sâu supperworm

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
thưa cùng bà con,tôi cũng có dịp nuôi sâu supperworm
đã cho sinh sản và cũng thu được một ít sâu,nuôi con sâu cũng không khó cho lắm
bà con nào có nuôi rồi có nhiều kinh nghiệm cho hỏi :
-con sâu nếu mình không cho nó thành "cha mẹ" thì thời gian bao nhiêu lâu nó tự chết ?
-cứ bỏ mổi con vào 1 ống,thì lâu và "ngán" quá !(muốn nuôi số lượng nhiều)
cũng có thử (khi vô tình) 1 ống 2-3 con vẩn thành sâu cha mẹ.tuy thời gian thấy dài hơn,bà con có cách nào cho sâu thành bố mẹ,đơn giản và nhiều hơn
rất mong bà con mình chia sẻ kinh nghiêm.rất cảm ơn
thân ái

con sâu nếu mình không cho nó thành "cha mẹ" thì thời gian bao nhiêu lâu nó tự chết

Thời gian bảo quản loại này là Tám tháng .

.tuy thời gian thấy dài hơn,bà con có cách nào cho sâu thành bố mẹ,đơn giản và nhiều hơn
rất mong bà con mình chia sẻ kinh nghiêm.rất cảm ơn
thân ái

Một cách nữa là bác cho sâu vào cát khô . Trong điều kiện ko thức ăn và khô . Nó sẽ chui xuống và hóa nhộng . Cách làm này phải chấp nhận sẽ có hao hụt vì có những con chưa đủ tuổi hóa nhộng . Nó sẽ bò và tìm đúng đồng loại của nó để khử .

Để có số lượng sâu cực lớn ,chủ động ,ta có thể nhìn thấy quá trình lột xác . Bác mua mấy tấm nhựa ép trần . Sau đó mua ống nhựa PVC loại mỏng phi 27 . Sau đó cắt thành đoạn 6 cm . Mua keo dán PVC dán lại thành từng mảng dài 1 mét . Ko để dài hơn vì sẽ làm miếng ván ghép đó nặng nề sau này khó di chuyển . Với một mét chiều dài sẽ cho khoảng trên dưới 200 sâu ép.

Bác bỏ 1 triệu tiền mua vật liệu sẽ có khoảng vài ngàn sâu một lần. Nhà cháu nuôi Sâu . Môi lần cháu ép có hơn ngàn con thôi mà nuôi đã thấy mệt rồi . Mỗi lứa ép đẻ trong vòng hai tháng . Cứ một tuần cháu thay chậu một lần . Vậy là với hơn 1000 bố mẹ . 1tháng có 4 chậu . Hết chu kỳ khoảng 7 chậu . Cho gà ,tắc kè ,,, ăn tạm đủ . Cháu ko dám nuôi nhiều vì ko có diện tích.

Hi vọng vài dòng chia sẻ giúp ích được bác nhiều .

Thời gian bảo quản loại này là Tám tháng .

Một cách nữa là bác cho sâu vào cát khô . Trong điều kiện ko thức ăn và khô . Nó sẽ chui xuống và hóa nhộng . Cách làm này phải chấp nhận sẽ có hao hụt vì có những con chưa đủ tuổi hóa nhộng . Nó sẽ bò và tìm đúng đồng loại của nó để khử .

Để có số lượng sâu cực lớn ,chủ động ,ta có thể nhìn thấy quá trình lột xác . Bác mua mấy tấm nhựa ép trần . Sau đó mua ống nhựa PVC loại mỏng phi 27 . Sau đó cắt thành đoạn 6 cm . Mua keo dán PVC dán lại thành từng mảng dài 1 mét . Ko để dài hơn vì sẽ làm miếng ván ghép đó nặng nề sau này khó di chuyển . Với một mét chiều dài sẽ cho khoảng trên dưới 200 sâu ép.

Bác bỏ 1 triệu tiền mua vật liệu sẽ có khoảng vài ngàn sâu một lần. Nhà cháu nuôi Sâu . Môi lần cháu ép có hơn ngàn con thôi mà nuôi đã thấy mệt rồi . Mỗi lứa ép đẻ trong vòng hai tháng . Cứ một tuần cháu thay chậu một lần . Vậy là với hơn 1000 bố mẹ . 1tháng có 4 chậu . Hết chu kỳ khoảng 7 chậu . Cho gà ,tắc kè ,,, ăn tạm đủ . Cháu ko dám nuôi nhiều vì ko có diện tích.

