sâu ăn lá mai

còn cây mai nhà em hầu như lá mai non nào (70%) cũng bị ẹo qua 1 bên, giống như kiểu 1 bên bị thương tật gì không phát triển đều như bên kia. Em cũng đã bỏ thời gian để tìm bắt sâu nhưng không thấy nên chưa xịt thuốc gì hết.[/quote]

Cây mai ở nhà bạn đã bị một trong hai bệnh sau: bọ trĩ hoặc sâu cuốn lá.
---------------
cám ơn bác Bình Minh nhiều.
Nhân đây cho em hỏi là nấm bồ hóng có phải là 1 vệt đen hơi tròn, dùng tay quệt vào ngón tay bị bụi nấm bám đen không bác?

còn cây mai nhà em hầu như lá mai non nào (70%) cũng bị ẹo qua 1 bên, giống như kiểu 1 bên bị thương tật gì không phát triển đều như bên kia. Em cũng đã bỏ thời gian để tìm bắt sâu nhưng không thấy nên chưa xịt thuốc gì hết.

Cây Mai ở nhà bạn có thể bị một trong hai trường hợp sau:
1. Bọ trĩ tấn công làm cho đầu lá bị cong và xung quang lá bị tước (lá bị rách);
2. Nếu trên lá non gần chỗ bị cong bạn thấy có vài lỗ nhỏ li ti thì nhiều khả năng bị sâu cuốn lá.

Last edited by a moderator:
trong chăm sóc cây cối bạn đừng nên chú ý nhiều đến chữa bệnh.. mà nên tập trung hết khả năng vào dinh dưỡng chăm sóc đúng cách và phòng binh
cùng 1 triệu chứng có đến mấy nguyên nhân khác nhau..
theo lí thuyết thiếu cansi lá biến dạng
thiếu kali lá cũng biến dạng...
thiếu magie cũng biến dạng
sự cố lá cây của bạn như vậy đã chứng tỏ thời gian trước đó bạn chăm sóc không đúng cách..nên kết quả là bây giờ như vậy
bạn nên ngiên cứu cách chăm sóc bón phân môi trường cho đúng cách... thì hầu như cây không có bịnh và hiếm khi có sự cố gì cả
còn ngược lại thì bịnh tật với những dấu hiệu thiên hình vạn trạng.. làm bạn điên đầu luôn..sự chữa trị dù có đúng bịnh đúng thuốc, đôi khi cũng không khỏi..
mà nếu có khỏi cũng làm cây kém đi bởi những thương tổn đôi khi không thể phục hồi..
Thí dụ sự chăm sóc không tốt..sau tết sau khi nở hoa xong cây sẽ suy liệt..có thể chết...hoặc nếu sống được cây cũng èo uột chết bớt cành...tổn thất ấy làm sao phục hồi ?
đôi khi cây bỏ luôn toàn bộ cành đã ghép cho chết hết rồi mọc mầm nguyên thủy lên..hic...trường hợp này thấy mà đau và tiếc lắm đấy

Cây Mai ở nhà bạn có thể bị một trong hai trường hợp sau:
1. Bọ trĩ tấn công làm cho đầu lá bị cong và xung quang lá bị tước (lá bị rách);
2. Nếu trên lá non gần chỗ bị cong bạn thấy có vài lỗ nhỏ li ti thì nhiều khả năng bị sâu cuốn lá.

cám ơn bạn đã góp ý. chiều nay về nhà mình sẽ xem kỹ lại.

trong chăm sóc cây cối bạn đừng nên chú ý nhiều đến chữa bệnh.. mà nên tập trung hết khả năng vào dinh dưỡng chăm sóc đúng cách và phòng binh
cùng 1 triệu chứng có đến mấy nguyên nhân khác nhau..
theo lí thuyết thiếu cansi lá biến dạng
thiếu kali lá cũng biến dạng...
thiếu magie cũng biến dạng
sự cố lá cây của bạn như vậy đã chứng tỏ thời gian trước đó bạn chăm sóc không đúng cách..nên kết quả là bây giờ như vậy
bạn nên ngiên cứu cách chăm sóc bón phân môi trường cho đúng cách... thì hầu như cây không có bịnh và hiếm khi có sự cố gì cả
còn ngược lại thì bịnh tật với những dấu hiệu thiên hình vạn trạng.. làm bạn điên đầu luôn..sự chữa trị dù có đúng bịnh đúng thuốc, đôi khi cũng không khỏi..
mà nếu có khỏi cũng làm cây kém đi bởi những thương tổn đôi khi không thể phục hồi..
Thí dụ sự chăm sóc không tốt..sau tết sau khi nở hoa xong cây sẽ suy liệt..có thể chết...hoặc nếu sống được cây cũng èo uột chết bớt cành...tổn thất ấy làm sao phục hồi ?
đôi khi cây bỏ luôn toàn bộ cành đã ghép cho chết hết rồi mọc mầm nguyên thủy lên..hic...trường hợp này thấy mà đau và tiếc lắm đấy

