1 cái cào, và 1 cây chổi.
Trại mình hộc sâu 60cm nhưng vẫn phải dùng cào, vì như vậy mới nhanh vì sl nhiều.

Thấy hộc của bạn ấy hơi sâu , người tay ngắn như mình thò vào vệ sinh không tới .
Rắn này theo tân là rắn cpc đó hả ? Thấy màu nó đẹp thiệt .
Để hôm nào em chụp hình con con của nó để anh xem!

Bác bxtung ơi! Bác Up mấy tấm ảnh lên đây rồi chạy đâu mất tiu rồi?!
Có vấn đề gì khó khăn thì viết lên diển đàn để mọi người cùng phân tích, giúp đỡ bác nhen!
Gặp khó khăn mà im re rồi giấu lun là mình thiệt thòi lắm đó!

Các bạn cứ suy nghỉ xem sao ... Mô hình nuôi rắn hoang mà không up rắn lên chỉ có vài trứng lụm lặt ở đâu chuyện nầy không sao
Còn tôi thấy nuôi rắn hoang mà up mấy khây ếch mồi chết cho ăn tài nhỉ (cho ăn mồi chết tài nhỉ) tôi phải thăng gói học hỏi ... !!!

cái ni thì k biết sao chứ,rắn ri voi của e e tập cho nó ăn mồi chết rất ok pác à, tới nay 4 con thì 3 con chịu ăn mồi chết rồi, còn 1 con cứng đầu với đang bị bệnh nên nó k ăn gì, phải đút nó, mà đút nó bị sốc răng hoài, chảy máu với đau bà cố, e chỉ nói theo sự thật bữa nào lấy con đt cùi quay cái clip rắn ri voi ăn mồi chết cho các pác xem, chứng mình điều em nói. còn với con ni thì e k biết à nhe. mà báo mạng thì nói có thể đc, ông giáo sư gì đó đã làm đc mà phải là rắn thuần nuôi từ nhỏ kìa, chứ k nói rắn hoang.

cái ni thì k biết sao chứ,rắn ri voi của e e tập cho nó ăn mồi chết rất ok pác à, tới nay 4 con thì 3 con chịu ăn mồi chết rồi, còn 1 con cứng đầu với đang bị bệnh nên nó k ăn gì, phải đút nó, mà đút nó bị sốc răng hoài, chảy máu với đau bà cố, e chỉ nói theo sự thật bữa nào lấy con đt cùi quay cái clip rắn ri voi ăn mồi chết cho các pác xem, chứng mình điều em nói. còn với con ni thì e k biết à nhe. mà báo mạng thì nói có thể đc, ông giáo sư gì đó đã làm đc mà phải là rắn thuần nuôi từ nhỏ kìa, chứ k nói rắn hoang.

Cảm ơn bạn đã phân tích rất rỏ ràng

Back