Rắn mối....bánh xe đổ của ngành nông nghiệp.

sự bắt đầu
Ngày 20/08/2012, một tai nạn nhỏ khiến tôi tạm ngưng công việc văn phòng để dưỡng bệnh. Lại đúng vào thời điểm các công ty đểu ế. Ôi chao cái cảm giác ngán ngẫm khi phải đi làm trở lại. Suốt 4 năm rồi còn gì, cứ sáng đi tối về, đồng luơng thì ít ỏi. Tôi tìm kiếm các phương tiện truyền thông xem có gì làm, để thay đổi đời mình.

"Nuôi rắn mối thu nhập cả tỷ đồng" một video chưa xem đã nghe hấp dẫn. Lại còn vốn ít, dễ chăm nũa chứ! Vậy thì còn gì bằng. Hay không bằng hên. Tôi nghĩ đến mảnh đất quê, một ít vốn, chỉ bao nhiêu đó mình có thể giàu to rồi. Có vẻ lạ, tôi dò hỏi các nhà hàng thì họ nói có nghe qua nhưng chưa gọi hàng được vì còn rất hiếm. Êm ha!

Vào cuộc.
Trong vòng hai tháng. tôi đã có 4 chuồng nuôi rắn mối, với diện tích 100m2 với hy vọng làm giàu như anh Bé, anh Hưởng, hay anh Thuyết.
Tôi đã tin, đã làm, đã gầy dựng.
Cũng như mọi người, tôi gặp không ít khó khăn, trở ngại. Rắn mối bị liệt, chết do cắn nhau, bỏ ăn, còn lũ nhóc con thì chết dần dù sinh ra rất nhiều. Và dù đã làm mọi cách, bắt mẹ riêng, cho con sinh lọt lưới. cho ăn côn trùng, dong đèn.
Cái khó ló cái khôn, tôi tìm kiếm đến những người có kinh nghiệm để chỉ giáo. Sự ngac nhiên lớn nhất khi vô tình gặp 1 đàn chị đã nuôi rắn mối từ 3 năm trước,Tôi còn nhớ những câu nói của chị:
+Chi phí nuôi rất cao do giá sâu, dế, côn trùng cao.
+Nếu cho ăn cá tạp, tép thì dễ gây bệnh, mà không đảm bảo sức khoẻ cho người tiêu dùng.
+Con con khi sinh thì thường hay thiếu canxi do không ăn được đúng thức ăn như ngoài thiên nhiên mà nó từng tự ăn.

Điều làm tôi ngạc nhiên và thất vọng nhất là : Chị đã từng cứu một anh bạn, (anh là ai, và anh cũng có thể đọc bài này, tôi hi vọng anh hiểu và nên dừng lại). anh ta điện thoại cho chị bảo rằng có đài truyền hình đén quầym trong chuồng rắn mối không có 1 con, không biết nên làm sao. Chị ấy đa cho anh ta mượn 1000 con rắn giống, 500 con rắn con để đài truyền hình quay lên thành phóng sự, cái phóng sự đã kéo tôi, cũng như bao người khác vào cuộc."làm giàu từ nuôi rắn mối". Cũng có nhiều những người thành công, nhưng vô vàn người nghèo thất bại, chỉ vì quan niệm vốn ít, lời nhiều.

Thì ra mình đi trên bánh xe đổ của mọi ngành, mọi nghề.
Tôi đã hoang mang, đã đinh bán đi con giống, đã định như những người đi trước, đã định lừa những người vô tội với nhiều bài đăng.Tôi dừng lại ở đó. Không bán, không buôn.

Chống đỡ.
Tôi vẫn cố gắng nuôi, số luợng tăng cao, tôi tình đến các nhà hàng để tìm hiểu nguyên nhân. Câu trả lời là chúng tôi chưa bao giờ có đơn hàng nào cả? và chẳng biết mua ở đâu.???
Tôi hiểu ra vấn đề.
quý bà con ai cũng nuôi nhỏ lẻ, vì giá con giống cao, mỗi người chỉ đủ tiền để bị lừa 12ngàn 1 con giống. mua 1000 con đã quá nhiều chi phí.
1000 con chỉ khoảng 40kg, làm sao để bán đây? bán cho ai? bán thế nào sau nhiều tháng nuôi?
Cần có 1 liên minh, cần có 1 giải pháp để gỡ rối, để giải thoát.

Ai có cùng một cảnh, ai cùng một nỗi niềm, hãy vào box chia sẻ để thảo luận tìm hướng đi nhé.

