Sau khi 1000 gà đã chính thức ra đi hết sạch, hôm nay thêm 3000 gà ra đi

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Tình hình là mấy hôm nay mệt mỏi quá, nên nghỉ về quê xả hơi 4 ngày (tính đến hôm nay là 4 ngày, coi như được nghỉ có 3 ngày, hjx). Vừa nghỉ có đến ngày thứ 3 là nghe hung tin, cái trại mà vừa rồi mình có viết bài là 1000 gà ra đi gần hết, (bây giờ 1000 con đó đi hết luôn rồi), thì trong 3 ngày mình về quê nghỉ, cái trại đó lại ra đi tiếp 3000 con gà, trong vòng có 3 ngày (chết cao điểm chỉ 2 ngày thôi). 3500 con (1500 con 37 ngày, 2000 con 30 ngày) bây giờ chỉ còn khoản 500 con và đang chết lai rai (hôm nay là ngày thứ 4, tức ngày chết cao điểm thứ 3).

Chiều mình chạy lên vào thẳng trong trại nên ko có mang máy chụp hình để chụp lại mấy ảnh mà ông thú y mổ gà cho bà con xem, nhưng mình nhìn bệnh tích rất giống với bệnh dịch tả (khả năng có ghép tụ huyết trùng). Cụ thể là xuất huyết dạ dày tuyến, xuất huyết ruột và ngã ba van hồi manh tràng + màng tim xuất huyết lắm tấm, có con manh tràng sưng to chứa đầy máu. Nhiều con sờ diều thấy căng cứng, không tiêu (mặc dù cho ăn từ trưa và chiều chưa cho ăn, máng hết thức ăn)

Cũng trong chiều nay có bắt về 1 con đang cú rủ mang về nhà, nó đi ị vài bãi phân mình có chụp hình lại cho bà con xem và tư vấn cách cứu số gà còn lại:

Giờ chúng ta không nên xác muối như vậy các bạn àh. Vì chăn nuôi cũng như làm ăn mà, đôi lúc gặp thời thì không sao nhưng vô thời thì chịu. Chẳng có ai tài giỏi cả, nếu tôi và các bạn đã đã giỏi và thành công thì không có thời gian mà vô đây ngồi như vậy đâu. Bây giờ bác ấy đang đau đầu, chúng ta nên tìm biện pháp và phân tích rõ căn bệnh nguy hiểm đó đê nếu lở không mây lúc ta vô thời thì cố gắng khắc phục.
Theo tôi mỗi lần thất bạy là một kinh nghiệm nhưng chúng ta nên học hỏi thất bạy của người khác để mình có kinh nghiệm nhiều hơn!
:6^:

Màu phân này là bệnh Dịch tả (Newcastle). Chính xác 90%...(.không phải Gumboro)
_ Nếu là dịch tả thì thời gian ủ bệnh ít nhất là 5 ngày đến 1 tuần mới chết đồng loạt, nếu chăm sóc tốt...thì trên 10 ngày mới chết đồng loạt. (tỉ lệ chết 99% nếu ko chủng ngừa).
_ Sao không dùng KTG....?

Dấu hiệu nhận biết giữa 2 bệnh này quá rõ & khác nhau hoàn toàn....
Tội nghiệp cho ông chủ trại này..!!!

Màu phân này là bệnh Dịch tả (Newcastle). Chính xác 90%...(.không phải Gumboro)
_ Nếu là dịch tả thì thời gian ủ bệnh ít nhất là 5 ngày đến 1 tuần mới chết đồng loạt, nếu chăm sóc tốt...thì trên 10 ngày mới chết đồng loạt. (tỉ lệ chết 99% nếu ko chủng ngừa).
_ Sao không dùng KTG....?

Dấu hiệu nhận biết giữa 2 bệnh này quá rõ & khác nhau hoàn toàn....
Tội nghiệp cho ông chủ trại này..!!!
có bác Chí vô 1 phát là xong ngay, hã hã :142:

Em thấy quãng thời gian từ 40-50 ngày gà rất dễ bị New, em đã bị 2 lần liên tiếp vào khoảng thời gian này rồi, vì vậy em khuyên mọi người nên nhỏ New 2 lần đầu đúng lịch, để khoảng 33 ngày chúng ta tiêm nhắc lại 1 lần New nữa, chứ cứ theo lịch mà trên diễn đàn là trên 50 ngày thì lúc đó gà đã theo ông bà rùi.

