Rau lấp - thức ăn tuyệt vời của gà.

• Thread starter Hải Nam
  • Ngày gửi
Nghe tên RAU LẤP ắt hẳn ai cũng thấy lạ nhưng thưở bé tôi đã thấy những trang trại chăn nuôi trồng la liết cho heo ăn. Chúng tôi cũng mon men trộm cắp cho heo nhà mình ăn. Từ ngày vào Nam sinh sống đến nay không thấy cây rau này nữa.
Hôm trước thấy đàn gà chen chúc mổ cây cỏ trong đống bịch ươm cây giống nhà bên vứt bỏ (trong khi trong vườn đầy cỏ non như thài lài (đọt rau chai), rau lang, rau muống nó không thèm đụng đến ). Ôi nó ăn như một thức ăn ngon. Tôi thấy vậy lôi phần gốc về trồng với hi vọng nhân giống làm thức ăn cho gà. Và khẳng định đó là cây rau Lấp.

Lên mạng tra cứu chỉ có mỗi 1 đoạn nói về cây rau Lấp như sau :

RAU LẤP
Tác giả: Nông nghiệp
RAU LẤP :
(Aneilema keisak; tk. rau thài lài nước, rau ngấp ngó), loài rau họ Thài lài (Commelinaceae). Thân mềm, xốp, bò lan trên mặt ruộng, thân có đốt phân thành nhiều nhánh, đâm rễ ở các đốt già. Lá hình lưỡi mác hẹp, không có cuống, màu hơi tía. RL ưa ẩm, chịu lạnh; nhân giống vô tính; phân bố ở Triều Tiên, Nhật Bản, Trung Quốc, Việt Nam... Ở Việt Nam, RL mọc hoang ở một số tỉnh vùng núi phía bắc và được trồng nhiều ở đồng bằng Bắc Bộ làm thức ăn xanh trong vụ đông. RL phát triển tốt từ tháng 10 đến tháng 3 năm sau ở các tỉnh phía bắc; khi được chăm bón tốt, năng suất chất xanh đạt 200 - 300 tấn/ha/vụ. RL cũng được phát triển khá tốt ở vùng duyên hải Miền Trung và Tây Nguyên. RL giàu vitamin, protein và chất khoáng. Được coi là thức ăn xanh có giá trị cho lợn, gà, vịt, ngan, ngỗng trong vụ đông.

Thực tế cho thấy rau phát triển nhanh với khí hậu của miền Nam, gà rấrt thích nhưng trồng phải có quy hoạch chứ không nó vặt tận rễ mất giống.
Anh em trong hội nuôi gà lưu tâm về cây rau Lấp này, có thể trồng diện rộng làm nguồn thức ăn giảm chi phí trong chăn nuôi gà.

Các bác xem có phải rau lấp hay là cỏ nha.Em không biết nên chụp lên hỏi thử trong vườn nhà em nhiều

Các bác xem có phải rau lấp hay là cỏ nha.Em không biết nên chụp lên hỏi thử trong vườn nhà em nhiều

Hi........hi...........! Cây cỏ anh Tuấn ơi! Cỏ này ngta trồng nhiều ở công viên nè! Cây rau lấp khác, ko nhiều nhánh như vậy đâu. Trên quê Tigon nhiều lắm, tiếc không chụp được hình cho nhà mình coi. Để mọi người "lần mò" khổ ghê!^_^​

Hi........hi...........! Cây cỏ anh Tuấn ơi! Cỏ này ngta trồng nhiều ở công viên nè! Cây rau lấp khác, ko nhiều nhánh như vậy đâu. Trên quê Tigon nhiều lắm, tiếc không chụp được hình cho nhà mình coi. Để mọi người "lần mò" khổ ghê!^_^​

Hay là hôm nào cả hội về quê Tigon chơi, coi gà, xin rau lấp! :5^:​

Hờ hờ, thế mà mình tưởng rau gì chớ, thả mấy con gà ra nó xơi tơi bời còn mỗi cái xướng chính của cỏ.Hỏi thử thôi chứ mình cũng không có chỗ mà trồng nữa

mua hạt giống rau lấp ở đâu vậy bạn?
Cái này ra bờ ngoài bờ ngoài bụi kiếm thôi bác à. Ko có hạt giống. Thành phần dinh dưỡng của cây này ít hơn rau muống, rau lang nhiều. Ở quê mình nó mọc đầy, gà có bao giờ ăn đâu, toàn tìm rau muống, rau lang mà cắn. Có lẽ gà các bác trên này nuôi kiểu công nghiệp nên bọn gà nó thèm rau, đưa cái gì nó cũng cắn thôi. Ngày xưa thì hái cho lợn ăn vì rau muống để giành cho người, còn sau này không ai thèm hái nữa.

chào các bác mượn tạm ảnh của các bác
rau lấp (nấp) này mọc đc ở đất ẩm hắc có chút nước khỏang 30cm(nhà mình từng trồng) nọc ngoài bằg hạt thì nó bò mầu tím trồg giầy thì nó lên thẳng và trắng, có thể trồg trog bóng dâm vừa fải. Rau có thể sào ăn vị hơi ngái!
cây thài lài thì có hoa màu lam thân nhỏ hơn rau nấp cũg có thể nấu canh.
Họ Rau trai (Thài lài) có nhiều loại. Trong Nam hỏi Rau lấp ai cũng lắc đầu, cầm ảnh này hỏi đều được trả lời Rau trai hay Thài lài trắng (để phân biệt với Thài lài tía trồng làm cảnh)

trên là rau lấp (nấp) này mọc đc ở đất ẩm hắc có chút nước khỏang 30cm(nhà mình từng trồng) nọc ngoài bằg hạt thì nó bò mầu tím trồg giầy thì nó lên thẳng và trắng, có thể trồg trog bóng dâm vừa fải. Rau có thể sào ăn vị hơi ngái!
Hồi nhỏ em cũng hay đi hái rau trai về cho heo ăn, nhưng thấy lá to hơn loại cây mà bác chủ thớt đang nói. Tìm hiểu thêm trên diễn đàn thì thấy bài này nói rõ hơn về loại rau này.

http://thvl.vn/wp-content/uploads/2010/12/5109802843_29dbce6a14_o.jpg

[/QUOTE]
trên là cây thài lài thì có hoa màu lam thân nhỏ hơn rau nấp nọc được trỗ khô cằn hơn rau lấp/nấp cũg có thể nấu canh.

chào các bác mượn tạm ảnh của các bác
rau lấp (nấp) này mọc đc ở đất ẩm hắc có chút nước khỏang 30cm(nhà mình từng trồng) nọc ngoài bằg hạt thì nó bò mầu tím trồg giầy thì nó lên thẳng và trắng, có thể trồg trog bóng dâm vừa fải. Rau có thể sào ăn vị hơi ngái!
cây thài lài thì có hoa màu lam thân nhỏ hơn rau nấp cũg có thể nấu canh.

trên là rau lấp (nấp) này mọc đc ở đất ẩm hắc có chút nước khỏang 30cm(nhà mình từng trồng) nọc ngoài bằg hạt thì nó bò mầu tím trồg giầy thì nó lên thẳng và trắng, có thể trồg trog bóng dâm vừa fải. Rau có thể sào ăn vị hơi ngái!

Toàn là cỏ dại mà mọi ngưoi bình luận nhiều thế!
Toàn là cỏ dại mà mọi người bình luận nhiều thế!

giống gì không biết nhưng năng suất 300 tấn/ha/vụ (vụ có 6 tháng thôi !) là rất khủng nếu không nói là cực khủng. Cỏ sả lá lớn nhập từ châu Phi mà năng suất cũng chỉ được 300 tấn/ha/năm mà thôi. Thứ rau này trồng rất dễ mà nang suất khủng thế này là rất quý.

Back