Sản xuất Rau màu bằng trụ đứng với diện tích nhỏ lẻ

• Thread starter handuy
  • Ngày gửi
Qua tham khảo 1 số mô hình trồng rau màu bằng Trụ đứng sử dụng vật liệu Ống nhựa -->Nảy sinh ý định không biết hợp lý và có hiệu quả không ?

Kình mong các bậc tiền bối Thủy canh và Thổ canh cho mình xin 1 số kinh nghiệm quý báo để tiến hành. Mặc dù mình vẫn chưa bao giờ tự trồng rau lần nào.
-----------------Dự định mô phỏng trên giấy :
1. Diện tích 250 m2....xây dựng Nhà Màng , nhà lưới có sử dụng hệ thống đối lưu không khí
2. Phương pháp trồng Trụ đứng dạng Thổ canh
3.Giá thể trồng: Trấu hun kết hợp phân chuồng ++++ (Đặc biệt dung dịch thủy canh theo từng giai đoạn phát triển)
4.Phương pháp tưới : Nhỏ giọt .
5. Đối tượng nhắm vào : Cung ứng nhỏ lẽ và chợ cạnh tranh giá trôi nỗi.
------------------Câu hỏi đặt ra :
1. Với diện tích 250 m2 có thể đưa vào sản xuất Rau sạch kinh doanh không ?
2. Hệ thống nhà màng Lưới có cần thiết không ? Vấn đề lưu ý khi sử dụng các loại Nhà đó.
3.Giá thể trồng rau = Trấu hun +++ có phù hợp cho cây rau màu không? Lưu ý gì trong xử lý giá thể trồng đó.
4. Theo video trên thì thu hoạch 60 kg/100m2/ngày...vậy thu hoạch được bao nhiêu lần trong 1 lần trồng ?
5.Hướng phát triển có phù hợp qui mô kinh tế hộ gia đình không ?

mình xem xong video ấy thấy cây trồng trên trụ bị chết nhiều. Có trụ nhiều lỗ trồng nhưng chỉ có vài cây

Cảm ơn bạn, mình đang mong ace nhận định hiệu quả về mô hình trụ này ? Bạn nhận định hiệu quả thế nào ? hii....

Có khả thi nhưng cần phải cải tiến nhiêu. mình có thể cắt giảm chi phí về cơ sở vật chất và máy móc nữa

Mình thì có những ý nghĩ hơi hơi là tiết kiệm. Ví dụ:
-Sử dụng những vật dụng có sẵn tại địa phương để thây thế trụ đứng = ống nhựa.
-Sử dụng nguồn gió để tạo ra dòng không khí đối lưu = quạt gió để tiết kiệm chi phí điện
-Tưới nhỏ giọt vì mình trồng Thổ canh nên không dùng máy bơm mà có thể áp dụng những phương pháp bơm nước từ gió

còn Bạn nghĩ thế nào ?

Qua tham khảo 1 số mô hình trồng rau màu bằng Trụ đứng sử dụng vật liệu Ống nhựa -->Nảy sinh ý định không biết hợp lý và có hiệu quả không ?

Kình mong các bậc tiền bối Thủy canh và Thổ canh cho mình xin 1 số kinh nghiệm quý báo để tiến hành. Mặc dù mình vẫn chưa bao giờ tự trồng rau lần nào.
1. Diện tích 250 m2....xây dựng Nhà Màng , nhà lưới có sử dụng hệ thống đối lưu không khí
3.Giá thể trồng: Trấu hun kết hợp phân chuồng ++++ (Đặc biệt dung dịch thủy canh theo từng giai đoạn phát triển)
2. Hệ thống nhà màng Lưới có cần thiết không ? Vấn đề lưu ý khi sử dụng các loại Nhà đó.
3.Giá thể trồng rau = Trấu hun +++ có phù hợp cho cây rau màu không? Lưu ý gì trong xử lý giá thể trồng đó.
4. Theo video trên thì thu hoạch 60 kg/100m2/ngày...vậy thu hoạch được bao nhiêu lần trong 1 lần trồng ?
Nếu đầu tư như vầy là chết k kịp ngáp luôn đó. Chồng chơi được chứ thương mại là chết. Nếu bạn dự định chồng thương mại alo cho mình đã từng làm thuoeng mại rau thủy canh. Mời ban ghé facbok mình xem nha: yennhu yen

Cái ý đồ này đã được Đảng và Chính Phủ hô hào
khuyến khích từ những năm 1960, cùng với ý đồ
nuôi Lợn bằng cứt trâu nấu với cám. Chỉ mấy tháng,
phong trào này bị dập tắt ngúm.

