Sao gà tây chậm lớn?

• Thread starter anh8
  • Ngày gửi

Thưa bà con: em mới bước vào nghề chăn nuôi, nuôi đc vài chục con gà lôi con. Cho ăn bằng cỏ voi băm nhuyễn + tấm + cám (tỉ lệ tấm và cám là 30%) thêm uống vitamin hằng ngày. Đây là cách em học từ diễn đàn này(nhớ có người chỉ có thêm bột bắp nửa nhưng em sợ tốn). Lúc gần đây em cho ăn thêm đầu tôm băm nhỏ. Khi gà còn nhỏ thấy cũng phát nhưng sao 5 tháng rồi mà con lớn nhất chưa đc 2 kg? Thức ăn của em có vấn đề ko? Em tính ngoài tấm và cám chắc thêm một mớ lúa xem sao. Mong bà con góp ý giúp em!

Buổi chiều cho gà ăn

Thức ăn mới thêm một dá lúa vô (4kg cỏ voi băm nhuyễn+400g cám+ 400g tấm+400g lúa)

Thưa bà con: em mới bước vào nghề chăn nuôi, nuôi đc vài chục con gà lôi con. Cho ăn bằng cỏ voi băm nhuyễn + tấm + cám (tỉ lệ tấm và cám là 30%) thêm uống vitamin hằng ngày. Đây là cách em học từ diễn đàn này(nhớ có người chỉ có thêm bột bắp nửa nhưng em sợ tốn). Lúc gần đây em cho ăn thêm đầu tôm băm nhỏ. Khi gà còn nhỏ thấy cũng phát nhưng sao 5 tháng rồi mà con lớn nhất chưa đc 2 kg? Thức ăn của em có vấn đề ko? Em tính ngoài tấm và cám chắc thêm một mớ lúa xem sao. Mong bà con góp ý giúp em!

Buổi chiều cho gà ăn

Thức ăn mới thêm một dá lúa vô (4kg cỏ voi băm nhuyễn+400g cám+ 400g tấm+400g lúa)
Chào anh, đối với cám chà chỉ nên thêm 15% trong khẩu phần ăn đối với gà giò, cám chà phải mới, để lâu thì dầu bên trong bị mốc không tốt cho vật nuôi. Em thấy anh cho ăn vậy cũng tốt, nhưng trong chăn nuôi gia cầm thì 2 tháng đầu anh nên dùng thức ăn công nghiệp có hàm lượng đạm 19-21%, bổ sung thêm b-complex, men vi sinh. Đối với gà thì thức ăn, chất dinh dưỡng trong thức ăn không giữ được lâu, gà con, gà giò tiêu hóa khá nhanh sau 2 giờ là tiêu hóa xong, tốc độ khoảng 39cm/giờ, vì vậy anh nên cho gà ăn thức ăn dễ tiêu dễ hấp thu, những thức ăn khó tiêu thì nuôi lâu lớn, chúc anh thành công.

Rất cám ơn ky su moi chua ra truong đã tư vấn anh!
- về cám chà: anh có chú ý đến
- về P-complex: anh có pha vào nước cho uống hằng ngày. Vậy có đủ bổ ko em? Sợ để cách ngày bay hơi mất. Chắc trộn vô thức ăn ăn mỗi bửa nhe.
- men vi sinh anh có dùng loại BTV, trộn ăn hằng ngày
Để anh thử trộn thêm thức ăn đậm đặc 21% và theo dõi cân nặng xem
Cám ơn kỹ sư "non" rất nhiều!
Mua thức ăn đặm đặc thấy tốn tiền quá nên mình tính thử mua đầu tôm về luộc, phơi khô rồi xây thành bột để trộn thêm vào hỗn hợp cỏ băm nhuyễn + cám chà + tấm. Lúc trước đã làm thử một lần. Thấy đàn gà ăn mạnh lắm. Do bận công việc nên chỉ làm có 1 lần. Đầu tôm 3k/kg. 10 ký tươi chế biến thành bột được cở 4kg

Chỉ có vài con mua túi đâm đăc 5kg là ok. Tinh ra ko đăt đâu.mà đđ tới > 40% đạm mà ko có 21%

Đang thử nghiệm: cỏ voi ủ chua bằng men vi sinh BTV, có trộn thêm tấm và cám. Mỗi lần ăn cho thêm 400g thức ăn công nghiệp/3,5kg cỏ trộn cho 39 em gà tây lớn nhỏ. Thấy mấy anh, mấy cô ăn dữ quá. Mỗi tuần đều cân thử

Back