cám ơn bác Thiên Thu.
Riêng em thì phân bón cho 3 cây mai nhà em tuy không chi tiết và công phu như bác hướng dẫn, nhưng em cũng xin trình bày cách chăm sóc amateur của em:

Phân: bón bằng phân bò khô trộn với tro trấu, rải lên mặ chậu 1 lớp khoảng 3 cm, lâu lâu tăng cường Dynamic (1 nắm tay cho một chậu) và 1 muỗng NPK rải đều (nơi bán họ bảo là 20-20-20, em chỉ dùng có một loại), bánh dầu mỗi chậu vùi 4 miếng bằng 2 ngón tay cho cả năm

Nước tưới: mùa này em tưới 2 lần, sang tưới đều lên lá và chậu, chiều chỉ tưới lên chậu thôi (sợ lá ướt ban đêm dễ gây nấm)

----
mà sao em thấy cách hành văn của Bác Thiên Thu giống như bác Bình Minh. chắc 2 người là một đây mà, hi hi

cám ơn bạn đã góp ý. chiều nay về nhà mình sẽ xem kỹ lại.

cám ơn bác Thiên Thu.

----
mà sao em thấy cách hành văn của Bác Thiên Thu giống như bác Bình Minh. chắc 2 người là một đây mà, hi hi

Chứ còn ai vô đây nữa, nếu bác ý giận bỏ đi luôn thì nhiều thành viên ta thiệt thòi lắm đấy..hic..Lão Bình Minh ơi...có biết không vậy

Cái lãoBM đó vào rừng …tu luôn rồi tháy bạn bức xúc TT tôi xin ghóp ý như sau:

30-10-10 là phân bón lá co hàm lượng N cao. dùng đế muôi lá và phân cành nhánh, cũng có thể khi dùng phân này thì công cần At0nic cũng được. vì thực ra trong phân bón lá này đã có chất kích thích sinh trưởng ròi..
Để chăm sóc 1 cây mai, bạn nên làm như sau
Về phân bón gốc :
Trước nhất đất phải tốt trước đã…sau đó đến bón thúc :
sau tết phải chờ mai ra lá đến khi đã có lá xanh thì cứ 15 ngày 1 lân bạn tưới cho chúng 1 lân đynamic hòa tan trong nước, tỉ lện 3 phần ngàn (3kg dynamic hòa tan trong 1 m khối nước) và liên tục cách này tới tháng 10 al
Từ tháng 10 al đến ngày vặt lá, tưới dynamic 1 phần ngàn ( 1kg+1m3 nước) 15 ngày 1 lần
Vào tháng 3 al bạn thêm vào gốc mai mỗi gốc 1 nhúm nhỏ Super lân 2lần cách nhau 15 ngày
Vào tháng 11 al bạn thêm vào gốc mai mỗi gốc 1 nhúm ka li ( để bông sau này nở có màu rực rỡ và…thơm ngát)
Về phân bón lá
sau tết dến tháng 5 al phun 30-10-10 10 ngày 1 lần
tháng 5 đén tháng 7 al phun 6-30-30 ( đế giúp mai kết nụ) 10 ngay 1 lần
từ tháng 8 dến ngày vặt lá 20-20-20 ,15 ngày 1 lần
phân hữu cơ mục lúc nào cũng phải có trên mặt chậu
về sâu :
từ sau tết đến tháng 7 al luôn luôn đề phòng bọ trì
từ tháng 8 al đến ngày vặt lá luôn luôn đề phong nhện đỏ
Về nâm bịnh
Nếu cứ 15 ngãy 1 lần bạn phun thuốc ngừa nấm 1 lần thì đừng lo chuyện gì cả. tuy nhiên bạn phải có 3 loại khác nhau để luân phiên mà phun
Từ tháng 9 al phải coi chừng rệp sáp..nếu thoáng thấy chúng phải diệt ngay băng Supracid
Hằng ngày vẫ phải quan sát kỳ từng cây.. để có tình huống đặc biệt thì xử lí ngay
Cách thức trên chỉ tương đối đúng.. trong chăm sóc đại trà vì thực ra tùy tình trạng từng cây và thời tiết mà có cách săn sóc khác nhau 1 chút
Lại còn nước tưới và cách tưới nữa cũng khá nhiêu khê
Em xin cám ơn anh THIÊN THU nhiều nhiều lắm, nếu có thể được thì anh cho em xin cách ghép Mai bằng hình ảnh ( càng nhiều càng tốt ) số là em có mấy gốc Mai to nhưng chỉ có 5 cánh nên em muốn tự tay mình ghép và tự thưởng thức luôn. hihihi, anh bày cho em cách ghép "dễ hiểu" tí nha anh ( em thấy trên web hướng dẫn nhiều nhưng khó hiểu ).
Em cám ơn anh trước ngen :5^:

, nếu có thể được thì anh cho em xin cách ghép Mai bằng hình ảnh ( càng nhiều càng tốt ) số là em có mấy gốc Mai to nhưng chỉ có 5 cánh nên em muốn tự tay mình ghép và tự thưởng thức luôn. hihihi, anh bày cho em cách ghép "dễ hiểu" tí nha anh ( em thấy trên web hướng dẫn nhiều nhưng khó hiểu ).
Em cám ơn anh trước ngen :5^:

đọc lại trang này đi, đầy đủ rồi đó :

http://agriviet.com/home/showthread.php?t=16630

cách ghép trên là các ghép mầm ngủ, cách ghép này đẹp.
còn cách nữa là cách ghép cành (ghép đọt) tiện lợi hơn, nhưng tôi không có hình minh họa

ghép đọt thì có thể làm theo như sau
lưu ý: hình ảnh này em lấy trên internet và không rõ tác giả.
lúc trước em cũng có ghép bằng cách này (giống như ghép bông giấy), nhưng em ghép trên nhánh non, còn xanh chứ chưa chuyển màu xám như thế này.
Sau khi ghép xong, dùng bịt nylong cột kín lại để tránh thoát hơi nước, thời gian cột hình như là mười bửa hay nửa tháng gì rồi đó , lâu lắm không dùng cách này nên không nhớ

ghép đọt thì có thể làm theo như sau
lưu ý: hình ảnh này em lấy trên internet và không rõ tác giả.
lúc trước em cũng có ghép bằng cách này (giống như ghép bông giấy), nhưng em ghép trên nhánh non, còn xanh chứ chưa chuyển màu xám như thế này.
Sau khi ghép xong, dùng bịt nylong cột kín lại để tránh thoát hơi nước, thời gian cột hình như là mười bửa hay nửa tháng gì rồi đó , lâu lắm không dùng cách này nên không nhớ
:(Em cám ơn anh NPL và TT nhiều. Chúc 2 anh và các a/c trong diễn đàng luôn khỏe và thành đạt.:(

Vấn đề sử dụng thuốc bảo vệ thực vật ( thuốc trừ sâu , bệnh nấm ,....) khá nguy hại cho sức khỏe vừa rồi tôi có sử dụng phân sinh học WEHG và chế phẩm htd1 pha chung và phun , vừa tốt âcy mà lại ua đuổi côn trùng hạn chế bệnh , các bạn dùng thử xem , vườn mai cua minh gần 2000 cây tuyệt đối không sử dụng thuốc bảo vệ thực vật

Vấn đề sử dụng thuốc bảo vệ thực vật ( thuốc trừ sâu , bệnh nấm ,....) khá nguy hại cho sức khỏe vừa rồi tôi có sử dụng phân sinh học WEHG và chế phẩm htd1 pha chung và phun , vừa tốt âcy mà lại ua đuổi côn trùng hạn chế bệnh , các bạn dùng thử xem , vườn mai cua minh gần 2000 cây tuyệt đối không sử dụng thuốc bảo vệ thực vật
Chào Bác, Bác cho em hỏi phân sinh học WEHG và chế phẩm HTD1 có bán rộng rãi ở các cửa hàng nộng nghiệp không? liều lượng và thời gian bón phân có hướng dẫn trên bao bì không? Trân thành cảm ơn.

Back