Bây giờ bạn lại đâm đầu vào ngõ cụt, cũng như
những người có ý đồ nuôi cám bằng cứt heo, cứt
gà.

Nên biết Nông nghiệp là nghề lấy năng lượng từ
ánh sáng mặt trời, mà dự trữ vào thức ăn. Động
vật và người ăn thức ăn, là lấy năng lượng từ
mặt trời này. Các nước tiền tiến, cho dù giỏi
đến đâu, cũng phải biết bài học vỡ lòng này, và
họ cho cây của họ được nhiều nắng nhất, cho con
vật nuôi của họ ăn thức ăn nhiều đạm nhất, nhiều
Vitamin và chất khoáng nhất.

Bạn chỉ lo học cái ngọn, mà không học cái gốc.
Cái gốc này đã dạy trong trường phổ thông, bài
học Quang Hợp, và định luật bảo toàn năng lượng.

Khỏi phải coi cái gì, tôi cũng biết, cách làm
này chỉ ở nước chậm tiến, và không thể kéo dài
quá 6 tháng. Bạn mà làm được 7 tháng, thì là
vô địch thế giới rồi đó.

Cái ý đồ này đã được Đảng và Chính Phủ hô hào
khuyến khích từ những năm 1960, cùng với ý đồ
nuôi Lợn bằng cứt trâu nấu với cám. Chỉ mấy tháng,
phong trào này bị dập tắt ngúm.

Bây giờ bạn lại đâm đầu vào ngõ cụt, cũng như
những người có ý đồ nuôi cám bằng cứt heo, cứt
gà.

Nên biết Nông nghiệp là nghề lấy năng lượng từ
ánh sáng mặt trời, mà dự trữ vào thức ăn. Động
vật và người ăn thức ăn, là lấy năng lượng từ
mặt trời này. Các nước tiền tiến, cho dù giỏi
đến đâu, cũng phải biết bài học vỡ lòng này, và
họ cho cây của họ được nhiều nắng nhất, cho con
vật nuôi của họ ăn thức ăn nhiều đạm nhất, nhiều
Vitamin và chất khoáng nhất.

Bạn chỉ lo học cái ngọn, mà không học cái gốc.
Cái gốc này đã dạy trong trường phổ thông, bài
học Quang Hợp, và định luật bảo toàn năng lượng.

Khỏi phải coi cái gì, tôi cũng biết, cách làm
này chỉ ở nước chậm tiến, và không thể kéo dài
quá 6 tháng. Bạn mà làm được 7 tháng, thì là
vô địch thế giới rồi đó.
Bác nói chính-xác! Trừ nấm, không cần ánh-sáng. Mà Nấm đâu có phải là Thực-vật đâu? Nên chúng không cần Quang-hợp để tạo lục-diệp-tố.
Các nước tân-tiến, họ trồng cây trong buồng tối, rồi cho đèn tạo ánh-sáng nhân-tạo, cũng như ánh-sáng mặt trời, cũng phân chia ngày đêm 12/24 và sản-xuất ra rau cải, tui nghĩ, để cung-cấp cho các khách-sạn 5 sao!
Tại VN, đã có rất nhiều nông-dân học cái hay của nước ngoài rồi làm giàu. Đó là vì học bỏ công học hỏi cho tới ngọn ngành. Một tháng? Được chứ sao không? Nếu học đã nắm vững rồi! Hai, tháng, 6 tháng, 2 năm như tui mà biết ứng-dụng thôi, kiếm ăn được! Nhưng nếu chỉ xem Video, rồi bắt vợ ra nhà băng rút tiền! Thì đúng chính-xác như bác anhmytran : "Bạn chỉ lo học cái ngọn, mà không học cái gốc!"
Thưa, tui chính là người đó, do ham quá, nên một trong những phương-pháp đầu tiên tui ứng-dụng "ống đứng", dễ quá mà! Lại được tiết-kiệm khoảng trống quý giá trong nhà kính... Sau nầy, tui bỏ cách "ống đứng" nầy, chỉ giữ vài ống cho bà con xem chơi thôi! Tui coi đó như là đồ chơi cho vui. Tui quay lại cách khác để kiếm ăn, kiếm sống!
Cám ơn bác anhmytran, giúp cảnh-tỉnh để thận-trọng! Bài trên của sv.dung@ đã nhắc-nhở rất mạnh. Cám ơn sv.dung!
Thân.

