rắn hổ trâu chết không rỏ nguyên nhân

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
Tình hình là rắn của mình vẫn bình thương nhưng bửa trước cho ăn qua ngày sao thì tự nhiên chết. chết thì bụng co màu xanh hoặc màu đen như vậy là bệnh gì nhờ các bác giúp đở dùm cám ơn các bác nhiều.
thân!

Nếu thuốc viên, thuốc bột, thì nhét vào trong nhái rồi cho rắn ăn.
Rắn ăn nhái thì nuốt, chứ không cắn, không nhai và nhè thuốc ra đâu.
*
Tuy vậy, không nên cho nhiều thuốc, vì rắn sẽ chết. Ví dụ, nếu người
50 ký uống 1 liều 5 viên, thì rắn 5 ký chỉ uống 1 viên là đủ, nhưng
rắn 1 ký thì không được uống quá 1/5 viên. Cứ vậy mà suy. Dù sao, cũng
phải thử với 1 con rắn xem sao đã, vì chẳng may Rắn lại không chịu được
thuốc như giun thì liều thuốc say giun thì cũng say rắn.
*

bác anhmytran cho mình hỏi la con rắn mình 800gam tới 1kg thì mình co thể cho rắn uống nữa viên fugacar có được khong bác? nếu thuốc mình nhét vô con nhái thì con rắn ăn vào có còn tac dụng cho con rắn khong bác? mình co người bạn cũng nhét trực tiếp cho rắn nữa viên nhưng rắn chỉ 400gam đã 3ngay rồi rắn vẫn bình thường.

Điều tôi nói là dựa theo cách tính toán của ngành Dược, chứ tôi chưa từng nuôi Rắn.
*
Nghành Dược tính toán liều lượng thuốc uống trừ Giun Sán theo những căn cứ sau:
1- Tổng số thức ăn trong một bữa ăn . Nếu ăn nhiều, thì phải uống nhiều thuốc .
Vì vậy, phải hạn chế lượng thức ăn ăn vào cho khỏi loãng thuốc, dã thuỐc.
2- Tỷ lệ trọng lượng cơ thể và tuổi tác: lớn tuổi và thân thể to lớn thì chịu
đựng được thuốc hơn, nên có thể tăng lượng thuốc cho giun sán dễ bị say và chết hơn.
3- Tuỳ theo vật chủ có chịu được thuốc không.
4- Ngoài ra, mỗi loại giun sán có riêng thuốc trị, không nên uống sai nhầm, không có
tác dụng.
*
vì vậy, bạn nên thí nghiệm mà tìm ra đô hợp lý, không nên cho uống nhiều, vì chỉ
cần giun sán bị say mà ỉa ra là được. Tôi nghĩ nhét thuốc vào trong miệng Nhái hay
Chuột rồi cho Rắn ăn, thì thuốc vẫn có tác dụng, mặc dù có thể bị bớt đi chút ít .
Vì vậy ta phải cho Rắn ăn mồi ngay sau khi nhồi thuốc vào trong mồi.
*

bạn mình cho uống loại thuốc không phân hủy giun khi rắn ỉa ra có giun như vậy là ok rồi ha bác? mình định cho rắn uống fugacar nhưng không biết lam cách nao vi rắn hơi lớn nhưng chỉ co 1minh cho uống thì không dược cám ơn bác nhiều về cách bỏ thuốc vào miệng nhái.
thân!

anh nghĩa rắn có vấn để à? theo e rắn ỉa ra giun thế là đã đạt rồi anh.thế nào rồi anh? tốt cả chứ? tới bữa e về ag phải gé qua a chới cái (mới cưới vợ nè :D)

Rắn lại bị bệnh ak các bác . Em đang định nuôi loại này mà nghe các bác nói vậy chắc phải khăn gói lên đường đi học rồi mới dám về nuôi mất . Mà tiền bối Xuân Vũ đâu rồi nhỉ sao ko thấy cho ý kiến gì vậy nhỉ.giờ bác có rắn giống ko vậy em sang bên wcn cũng chẳng thấy bác trả lời vậy . Mong nhận dc hồi âm của bác.

