SAM NÚI-đất trồng loại nào là tốt

• Thread starter THUATBONSAI
  • Ngày gửi
e có cây sam khá già nhưng vô chậu hơn năm nay thấy tán lá ngày càng thưa và k xanh tốt . e nghĩ là do đất (mùn dừa-trấu) . các bác có cao kiến gì xin giúp cho, cám ơn nhìu

Done!

Last edited by a moderator:
Linh sam, sam núi..mọc nhiều ở miền trung nhiều núi đồi…thường thì các cây có nguồn gốc từ núi đồi muốn trồng tốt cần phải có chất trồng tương đối gần giống như thiên nhiên mà nó mọc lên
Do đó chất trồng nên pha nhiều cát cho thật thoát nước…xơ dừa không nên cho nhiều vì chất này giữ nước không có lợi cho bộ rễ của sam ..phần nữa xơ dừa cần phải ủ mục trước khi trộn vào….vì xơ dừa tươi khi cho vào chậu sẽ phải qua quá trình phân hủy cellulose..sự phân hủy này sẽ làm hại cho rễ do đó cây của bạn không tốt là phải rồi
Thường thì các cây lá nhỏ đều chịu được nhiều nắng và gió.nhưng khi đã vào chậu bộ rễ bị gò bó…nên muốn cho bộ lá được xanh đẹp bạn nên giảm nắng cho nó

cám ơn bác muctu ,nhưng sao e chiết thử 3 nhánh , 2 nhánh trồng cát , nhánh còn lại trồng = đát thịt thì nó phát triển mạnh hơn 2 nhánh kia ??? nó làm e phân vân wa.

cám ơn bác muctu ,nhưng sao e chiết thử 3 nhánh , 2 nhánh trồng cát , nhánh còn lại trồng = đát thịt thì nó phát triển mạnh hơn 2 nhánh kia ??? nó làm e phân vân wa.

Công thức chế biến các vật liệu cho các cây kiểng trong chậu bao giờ cũng phải có bột đất chứ
Ngay cả đến mai vàng có nhiều vùng đồng bằng.trong chất trồng chủ yếu nhiều tro trấu...sơ dừa... trấu mục..vẫn phải có đất bột trong đó...đó bạn à

wa , vậy là lâu nay e hiểu nhầm .cám ơn bác rất nhìu.

đất bột ngĩa là đất thịt, đất sét phơi khô đập cho nguyễn..rồi trộn vô cát.tro trấu..sơ dừa mục v..v.

vâng , bác chu đáo quá . e sẽ làm theo như vậy .

Nhưng phải nhớ kĩ : sơ dừa, trấu phải trộn chút vôi sau đó ủ cho mục tối thiểu cũng phải 3 tháng.
tro trấu phải tự chế biến lấy...đừng nên mua tro trấu ngoài thị trường.
Tro trấu chế biến bằng cách ... đốt, khi trấu đang cháy gần hết thì xối nước vào.ngĩa là trấu cháy nhưng chưa nát . tro đó mới tốt gọi là tro hột bự

sơ dừa - trấu trộn vôi mục đích để làm gì ? tro trấu làm thế liệu có mặn k ? xin bác giải đáp giúp .

sơ dừa - trấu trộn vôi mục đích để làm gì ? tro trấu làm thế liệu có mặn k ? xin bác giải đáp giúp .

Vôi cho vào để sơ dừa và trấu mau phân hủy, phần nữa Ca sẽ nâng độ PH lên.
Độ PH = 6 hoặc 6.5 đều tốt cho hầu hết các loại cây
bạn thử nếm xem tro hột bự có mặn không... nhưng tro tàn có mặn đấy
Trong phân bón nổi tiếng của úc đại lợi ( Dynamic) mà rất nhiều người ưa dùng..đều có vôi tới 7% đấy ngĩa là trong 100kg nguyên liệu có trộn với 7 Kg vôi bột

ý e là tro trấu mới đốt cháy chưa hết ấy , nó có mặn k?
---------------
cám ơn bác đã cho e thêm nhìu kiến thức . hẹn bác lần sau nhé , e còn nhìu điều chưa hiểu cặn kẽ cần nhờ bác giúp nữa , cám ơn bác nhìu lắm .

cây của bạn là cây Linh Sam chứ kô phải Sam. Tăng thêm đất thịt vào bạn ơi, dùng Dynamic như bác MT chỉ thì sẽ thấy hiệu quả.

em trồng sam nuí, linh sam, cẩm thị bằng đất cát (đất cát đen san nền nhà)+ sơ dừa và trấu tỷ lệ 4/1.
không bón phân gì hết nó vẫn phát triển tốt. ngaỳ em tươí nước ướt châụ 01 lần

Cái quan trọng của việc cho đất vào là để giữ nước và giữ phân.Còn bác trồng cát không thì nó chỉ thoáng thôi chứ ko giữ đc phân vì dễ bị rửa trôi.
Còn cây linh sam của bác kém phát triển là có khả năng rễ quá nhiều mà lại trồng chậu nhỏ nên phát triển kém.
Tốt nhất bác nên thay chậu, thay chất trồng và thường xuyên bón phân thì sẽ khả quan hơn.

@THUATBONSAI
Trong chậu có nhiều rau cỏ quá đó! Nhìn thấy đơn giản vậy chứ nó có rất nhiều rễ cám mà lông hút của nó thì hoạt động rất mạnh và tranh giành dưỡng chất rất dữ dội. Trước đây những chậu cây của Thái có rất nhiều cỏ và rau càng cua nên cây không tốt, từ khi thay đất và làm sạch cỏ, cây lá trở nên tốt tươi ngay.
Bây giờ nhổ cỏ, thay đất, cắt bỏ rễ già xung quanh thì cây sẽ tốt thôi!

Back