cảm ơn 2 bác và bạn sv dung đã có ý kiến ....đành rằng phải có ngõ cụt rồi mới thấy chổ leo ra tuy gian nan nhưng có được chút kinh nghiệm quý báo ạ? vậy diện tích tầm đó thực hiện mô hình nào hiệu quả ? Thủy canh đơn thuân hay áp dụng Aquaponics ?
Thân

cảm ơn 2 bác và bạn sv dung đã có ý kiến ....đành rằng phải có ngõ cụt rồi mới thấy chổ leo ra tuy gian nan nhưng có được chút kinh nghiệm quý báo ạ? vậy diện tích tầm đó thực hiện mô hình nào hiệu quả ? Thủy canh đơn thuân hay áp dụng Aquaponics ?
Thân
Em,
Nhưng có phải là ngõ cụt đâu? Chính tui cũng đang muốn tận-dụng khoảng không gian "theo chiều đứng" mà! Nhiều cách lắm! Em cứ từ-từ sẽ thấy em đang bước vào một lãnh-vực nuôi+trồng đầy say mê. Ví-dụ:
- Thủy-canh nhiều tầng (để tiết-kiệm Quang-hợp).
- Thủy-canh trên + Thủy-sản dưới (trên Thủy-canh dùng ánh-sáng + bên dưới Thủy-sản không cần ánh-sáng) (Nhưng, chúng ta đừng quên, tỷ-lệ Thủy-canh/Thủy-sản là 6/1 thì mới là tỷ-lệ "lý-tưởng").
Em, tui với em, đang mở một trang nuôi/trồng "Cũ với người khác, nhưng Mới với chúng ta!) Phải không nào?
Thân.
Để tiết-kiệm khoảng không-gian theo chiều đứng, chúng ta có thể trồng như thế nầy được.
Thân.

Tui trồng thử 1 chậu treo, em handuy xem, dưới cái ống/chậu là chỗ cấy cây con vô. Khi cây trổ bông làm trái, tui treo nhánh lên, bởi lúc đó trái nặng lắm!
Trồng thế nầy bất tiện là phải có chỗ treo bịch lên, nhưng ngược lại, dưới đất thì vẫn được chỗ trống, trồng bình thường, nếu đủ nắng.
Thân.

Thân

Cái điều đấy còn tùy vào nhu cầu thị trường bạn bán ra . Nếu chỗ bạn có ng chỉ ăn rau AP và chấp nhận giá mà bạn thấy có lời. Hoặc họ chỉ ăn rau Hydro. Hãy làm kinh tế theo đúng quy trình : thị trường ( đầu ra ) , công nghệ. chứ đừng ép ng tiêu dùng thích và mua cái bạn có thể làm, trừ khi bạn là 1 ng có số vốn rất lớn như Trái Táo hoặc Google. Còn ko nếu có thắng lợi từ ban đầu là nhờ ăn may ( như Facebook khi khởi nghiệp ) . Tôi ủng hộ cách làm ăn chắc mặc bền. Còn thử nghiệm thì tốt thôi nhưng chỉ nên thử nghiệm theo kiểu ko mất nhiều ( ví dụ như Công nghệ thông tin )

Bạn Handuy nghiên cứu trồng thủy canh hồi lưu thử xem. Dễ vận hành và kiểm soát

Vậy tỷ lệ Aquaponics là 6 thủy canh/ 1 thủy sản ạ...con có đọc bài của lehoanggia bên 4rum Rausach http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=10430&PN=12 và thấy a này đang áp dụng kiểu Aquaponics cho sản xuất đại trà giống bên nước ngoài vẫn làm với bể trồng lớn.
Con định làm giống như lehoanggia, nhưng thấy như thế thì phải sử dụng máy sục khí cho rễ phát triển
Có nên tạo 1 siphon lơ lửng xả 1 ít nước cho hồi lưu về thẳng đáy bể cá vừa để tạo dòng xoáy vừa mang oxy từ trên máng trồng xuống
Bác nhìn xem thử con vẽ mô hình sẽ áp dụng thực tế:

Cần thay đổi gì cho phù hợp hệ thống không ạ ?
Thân !
Cái điều đấy còn tùy vào nhu cầu thị trường bạn bán ra . Nếu chỗ bạn có ng chỉ ăn rau AP và chấp nhận giá mà bạn thấy có lời. Hoặc họ chỉ ăn rau Hydro. Hãy làm kinh tế theo đúng quy trình : thị trường ( đầu ra ) , công nghệ. chứ đừng ép ng tiêu dùng thích và mua cái bạn có thể làm, trừ khi bạn là 1 ng có số vốn rất lớn như Trái Táo hoặc Google. Còn ko nếu có thắng lợi từ ban đầu là nhờ ăn may ( như Facebook khi khởi nghiệp ) . Tôi ủng hộ cách làm ăn chắc mặc bền. Còn thử nghiệm thì tốt thôi nhưng chỉ nên thử nghiệm theo kiểu ko mất nhiều ( ví dụ như Công nghệ thông tin )

Cảm ơn bạn đã cảnh báo ! Mình chuyển sang ngâm cứu mô hình Aquaponics:)
Thiết nghĩ mô hình Aqua trong thực tế nếu giá bán rau = giá chợ thì cũng chả sao bạn à, vì bạn đã làm ra 2 cái lợi ích song song (1 huề rau + 1 lợi thủy sản )...Quá lời rồi còn gì, phải không bạn ?
À mà bạn nghĩ sao nếu mỗi ngày mình bán mỗi loại Rau chỉ 20 bó / loại ?
Bạn Handuy nghiên cứu trồng thủy canh hồi lưu thử xem. Dễ vận hành và kiểm soát
Mình không có khiếu về Hóa học nên mù tịt về Dung dịch thủy canh đó là lý do mình không đi được. Nhưng so sánh giữa Thủy canh đơn thuần và Aquaponics thì mình thấy Aqua lợi và không cần am hiểu Hóa học :(

Last edited by a moderator:

- Khi bạn sử dụng aquaponics như hình trên, theo mình nghĩ thì sẽ có những nhược điểm sau:
+ Thời gian bơm và xả nước vào bể trồng rau sẽ lâu
+ Tốn năng lượng cho việc bơm nước.
Bữa giờ mình cũng có xem sơ qua các mô hình trồng rau thương mại ở nước ngoài, tuy nhiên chỉ nhìn qua video nên chưa nắm rõ lắm nhưng họ không sử dụng Bell Siphon để rút nước vì khối lượng nước ở đây rất lớn, nếu rút nước thì phải có 1 hồ dung tích thật lớn để chứa. Do đó mô hình này mình nghĩ là thủy canh tĩnh.

Khi nào có dịp vào SG, bạn có thể liên lạc mình sẽ hướng dẫn bạn pha dung dịch thủy canh.

Vậy tỷ lệ Aquaponics là 6 thủy canh/ 1 thủy sản ạ...con có đọc bài của lehoanggia bên 4rum Rausach http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=10430&PN=12 và thấy a này đang áp dụng kiểu Aquaponics cho sản xuất đại trà giống bên nước ngoài vẫn làm với bể trồng lớn.
Con định làm giống như lehoanggia, nhưng thấy như thế thì phải sử dụng máy sục khí cho rễ phát triển
Có nên tạo 1 siphon lơ lửng xả 1 ít nước cho hồi lưu về thẳng đáy bể cá vừa để tạo dòng xoáy vừa mang oxy từ trên máng trồng xuống
Bác nhìn xem thử con vẽ mô hình sẽ áp dụng thực tế:

Cần thay đổi gì cho phù hợp hệ thống không ạ ?
Thân !

Cảm ơn bạn đã cảnh báo ! Mình chuyển sang ngâm cứu mô hình Aquaponics:)
Thiết nghĩ mô hình Aqua trong thực tế nếu giá bán rau = giá chợ thì cũng chả sao bạn à, vì bạn đã làm ra 2 cái lợi ích song song (1 huề rau + 1 lợi thủy sản )...Quá lời rồi còn gì, phải không bạn ?
À mà bạn nghĩ sao nếu mỗi ngày mình bán mỗi loại Rau chỉ 20 bó / loại ?

Mình không có khiếu về Hóa học nên mù tịt về Dung dịch thủy canh đó là lý do mình không đi được. Nhưng so sánh giữa Thủy canh đơn thuần và Aquaponics thì mình thấy Aqua lợi và không cần am hiểu Hóa học :(
Tui nghĩ, cần phải:
- Thêm ốc-xy trong: bể cá, trong Lược Cơ-học và Sinh-học, và trong máng thủy-canh.
- Và bơm trong bể cá để tạo dòng xoay.
Thân.

Back