Last edited by a moderator:
Bác Hoangthang ơi! Bác up cái chuồng rắn mối của Bác cho em xem với. Em cũng muốn làm cái chuồng rôi bắt rắn thiên nhiên về nuôi để thử nghiệm. ACE có kinh nghiệm về chuồng rắn mối chỉ bảo em với nha! Cám ơn mọi người

Úi, có gì khó đâu, đừng xây xố gì mất công tốn, nuôi kn thôi, dùng bạt dày trơn. Chu vi 30m. Chôn chân bạt xuống đất. Dằn gach xung quanh. Dựng cây, che mái 1 nữa (che bạt luôn, sau đó bao lưới chống chim chuột. Là xong cái chuồng , cách này hao chừng 1 triệu tiền chuồng. Phần nào được che thì đổ trấu mỏng, gạch ống, đậy tôn, để chà( xác cây khô) phần trống trồng đầy cỏ, Bỏ cành khô thật nhiều. Thả rắn vào nuôi là xong

Úi, có gì khó đâu, đừng xây xố gì mất công tốn, nuôi kn thôi, dùng bạt dày trơn. Chu vi 30m. Chôn chân bạt xuống đất. Dằn gach xung quanh. Dựng cây, che mái 1 nữa (che bạt luôn, sau đó bao lưới chống chim chuột. Là xong cái chuồng , cách này hao chừng 1 triệu tiền chuồng. Phần nào được che thì đổ trấu mỏng, gạch ống, đậy tôn, để chà( xác cây khô) phần trống trồng đầy cỏ, Bỏ cành khô thật nhiều. Thả rắn vào nuôi là xong
Dùng bạt dày và trơn: khoảng bao nhiêu mét trong chu vi chuồng 30m2? chôn 4 chôn phần ngoài của tấm bạc và dằn gạch xung quanh: mục đích để làm gì vậy bác? đổ trấu mỏng, gạch ống, đậy tôn, để chà... mục đích để làm gì, em ko hiểu. Phần che bạc tương đương với phần diện tích bạc mà mình chôn và rải trấu phải ko bác? Bạt chôn và bạt che bác mua loại nào? Bác thông cảm nhé, em muốn làm mà chưa biết gì nên phải hỏi kỹ. Cảm ơn bác trước nhé!

anh dùng bạc thì mau hưng hỏng và dể bị gió giật rát bạc. nếu bác dùng trấu thì trời mưa dễ bị giơ bẫn và không thoat nước được.

anh dùng bạc thì mau hưng hỏng và dể bị gió giật rát bạc. nếu bác dùng trấu thì trời mưa dễ bị giơ bẫn và không thoat nước được.
Như vậy, theo ý Bác linh0419 thì mình làm chuồng như thế nào? up hình chuồng của Bác cho em học tập với. Thanks trước nha!

Cảm ơn bác Linh0419 nhiều. Cho mình hỏi thêm, khi bán mình bắt rắn như thế nào? cách nuôi thứ 2 xây chuồng và có không gian khá rộng như mô hình mà bạn vừa up lên: việc kiểm soát rắn đẻ và bán rắn thành phẩm thì thực hiện như thế nào? Thanks bạn nhiều nha

Thấy các bạn nói nhiều thứ về rắn mối tôi cũng xin góp lời.trước hết là thịt rắn mối ta chế biến thành các món nướng hoặc xào...tôi từng ăn chỉ có món nướng mọi là có chút dư âm.còn lại các món khác cũng thường.ở chổ tôi giá 60-70n/1kg con thiên nhiên,thỉnh thoảng 1năm đôi lần chúng tôi ăn gọi là trở mồi,bạn bè xa đến chơi tôi còn ko dám đải.hôm rồi tôi nói rắn mối bây giờ thành đặc sản nhà hàng còn bị đám bạn nhậu cho là nổ, tức chết nhưng cải ko lại vì bọn này sành ăn lắm.nói gì chứ mấy con nuôi trong hình nhìn da xù xì ko bóng mượt như lấp lánh như rắn tôi mua .tôi nghỉ ngon hay ko thì thị trường sẻ chứng minh qua thời gian.tôi mong các bạn nên quan tâm đến giá trị thực của vật nuôi trước khi phát triên nó.đây là cảm nhận của riêng tôi vì tôi từng ăn con này từ thủa nhỏ.có sao nói vậy thông cảm...