Các Bác cho rắn ăn ếch nhái,chuột bắt ngoài ruộng thì sao mà rắn kho bị giun sán và các bệnh khác cho được vì ếch nhái, chuột ngoài ruộng lúc nào mà không có giun. Các bác nên mua ếch nuôi về mà cho nó ăn vì ếch nuôi sạch không có giun đâu.Ông Bác gần nhà nuôi rắn trâu và hổ mang toàn cho ăn ếch nuôi có thấy bệnh gì đâu, tuy nó hơi đắt hơn nhái ngoài ruộng nhưng an toàn không có bệnh.

nhưng mình cũng rộng nhai lai 1 tuần mới cho ăn ma bác. ai nuôi rắn ma không tưng bị chết người đó là tiên phụ chú không còn gọi là sư phụ nữa rồi. mình thi mới tập nuôi thôi nhưng rắn chết khó hiểu .
rắn vẫn ăn bình thường
ỉa phân hơi xáu (hơii nhầy)
rắn ích chịu lên kệ nằm,thường nằm dưới nền chuồng.
khi chết dầy dụa dử dội, thở khì khì
khi mỏ rắn ra thay giun sáng chừng 10con ở gần tui mật
than!

Bác rộng lại 1 tuần thì con giun sán nó cũng sống vậy, cun giun sán nó đâu có chết đâu.

Nếu ếch nhái bắt ngoài đồng thì chịu khó khi đem về cho mỗi con uống furaka và rộng vài ngày thì cho rắn ăn, mình góp ý vậy, mong ace chỉ bảo thêm.

Rắn bị giun sán hở mấy bác em chua nuôi rắn bao giờ lên cũng chua có kinh nghiêm trong việc này nhưng theo em nghĩ thay vì đi mua ếch như mấy bác kia nói thì sao mình ko tự nuôi ếch hay cóc nhái gì đấy đi mua ếch nuôi max lắm đó nuôi ít thì còn mua đc chứ nuôi nhiều chắc chết quá để đc 100kg rắn mất từ 400 - 500 kg ếch đó . Vài lời chia xẻ mong các ace chỉ bảo thêm .

cũng có thể là do giun sán va củng la bị bệnh đương hô hấp nhưng không biết chính xác là bệnh nào để mình tri cho hiểu quả.
thân!

Giống như dịch rầy nâu ở ruộng lúa, lây lan rất nhanh, ruộng nào bị nhiễm thì tiêu hủy ngay. Nếu Bạn nuôi ít thì tiễn mấy em nó ra quán nhậu hết đi (đừng buồn nhé). Vì bệnh giun sán lây lan rất nhanh nếu nuôi chung bầy. Mua con giống sạch bệnh về nuôi lại và cho ăn cẩn thận hơn. Còn nếu Bạn để lại thử nghiệm tìm cách khắc phục bệnh bằng thuốc Tây thì đành hy sinh bầy rắn để có kinh nghiệm, nếu may mắn thì quá tốt, hy vọng 50-50. Chúc Bạn thành công. Nếu chữa hết bệnh chia sẽ cho anh em nhé.

Bác nghiacmag quê ở an giang sao ko gọi điện hỏi cái ông NG H Quốc Việt hỏi thử sem rắn bị làm sao nghe nói ông ta là vua rắn hổ trâu ở đó mà hay gọi hỏi thử bác Xuân Vũ ấy chứ cứ đoan mò thế này thì... Chắc đến lúc biết đc chính xác rắn mắch bệnh gì thì chắc đàn rắn của bác đã nằm hết trên bàn nhậu của Diêm Vương rồi ấy chứ . Chúc rắn bác sớm ko bị Diêm Vương nhậu mất . Thân

Bác ấy đã nhắc vậy thì tự mò các bài viết của bác ấy ra mà đọc, mấy bài trên anh em cũng nói hỏi bác Xuân Vũ thì bạn cũng tìm xem ông Xuân Vũ là ai? Ông bà nói có bệnh vái tứ phương chứ bạn ngồi chờ sung rụng àhh.
Mình nói gì ko đúng bạn đừng giận nhé/

Back