Thêm nữa từ khoảng 28-40 ngày gà cũng rất dễ bị nhiễm cầu trùng, anh em nên cực kì chú ý, phải sát trùng chuồng thật kỹ + cho uống ks cầu trùng.

xin chia buon` bac ruakame !!!

chia buon voi bac
va san day, cho em xin 1 lich trinh` tiem phong` chi tiet nhat nha cac bac'.
de cho em va moi nguoi moi vao nghe` co 1 khau^ phong` benh tot nhat !!! thanks !!!

hình như đang mùa dịch, gà nhà mình bị chết 4-5 con rồi, nhỏ lớn có hết... mà bị toàn mào đỏ,...xù lông... giờ ko biết sao mà trị cho hết nguyên đàn :(

Mình nuôi lứa gà tết, hết sức chăm sóc. Mấy ngày nay gió lành lạnh, gà bệnh chết gần hết. Còn vài em nữa chẳng thèm chăm sóc, thuốc thang nữa. Tiếc cái công dậy sớm thức khuya.

Mình nuôi lứa gà tết, hết sức chăm sóc. Mấy ngày nay gió lành lạnh, gà bệnh chết gần hết. Còn vài em nữa chẳng thèm chăm sóc, thuốc thang nữa. Tiếc cái công dậy sớm thức khuya.

Bạn nói sao chứ ông bà có câu " nóng như gà ". gà thân nhiệt và giữ nhiêt tốt gấp đôi con người . Mặc dù ngoài bắc đang se lạnh , nhưng chỉ cần 1 bóng đèn trong chuồng về đêm là được mà .
Ban ngày cho uống tỏi chống lạnh . Bạn có hay rắc vôi bột khử trùng ko ? bạn nuôi vườn hay nuôi nhốt chuồng ?

Tôi không hiểu cái trại này làm ăn kiểu gì mà lúc trước bạn đăng tin loại bệnh này với trại , mà giờ vẫn chưa có cách khắc phục tới giờ , lang từ đàn này tới đàn khác thì còn cái gì nữa

chia buon cung bac

nhà em có đàn gà 600 con. được 2 tháng 10 ngày rồi. nó cũng đang bị đi ỉa phân bảy sắc cồng vồng. có con thân nhiệt rất nóng ( em nghĩ nó bị sốt )- ko thằm ăn, rụt cổ. không có chạy nhảy mà nằm bệt một chỗ, sờ vào nó thì nó mới chạy té khói. 3 ngày nhà em bị chết mất 10 con, hôm nay chết 2 con. em cho uống thuốc mà không thấy có dấu hiệu tốt lên làm ấy. em đang rất lo lắng :1^: .

hôm nay gọi cho cái anh thú ý anh kêu chiều qua mà không thấy qua. hic. em đang định tiêm Gum cho đàn này, không biết có đúng không. chứ ngày nào cũng chết 2 con thì em xót ruột lắm :1^: . trung bình gà nhà em cungnx 8 lạng rồi.

nhà em có đàn gà 600 con. được 2 tháng 10 ngày rồi. nó cũng đang bị đi ỉa phân bảy sắc cồng vồng. có con thân nhiệt rất nóng ( em nghĩ nó bị sốt )- ko thằm ăn, rụt cổ. không có chạy nhảy mà nằm bệt một chỗ, sờ vào nó thì nó mới chạy té khói. 3 ngày nhà em bị chết mất 10 con, hôm nay chết 2 con. em cho uống thuốc mà không thấy có dấu hiệu tốt lên làm ấy. em đang rất lo lắng :1^: .

hôm nay gọi cho cái anh thú ý anh kêu chiều qua mà không thấy qua. hic. em đang định tiêm Gum cho đàn này, không biết có đúng không. chứ ngày nào cũng chết 2 con thì em xót ruột lắm :1^: . trung bình gà nhà em cungnx 8 lạng rồi.

gà j cho ăn TĂCN mà 2th10 ngày có 8 lạng vậy bố, mấy thằng cha thú y ở vùng quê nào cũng vậy, choảch
gchỉ cho mình với, làm cách nào gà ỉa 7 màu hay vậy

gà j cho ăn TĂCN mà 2th10 ngày có 8 lạng vậy bố, mấy thằng cha thú y ở vùng quê nào cũng vậy, choảch
gchỉ cho mình với, làm cách nào gà ỉa 7 màu hay vậy

á..cho mình đính chính một chút : mình là girl nâu boy nga ^_^.

mỗi con ỉa một mầu là thành 7 sắc thôi à :lol:

đấy. mình cũng ko hiểu luôn. hôm trước gà chết. mình cân hết cả 10 con. chia ra thì là đc có thế thôi. đang lo lắng :1^:

:lol: vkl nhỉ?

chia buon voi bac
va san day, cho em xin 1 lich trinh` tiem phong` chi tiet nhat nha cac bac'.
de cho em va moi nguoi moi vao nghe` co 1 khau^ phong` benh tot nhat !!! thanks !!!

Ở Long Khánh giá gà bi nhiêu vậy bác?

Back