Thấy các bạn nói nhiều thứ về rắn mối tôi cũng xin góp lời.trước hết là thịt rắn mối ta chế biến thành các món nướng hoặc xào...tôi từng ăn chỉ có món nướng mọi là có chút dư âm.còn lại các món khác cũng thường.ở chổ tôi giá 60-70n/1kg con thiên nhiên,thỉnh thoảng 1năm đôi lần chúng tôi ăn gọi là trở mồi,bạn bè xa đến chơi tôi còn ko dám đải.hôm rồi tôi nói rắn mối bây giờ thành đặc sản nhà hàng còn bị đám bạn nhậu cho là nổ, tức chết nhưng cải ko lại vì bọn này sành ăn lắm.nói gì chứ mấy con nuôi trong hình nhìn da xù xì ko bóng mượt như lấp lánh như rắn tôi mua .tôi nghỉ ngon hay ko thì thị trường sẻ chứng minh qua thời gian.tôi mong các bạn nên quan tâm đến giá trị thực của vật nuôi trước khi phát triên nó.đây là cảm nhận của riêng tôi vì tôi từng ăn con này từ thủa nhỏ.có sao nói vậy thông cảm...
hehe, mình chưa ăn lần nào. Chỉ nghe nói thôi. Hôm nào có dịp ghé AG nhấp vài ly với bạn nha. Ở TpHCM, vào mấy chổ đặc sản hơi bị...tốn.

muốn ăn sáng mai ra vườn bạn bắt ngay vài con mà ăn,đi đâu cho xa.nếu ở thành phố bạn tới chỗ nào ít người mà cây cối bụi rậm nhiều,vác theo cây cần,đào ít trùn nhỏ( lớn gấp 3 cây tăm thôi nha,to quá nó không ăn)rồi kíếm trong bụi (đi lúc trời có nắng nha),thấy con nào phơi nắng thì rón rén lại,móc trùn vào lũỡi câu giơ trước mặt nó,đợi nó ăn thấm mồi rồi giựt mạnh ra, quăng cần,lấy 2 tay chụp lại.làm như thế 3-5 con là có ăn rồi.thế nhé.

nếu muốn nuôi rắn sinh sản thì có hai cách:
- nếu muốn nuôi sinh sản thì nên trách riêng con mẹ ra chuông riêng, để dễ kiểm soát
- mình có thể để con mẹ chung và mình nên chắt củi nhiều vào chuông để làm chỗ trú ẩn cho rắn mối con sao khi sinh. nên cho rắn mối con ăn con mối và dế nhỏ
còn bắt rắn mối bán thì mình có thể làm như sao:
trước khibắt 3 ngày minh có thể cắt lá chuôi khô bó thành từng bó lại và lấy một tấm đệm loát ở phía dưới rồi để lá chuôi lên trên sao 3 ngày mình gom hết lá chuôi và tắm đệm lại và bò vào chuông nhỏ để bắt bán thành phẫm

--------

rắn môi nướng mọi thì ăn rất ngọt và thơm nhưng còn những món khác con ngon hơn. như chả , nướng sả ớt..... nhiều khách hàng đã ăn và nhận xét rồi
thân chào anh

Biết anh linh nuôi rắn mối đã lâu,nay có topic này lập ra để mọi người thảo luận,anh hãy đưa ra những kinh nghiệm mình có được để tranh luận lại các vấn đề nổi cộm mọi người đã tranh luận ở những trang trước cho mọi người được tỏ tường.như là:
Đối với anh cho 1000 con rắn mối lớn một ngày bao nhiêu kg thức ăn?
cách tránh rắn mối cắn nhau gây thiệt hại?
vì sao rắn mối con chết nhiều?
cách nào để tránh rắn mối mẹ ăn con mà vẫn có thể không thường xuyên thăm nom và bắn rắn con bằng cách nào nhanh và hiệu qua?
...vv....
mong đóng góp ý kiến...
Thân!

Biết anh linh nuôi rắn mối đã lâu,nay có topic này lập ra để mọi người thảo luận,anh hãy đưa ra những kinh nghiệm mình có được để tranh luận lại các vấn đề nổi cộm mọi người đã tranh luận ở những trang trước cho mọi người được tỏ tường.như là:
Đối với anh cho 1000 con rắn mối lớn một ngày bao nhiêu kg thức ăn?
cách tránh rắn mối cắn nhau gây thiệt hại?
vì sao rắn mối con chết nhiều?
cách nào để tránh rắn mối mẹ ăn con mà vẫn có thể không thường xuyên thăm nom và bắn rắn con bằng cách nào nhanh và hiệu qua?
...vv....
mong đóng góp ý kiến...
Thân!
Đúng rồi đó Bác Linh, mình cũng mong học hỏi thêm kinh nghiệm ở bác về rắn mối. cám ơn bạn trước nha!