Hi vọng vài dòng chia sẻ giúp ích được bác nhiều .

tôi cũng có cho cát cùng đá vào cho những kẻ hở, sâu tự bò vào nằm im để thành sâu .nhưng đúng vậy tỷ lệ hao hụt nhiều thời gian cũng lâu hơn.
-lấy nhựa "la phong" làm thành hộp chất ống vào,ép cho cứng khỏi phải bịt "đít" ống.
như vậy mổi ống cho vào bao nhiêu con ?
_tôi làm vậy không biết có đúng ý bạn hướng dẩn không ?
nếu không đúng! bạn có thể hướng dẩn rỏ hơn !

Mỗi con sâu bỏ vào một ống là nhanh nhất bác ạ. Bác xem toàn bộ công đoạn nhé: :D

Kéo chuyên dụng để cắt ống nhựa

Cắt nè:

Sau khi đã dán thành miếng

Đã thành nhộng:

Bắt đầu đẻ

Nở thành sâu non

Sâu trưởng thành

Và đây: Sâu bị hóa kiếp bởi mấy em tắc kè:

hình như con này không thích hợp sống trong
điều kiện nhiệt độ trên 32c

hình như con này không thích hợp sống trong
điều kiện nhiệt độ trên 32c

Em đọc tài liệu nuôi con này từ lâu rồi nên không nhớ.

Tuy nhiên . Nếu mình nuôi SP nhiệt độ chậu nuôi không bao giờ nóng quá đâu . Vì nó ăn nhiều rau thải ra phân ẩm . Chậu nuôi Sâu lúc nào cũng mát hơn nhiệt độ môi trường rất nhiều . Vd : Nhiệt độ môi truờng có thể lên đến 40 . Nhưng trong nhà nhiệt độ chỉ khoảng 36 . Còn trong chậu nuôi sẽ chỉ 30 -32 độ vì chất nền rất ẩm ..

nuoide

cho mình hỏi là cho nó ăn gì thì ít tốn chi phí nhất ?

Em i rất thich nuoi con nay mong các Bác đi trứoc chi rõ hơn ... Đến khi nào thì cho mỗi con vào một ống để chúng biến thành con bọ. Cảm ơn các Bác nhiều !
---------------
Em i rất thich nuoi con nay mong các Bác đi trứoc chi rõ hơn ... Đến khi nào thì cho mỗi con vào một ống để chúng biến thành con bọ. Cảm ơn các Bác nhiều !

Last edited by a moderator:
chào

---------------

chào bạn .theo mình thì nhìn xem em nó to và có màu hơi đen là được
- không chọn con trắng hoặc vừa mới lột vỏ
---------------
anh nuoide ơi

cho em hỏi là .nếu mình nuôi nhiều

thì theo anh cho em nó ăn gì thì ít tốn chi phí thức ăn nhất ?

tấn thành .rất cám ơn anh

chào bạn .theo mình thì nhìn xem em nó to và có màu hơi đen là được
- không chọn con trắng hoặc vừa mới lột vỏ
---------------
anh nuoide ơi

cho em hỏi là .nếu mình nuôi nhiều

thì theo anh cho em nó ăn gì thì ít tốn chi phí thức ăn nhất ?

tấn thành .rất cám ơn anh

ngoài cám gà ra bạn có thể tận dụng phế phẩm nhà bếp:xương cá,heo,gà vịt...v..v miển sao đừng để cám bị mốc ẩm thôi.(tôi đang cho nó thử ăn xác bả đậu nành)đang theo dỏi không biết có phát triển không ?
-còn củ thì cũng phế phẩm luôn,vỏ khớm(thơm) củ cải đỏ hư ,cắt dạt bỏ chổ hư
-nếu nhiệt độ tăng cao ,bạn cắt mốt (thùng nước đá)mổi miếng khoảng 2 tất vuông để vào cho sâu đục làm chổ trú không tập trung một chổ sