Rau Muống

• Thread starter thainguyen6891
  • Ngày gửi
Chào các bác!!!

Rau muống này bị gì vậy mấy bác. Giúp dùm em với

Last edited by a moderator:
Mình cũng hay trồng rau muống lắm. Bệnh này mình cũng đã từng gặp.
Nếu không lầm,cây rau muống bạn trồng là rau muống trồng từ hạt giống Trung Quốc . Những cây trồng ở đất thiếu ẩm,thiếu chất thường bị là như trên . Còn những gốc rau muống mình trồng từ cuối nắm ngoái để già mọc hoa qua vụ đông thì không bị vậy. Rau cuối vụ đông sang xuân chỉ cần cắt hết thân nó đi là rau mọc tái sinh rất mạnh . Thân rau muống đường kính nửa Cm ăn rât giòn và ngon...

Sự mất lục diệp tố này...không chữa được đâu..cách hay nhất là cắt bỏ toàn bộ..kể cả những cây còn nhỏ..( cắt xong nhớ dọn sạch..bỏ các cây bịnh đi đừng nên để sót lại)
khi thấy các mầm mới nhú lên..rải Ure cho nó...mầm sẽ vươn rất nhanh..và mọc thêm rất nhiều...khi thấy ruộng rau muốn cằn cỗi...bạn rải ure lần nữa..sẽ xanh tốt và non trở lại...và cây vươn lên rất nhanh
Ure có công dụng làm cho rau non trở lại trong 4 ngày,,,sang ngày thứ 5 ure hết và rau bắt đầu già cứng lại..
do đó muốn rau phát triển liên tục và xanh non thì cứ 6 ngày bạn rải Ure 1 lần
rau muống có nhiều loại..nhưng được chia làm 2 nhóm chính :
rau lá rộng và rau lá hẹp cây của bạn là rau lá hẹp..ăn ngon hơn rau lá rộng...
nhưng ngon nhất vẫn là rau muống lai tía ( hơi có màu tím) lọai lá hẹp

Mình mua hạt giống ở mấy chỗ bán cây trồng và dụng cụ nông nghiệp đó chứ. Có cách nào nhận diện được thế nào là hạt giống tốt không vậy.

Mình mua hạt giống ở mấy chỗ bán cây trồng và dụng cụ nông nghiệp đó chứ. Có cách nào nhận diện được thế nào là hạt giống tốt không vậy.

Mình muat hạt ở Trung tâm giống rau quả quốc gia 2B phạm ngọc thạch _- Hà nội . Toàn giống trung quốc cả . từ cải ngọt ,cải củ ,hành ,.. Rau muống cũng TQ nốt bạn ạ . Họ mua số lượng lớn theo Tấn rồi về đóng bịch mác VN thôi...Nhất là loại cải củ mà dân ta vẫn mua về trồng rau mầm đó . TQ chính hiệu luôn.

Có một cách để lựa giống tốt đó là bạn ra chợ tìm đúng rau có ngoại hình đẹp về luộc ăn . nếu thấy ngon thì dùng gốc rau đó để làm Giống . đảm bảo sẽ có giống chuẩn 100% phù hợp với nhu cẩu cá nhân gia đình bạn cũng như thị hiếu của khách hàng ...

Rau cải ăn nhiều không tốt vì rau cải không cân bằng các dưỡng chất..đã có thời báo chí kêu lên rằng ăn nhiều rau cải có thể bị bướu cổ do rau cải có tính kháng Iode<o:p></o:p>

Trồng rau thủy canh mà dùng rau muống là số1 không cần hóa chất chi đặc biệt vì rau muống thân rỗng..là chuyên sống trên mặt nước…vói bộ rễ cực kì khỏe , do đó người ta còn thả bè trên kênh rạch… nước đen thui sủi bọt mà vẫn xanh tốt<o:p></o:p>
Dưỡng chất trong rau muống rất cân đối, nhiều đến độ cũng có 1 thời có 1 nhà dinh dưỡng viết trên tờ báo khoa học phổ thông rằng : nên dùng nước rau muống cho công nhân uống để phục hồi nhanh sức lao động trong giờ ngỉ giữa ca<o:p></o:p>
Rau muống rất dễ chế biến thành thức ăn , luộc, xào, nấu canh làm gỏi hoặc ăn sống đều ngon hết..không những thế lại thích hợp vói tất cả các loại nước chấm xì dầu, nước mắm. mắm tôm hoặc chao đều hợp vói ra muống<o:p></o:p>
rau muống lại sức tái sanh. Nảy tược cực mạnh…21 ngày sau khi thu hoạch..bạn lại thu hoạch lứa thứ 2…hầu như không ngưng ngỉ..<o:p></o:p>quanh năm
Nhưng đặc điểm tái sanh quí báu này chỉ có ở rau muống ta… do đó rau muống ta người ta thu hoạch bằng cách hái hoặc cắt,,<o:p></o:p>
rau muống trồng hột là rau muống tàu sức tái sanh rất kém do đó khi thu hoạch rau muống hột người …nhổ..( để trồng lứa khác người ta lại phải gieo hột trở lại)<o:p></o:p>
Trồng rau muống bí quyết là làm sao cho lá nó nhỏ ( lá nhỏ là do chủng loài) và thân nó cũng nhỏ vì rau muống thân nhỏ ăn ngon hơn thân to rất nhiều….rất dễ dàng bạn trồng dày đặc..các mầm rau chen chúc nhau vươn lên..do đặc ngẹt phải cố vướn lên cho nhanh nên thân nó nhỏ lại<o:p></o:p>
Rau muống trồng thưa..thoải mái quá không phải cạnh tranh nên thân mập ra to như ngón út ăn hết ngon

Last edited by a moderator:
nhìn vô là biết thiếu phân rồi , cọng thì bé tý , lá bị đốm vàng
đi hốt cứt bò về bón vô(bón ít thôi nha nhiều quá cây chết) , tưới nước cho ẩm thì xanh lại ngay
rau muốn trồng hạt thì bao giờ mới ăn được. bạn nên trồng dây trên mảnh đất rộng đảm bảo có rau non ăn suốt ngày
nhà tui chuyên trồng rau bỏ mối cho chợ hà nội tin tui đi , cứt bò + nước là bệnh này sẽ hết ngay

Chào các bác!
Hôm qua em mới hái mấy cây rau muống này vô ăn, mà em ăn sống thử thấy có vị mặn rất kỳ kỳ, em nhớ là rau muống mua ngoài chợ đâu có vị mặn. Rau muống của mình trồng bị thiếu hay dư chất gì vậy các bác

Chào các bác!
Hôm qua em mới hái mấy cây rau muống này vô ăn, mà em ăn sống thử thấy có vị mặn rất kỳ kỳ, em nhớ là rau muống mua ngoài chợ đâu có vị mặn. Rau muống của mình trồng bị thiếu hay dư chất gì vậy các bác

đất hoặc nước tưới bị nhiễm mặn vừa phải..rồi đó
nhiễm mặn nhiều cây rau không mặn nữa mà...chết luôn

Back