đối với rắn mối bố mẹ và rắn mối trưởng thành thì 1 ngày thì tiêu tốn thức ăn là 1-1.2kg/100con( rắn mối từ 5 - 7 tháng tuổi). còn rm từ 1 - 4 tháng tuổi tỉ lệ tiêu trốn thức ăn rất thấp từ 0.3- 0.6kg/1000con
để tránh rắn mối cắn nhau vào mùa sinh sản ta nên thả rắn mối theo tỉ lệ 1 đực 2 cái. còn cách tốt nhất là cách ly con rắn hung dữ ra khỏi đàn là an toàn nhất
để tránh rắn mối mẹ ăn con thì ta nên bổ sung các khoáng chất cho rắn mối và thức ăn nên thay đổi thường xuyên. Trộn men tiêu hóa kích thích rắn mối ăn. chúng ta có thể dùng ống trúc nhỏ cắt lỏng hai đầu bó thành bó bỏ vào chuồng để tránh rắn mối mẹ ăn con. vì những ống trúc đó rắn mối con chui vào được còn rm mẹ thì không.
thân chào.

đọc cái bài này thấy nó sao sao đó, hình như chủ thớt bắt buộc mọi người phải tìm đầu ra cho mình thì phải? nếu như tôi không nhằm ý chủ thớt. đây không phải là bánh xe đỗ vì nó chẳng có gì cả chỉ là vấn đề đầu ra thôi, có người có đầu ra ổn định thì học vẫn nuôi và kiếm ra tiền, còn người không có đầu ra như chủ thớt thì quay qua trách móc là sao khi nuôi đc mà không có đầu ra. tôi thấy thật là nực cười với cái tile của chủ thớt này. vì sao? trước khi có ý định làm 1 việc gì đó đặc biệt là làm ra sản phẩm, trước nhất không phải là vấn đề là không phải làm sao để có nhiều sản phẩm, mà là làm sao để có đầu ra kìa, còn sản phẩm có thể thay đổi theo thời gian, vấn đề của chủ thớt cũng là vấn đề chung của nền chăn nuôi (đặt biệt là chăm nuôi những con "độc"), cứ thấy người ta nuôi và có giá thành cao thì cấm đầu vào mà nuôi không cần biết là nếu nuôi thì đầu ra như thế nào, và có ổn định về giá trị của con vật sau này không. giống như con rắn ráo trâu vậy đó trước cố gắng đẩy mức con giống lên 300k 1 con giờ thì sao 110k con (tôi mới mua 2 con làm kiểm) giá thị thì những năm trước có khi lên 1200k 1kg thịt nhưng giờ thì sao? 800k 1kg. ví như con bò con heo đó từ đó đến giờ chúng đâu có thay đổi nhiều về giá không bao giờ có hệ lỵ tuộc giá mà càng ngày càng tăng cao đấy thôi, như giá bò hơi hồi trước bao nhiu 120k 1 kg giờ thì bao nhiu 200k 1kg, sao các bác không nghỉ tại sao cứ cố vào những con ảo về giá mà không đầu tư trực tiếp vào nhưng con như con heo con bò, chỉ cần nắm vững kt là nuôi con vật tăng trọng bình thường, không dịch bệnh nếu tiêu phòng đầy đủ, làm 1 bài toán đơn giản so sánh giữa con bò và con rắn ráo trâu thôi, bò và rắn đều có thời gian trưởng thành và thành phẩm như nhau là 16 đến 24 tháng, giá thành con giống thì bò có thể cao hơn nhiều so với rắn nhưng đổi lại khi thành phẩm thì bò có giá trị cao gấp mấy lần so với rắn, dịch bệnh cũng dễ vì bây giờ huyện nào cũng có trạm thú y rồi bệnh của bò thì đa số có thuốc đặc trị còn rắn thì hên xui theo kinh nghiệm mà kinh nghiệm thì mỗi người mỗi khác có lúc đúng lúc sai vì triệu trứng bệnh tương đối giống nhau, với lại nuôi rắn có phần nhàng hơn nuôi bò, mà bây giờ ai cũng thích ý bỏ công mà lợi nhuận vẫn cao nên mới có những tile như tile của chủ thớt :)) có vài lời khuyên các bác vào đọc bài này như thế, mong chém nhẹ cho.

