Rắn ráo trâu ( hổ trâu, hổ vện, Long Thừa...)

Em đang có ý định mua con này về nuôi nhưng tim hiểu thì không thấy chỗ nào ở ngoài bắc bán giống cả, có bác nào biết chỉ giùm em.
Nếu mua trong nam vận chuyển ra có được ko nhỉ, sợ về đến nhà các em die hết mất.

lamac

Tập sự
Ngoài Bắc thì mình không biết nhưng trong Nam thì nhiều lắm bác ạ, rắn rất khỏe, vận chuyển đường xa OK (chú ý những con mới lột da sẽ yếu). Mình cũng đã từng mang con này về miền Trung, hiện đang nuôi thí điểm.

Bác cho em hỏi là hồi đó bác mua loại con giống được 1 tuần tuổi hay rắn lứa rồi? em cũng đang tính đợt này vào offline mua luôn vài em về thí điểm xem thế nào. :D

lamac

Tập sự
Bác cho em hỏi là hồi đó bác mua loại con giống được 1 tuần tuổi hay rắn lứa rồi? em cũng đang tính đợt này vào offline mua luôn vài em về thí điểm xem thế nào. :D
Mình mua rắn lứa, trọng lượng 0,4-0,8 kg. Hẹn gặp bác ở offline Đồng Nai

caremvn

Có kinh nghiệm
bác nào nuôi con này rồi cho em hỏi luôn.
hm trước e doc thông tin trên mạng thấy ng ta bảo rắn hổ hèo có nọc độc đúng ko nhỉ?
em đọc trên đây nè http://dantri.com.vn/c728/s728-438862/bi-ran-ho-meo-can-be-trai-suyt-mat-mang.htm

Đang lúc hăng máu vì tóm được hai chú ếch to, T. thò tay vào hang để tìm vận may, không ngờ em gặp phải hang của rắn hổ mèo. Bất ngờ thấy đau nhói ở bàn tay phải T. giật tay trở lại thì cũng là lúc con rắn hổ mèo trườn ra trong sự kinh hãi của cả nhóm.
Bác xem kỹ chưa vậy ?

rùi nhừng bạn thử search tren mang coi, HỔ MÈO và HỔ HÈO cũng giống nhau mà

rùi nhừng bạn thử search tren mang coi, HỔ MÈO và HỔ HÈO cũng giống nhau mà
Chào bác.
bác thử mua trứng rồi vận chuyển ra ngoài bác thử coi. Mà ngoài bắc bác ở đâu. Bác đã có biện pháp nào tránh rét cho rắn chưa, vì nhiệt độ giáp tết rất lạnh. Vì nhiệt độ con rắn có thể chịu được ở một mức độ nhất định. Bác nuôi hoang dã hay nuôi chuồng. Em nghĩ ở ngoài bắc bác chú trọng đến nhiệt độ và thức ăn nữa là bác nuôi được rồi. Em cũng tính nuôi và tìm hiểu 2 năm nay rồi. Có lẽ cuối năm sau em mới nuôi rắn Giờ cũng đang chuẩn bị xây chuồng và hệ thống sưởi ấm cho chuồng Chúc bác thành công.

Tôi ở Bắc Kạn, chỗ tui mùa đông lạnh lắm có lúc xuống 1 0C, tui tính xây chuồng kín rồi dùng quạt sưởi, thức ăn thì tôi đã nuôi đc mấy em chuột cống đã đẻ lứa đầu rồi, sắp tới sẽ nuôi thêm cóc.
Mua trứng ấp thì mình chưa có kỹ thuật sợ nó không nở, mà mua có trứng thì ngoài bắc lại rất lạnh.

về khí hậu e hỏi mấy người quen ở các tỉnh vĩnh phúc, phú thọ thì họ nói có nuôi rắn và vào mùa đông vẫn ok, bác thử liên lạc với họ coi tình hình cụ thể ra sao
---------------
Tôi ở Bắc Kạn, chỗ tui mùa đông lạnh lắm có lúc xuống 1 0C, tui tính xây chuồng kín rồi dùng quạt sưởi, thức ăn thì tôi đã nuôi đc mấy em chuột cống đã đẻ lứa đầu rồi, sắp tới sẽ nuôi thêm cóc.
Mua trứng ấp thì mình chưa có kỹ thuật sợ nó không nở, mà mua có trứng thì ngoài bắc lại rất lạnh.
bác cho e hỏi chuột cống bác nuôi như thế nào vậy a

Last edited:
Nuôi chuột dễ lắm bác ak ban đầu mình nuôi trong lồng lưới thép nhưng khi đẻ chuột con bị rơi ra ngoài nên mình chuyển sang nuôi trong cái trụ (cũng ko biết gọi chính xác nó là cái ji) đó là 1 cái trụ bằng bêtong cao 1,2m đường kính 0,5m ở dưới có 1 lỗ thông với 1 cái lồng bằng sắt có nắp để khi bắt chuột lùa sang lồng. trong trụ có khay đặt thức ăn, nước uống.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH