• rủi ro trong chăn nuôi chim bồ câu

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 11/3/13

1. hailuabinhduong Nhà nông nghiệp dư

anh em cùng nghề xin đóng góp ý kiến vè rủi ro khi nuôi bồ cau công nghiệp. rõ ràng ai cung thây khi lên google tìm thì hầu như 97/100 đều rao bán, chưa thấy thương lái nào đi thu mua trên địa bàn , cũng như tôi chưa thấy quán ăn nào ở bình dương thu mua chim thịt, tôi vừa mua 25cặp giống nên chưa có kinh nghiệm trong buôn bán nên nhờ anh em giúp đỡ.... Diễn đàn có ai thu mua ko, em ở bình dương. Bồ câu đợt nà em đc 10con , mà bán giá 35k chắc em ăn cám quá mấy bác

70k 1cặp mà nuôi 20cặp ra đc có 10con. Càng lúc càng rớt giá

Last edited: 16/5/13
      Đang tải...
    2. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Cũng là điều mà nhiều anh em quan tâm.

3. vanthang062

vanthang062 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      upppppppppppppppp cho ai biết :9^:

4. nguyenthanh2687

nguyenthanh2687 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Muốn Làm Nông
      Phải nuôi từ 300 cặp hoặc phải mua Bồ Câu giống của người ta thì người ta mới chịu mua lại, mà cũng không biết họ đã thực sự thu mua của ai chưa hay là nói thế để mồi chài mình mua con giống nữa.
      "Nỗi đau của kẻ đi sau"
      Anh em nào biết nơi thu mua Bồ Câu xin cho tui biết với, tui có bạn nuôi Bồ Câu, giờ treo bảng bán mà còn ế...

5. merline

merline Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nuôi chim
      Mình cũng là 1ông chủ nhỏ ở dầu tiếng bình dương, lúc khởi nghiệp có nhiều khó khăn , nếu bạn có đc 300cặp giống hoặc là mõi ngày ra đc ít nhất 10con ra ràng thì lúc đó mới tính kế làm ăn đc. 1wán ăn chuyên bồ câu ít nhất 1ngày tiêu thụ đc 10con là bèo đó, bạn tới quán ăn hoạc nhà hàng chào bán , nhớ đem theo chim thịt để ra mắt, đi chào hàng từng quán từng ngõ nghách , gian khổ lắm, chứ nếu nuôi mà ngồi 1chỗ cầu cho ngưì ta tới mua thì rất khó, đa số thương lái tập trung đi thu mua ở những thôn làng xóm có nhiều hộ nuôi số nhiều thị họ mới để mắt tới

6. sumnguyen84

sumnguyen84 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      làm ruộng
      tui muôn mua bồ câu gà giá rẽ.không biết A e nao biết đc chỉ giúp.nếu o long an thì tốt.còn xa quá thì thui.

7. Daomenhkhach

Daomenhkhach Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sua DTDD
      Không biết ở chổ các bác thương lái mua sao chứ ở chổ tôi thì có mấy thương lái hay đi mua gà thả rong thì người ta vào tận thôn xóm để hỏi mua gà thả rong của từng nhà và họ cũng mua chim BC ra ràng luôn. Giá mua 65 - 70k/ 1 cặp. Khi thấy nhà nào nuôi nhiều thì họ dặn trước rồi vài ba ngày hoặc 1 tuần có chim ra ràng thì gọi đt cho họ tới mua. Tôi nuôi bán công nghiệp mới gầy đc có 20 cặp mà họ cũng đòi mua mỗi tuần 5 cặp. Bán lấy tiền mua thức ăn và gầy đàn dần dần

8. tienthanhkt

tienthanhkt Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong
      nuoi chim bo cau thi cung nhu nuoi cac con vat khác thoi, quan trong nhat la minh co phát trien tot dc con vạt ma minh nuoi khong. con chuyen tieu thụ thi theo minh khong phai la van de lon lam vi theo nhu minh dc biet thi cac trai lon ho con tieu thu het huong ho minh nuoi nho le ma ho con thu mua them de ban co ma. tat nhien khi nuoi con gi thi cung phai co dinh huong, minh hien nay cung dang nuoi bo cau ma giong khong co ban cho ba con lan can chua noi den chim thit.

9. merline

Nghề nghiệp:
      Nuôi chim
      Tôi tính đường lỗ cho anh em nào mới chơi nghe thử nhé
      Nuôi 100cặp ,1cặp ăn 80gr thôi
      1ngày ăn 8ký thức ăn pha trộn
      1tháng 240ký tương đương 2.400k
      Tỷ lệ bồ câu ra ràng 60% 1tháng ra đc 60cặp
      Giá 1cặp 70k = 4.200k
      Trừ chi phí ta thức ăn ta còn 1.800k
      Chưa tính tiền điện nước thuốc men phụ gia, ít ra ta vẫn chưa lỗ nhưng lâu thu hồi vốn. Rủi ro bệnh tật. Đầu tư 100cặp mất 50.000k
      lồng nuôi phụ kiện 10.000k
      vốn khá nặng ,

--------

Nếu mua con giống 2tháng tuổi ta tính như sau,
      1cặp 200k
      Nuôi 3tháng mới đẻ
      chi phí cho 3tháng như sau
      Thức ăn 7,5ký = 80k thuốc men 100k
      nhưng vướn phải rủi ro bệnh tật, khó đỡ thật, đương nào cũng co rủi ro, anh em nào muốn chơi mô hình này phải thận trọng, đã nghèo thì đừng chơi

Đây là cách tính riêng của từng trại , cá nhân, nên ko trùng với các trại khác do con giống to con nhỏ con trọng lượng khác nên chế độ dinh dương cũng khác, mong các bác chém nhẹ tay

Last edited: 12/3/13
    10. Hoanganhno1

Hoanganhno1 Banned

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi

11. merline

Nghề nghiệp:
      Nuôi chim
      Ăn đâu mà gấp đôi vậy bác, 100gr lúa hơn 1lon sưa bò 1cặp làm gì ăn hết 1lon lúa hả bác

--------

Nếu lỗ thì tất cả trại ở vn và china đều sập hết rồi đâu còn tồn tại, tỉ lệ 60% là do sinh sản tự nhiên nếu có kinh nghiệp rồi thù ta tăng suất lên , nhưng tăng năng suất là bí wuyết của từng người, tự nghiên cưú ra, làm tốt thì lãi to thế thôi

Last edited: 14/3/13