Link : http://agriviet.com/home/threads/12...do-cua-nganh-nong-nghiep-/page7#ixzz2J9303Cdv

Chủ thớt cám ơn bạn. Chủ thớt im lặng vì chủ thớt đang lắng nghe và chờ ý kiến của các Bác. Chủ thớt nghĩ đơn giản là đến đây. Khi tấm lòng của mình dành cho ai thì tự tâm họ hiểu. Có nói qua thì phải có lại. Chuyện có phải tìm đầu ra hay không cái đó do bạn nghĩ, và tôi chẳng phàn nàn. Hổm rày nghe bà con điện tâm sự...đòi bán rắn mối cho tôi. Nghiệt nỗi chuyện là tiền và khả năng tôi có hạn. Mách nhỏ bạn. Dân bây giờ bán 200k /kg. Tôi đem thu lại bỏ ngay cho nhà hàng giá 270 là cũng lời rồi. Bây giờ công nghệ tiến Bộ. Thông tin đầy rẫy. Chỉ Cần có 1 menu, cách rộng nhốt, sơ chế, Quảng Bá và ký cam kết cung cấp đủ hàng Bình quân trên tháng là nhà hàng lấy thôi. Tôi có cách sống riêng, cách nhận thức riêng . Nếu tôi làm như điều tôi nói trên. Thì quả là thất Đức. Hưởng lợi trên cái khổ của dân. Có lẽ bạn đọc qua loa. Phàm có nhiều người thành công vì tiên phong. Cũng theo cách bán giống làm giàu.( vì bà con đỏ xô mua thì lấy đâu đủ mà bán thịt ) chuyện vài ngàn con rắn mối, dùng chút công nghệ, múa may hót giá, thì Chí ít quanh tôi cũng vài người mua về làm giống, cũng hời rồi. nhưng tôi là tôi. Bạn là bạn. Tôi có cách cảm riêng về cuộc sống của mình. Những ai hiểu thì sẽ hiểu. Cám ơn bạn đã thảo luận. Chúc năm mới an lành.

--------

Giờ chủ thớt mới nhắn riêng với trươnghack nè: chủ thớt bắt mọi người tìm đầu ra cho chủ thớt chỗ nào( để gây nhầm ý) ? Nếu nuôi rắn mối tuột dốc như rắn ráo trâu, hạ giá như nhím... Không gọi là vết xe đổ thì theo bạn nên gọi là gì ấy nhỉ? Giá bò hơi 120kg của năm nào? Và bây giờ năm nào, ? Khi ngày tôi mới vào đại học, giá vàng chỉ có 3 triệu/ cây còn bây giờ thì 40 triệu?

đọc cái bài này thấy nó sao sao đó, hình như chủ thớt bắt buộc mọi người phải tìm đầu ra cho mình thì phải? nếu như tôi không nhằm ý chủ thớt. đây không phải là bánh xe đỗ vì nó chẳng có gì cả chỉ là vấn đề đầu ra thôi, có người có đầu ra ổn định thì học vẫn nuôi và kiếm ra tiền, còn người không có đầu ra như chủ thớt thì quay qua trách móc là sao khi nuôi đc mà không có đầu ra. tôi thấy thật là nực cười với cái tile của chủ thớt này. vì sao? trước khi có ý định làm 1 việc gì đó đặc biệt là làm ra sản phẩm, trước nhất không phải là vấn đề là không phải làm sao để có nhiều sản phẩm, mà là làm sao để có đầu ra kìa, còn sản phẩm có thể thay đổi theo thời gian, vấn đề của chủ thớt cũng là vấn đề chung của nền chăn nuôi (đặt biệt là chăm nuôi những con "độc"), cứ thấy người ta nuôi và có giá thành cao thì cấm đầu vào mà nuôi không cần biết là nếu nuôi thì đầu ra như thế nào, và có ổn định về giá trị của con vật sau này không. giống như con rắn ráo trâu vậy đó trước cố gắng đẩy mức con giống lên 300k 1 con giờ thì sao 110k con (tôi mới mua 2 con làm kiểm) giá thị thì những năm trước có khi lên 1200k 1kg thịt nhưng giờ thì sao? 800k 1kg. ví như con bò con heo đó từ đó đến giờ chúng đâu có thay đổi nhiều về giá không bao giờ có hệ lỵ tuộc giá mà càng ngày càng tăng cao đấy thôi, như giá bò hơi hồi trước bao nhiu 120k 1 kg giờ thì bao nhiu 200k 1kg, sao các bác không nghỉ tại sao cứ cố vào những con ảo về giá mà không đầu tư trực tiếp vào nhưng con như con heo con bò, chỉ cần nắm vững kt là nuôi con vật tăng trọng bình thường, không dịch bệnh nếu tiêu phòng đầy đủ, làm 1 bài toán đơn giản so sánh giữa con bò và con rắn ráo trâu thôi, bò và rắn đều có thời gian trưởng thành và thành phẩm như nhau là 16 đến 24 tháng, giá thành con giống thì bò có thể cao hơn nhiều so với rắn nhưng đổi lại khi thành phẩm thì bò có giá trị cao gấp mấy lần so với rắn, dịch bệnh cũng dễ vì bây giờ huyện nào cũng có trạm thú y rồi bệnh của bò thì đa số có thuốc đặc trị còn rắn thì hên xui theo kinh nghiệm mà kinh nghiệm thì mỗi người mỗi khác có lúc đúng lúc sai vì triệu trứng bệnh tương đối giống nhau, với lại nuôi rắn có phần nhàng hơn nuôi bò, mà bây giờ ai cũng thích ý bỏ công mà lợi nhuận vẫn cao nên mới có những tile như tile của chủ thớt :)) có vài lời khuyên các bác vào đọc bài này như thế, mong chém nhẹ cho.
Xin chào bạn :
Tôi thấy hình như bạn hiểu lầm ý của chủ thớt thì phải ?
Chủ thớt quang bài này lên đây nhằm cảnh báo những ai bắt đầu nuôi con rắn mối này , hãy tìm đầu ra cho nó trước khi nó trưởng thành . Trăn trở đầu ra cho sản phẩm là của tất cả mọi người , dù nuôi con gì hay tồng cây gì cũng đều có cùng một suy nghĩ .
Bạn nuôi con bò , con heo , con gà thì bạn nghĩ đầu ra nó dễ chắc ?
Thưa bạn : Con heo nhà tôi bán năm nay rẻ như cho , đó là nhà tôi đã trên 10 năm nuôi heo nhé !
Con gà khi bị cúm h5 thì sao nhỉ ? Con bò khi bị lở mồm long móng thì sao ? Heo tai xanh thì sao ?
Bạn bảo có thuốc đặc trị ? ở đâu bán những loại đặc trị này ? Tôi mua về cho nhà mình sử dụng >
Tất cả các loại bệnh đó mới chỉ có vacxin phòng bệnh thôi , nhà tôi con nào bị bệnh là đào hố sâu
Đổ thêm 2 bao vôi thả nó xuống ( kể cả còn sống ) lấp đất lại cho khỏi lây sang con khác .
Quần áo lao động ngâm thuốc sát trùng , xịt khử tùm lum mà vẫn khó thoát khỏi .
- Bạn bảo bạn đang nuôi 2 con rắn làm thử nghiệm ?
Bạn nuôi như vậy thì sau 10 năm nữa chưa có kết quả chính xác đâu hi hi .....
Hai con bạn nuôi toàn là cái thì sao ? Đẻ không được nuôi thịt thì chậm lớn , thúc mồi quá thì tai biến chết không còn con nào hi hi ..........
Hai con đó toàn đực thì sao ? nuôi quá nhanh lớn phát triển ầm ầm . Mừng quá ghi chép sổ sách lời quá trời luôn .
Năm sau đầu tư đậm nuôi so sánh với sổ sách ban đầu không khớp ha ha ... Chủ tớ nghi ngờ ? Vợ chồng đặt dấu ?
Đó là nói thuận tiện nhé ! Nếu nuôi số lượng nhiều dịch bệnh thì sao ? Cứ thử nghiệm đi nhé .......
Còn về phần con rắn giống giá bây giờ đang rẻ là điều đáng mừng chứ ? Ai đầu tư ban đầu mà không mong mình mua được con giống rẻ ?
Giá rắn thương phẩm hiện nay bạn nói 800k hả ? Ở đâu có cái giá đó ?

Ai cũng điều là giới trẻ tri thức tương lai của đất nước.. Chúng ta phải nuôi sống hàng triệu người Việt bằng bát cơm và miếng thịt có chất và lượng.. hãy nuôi con gì gắn liền bữa ăn gia đình chúng ta..

Đừng để chìm sâu khi chúng ta đang muốn bơi lên...

Back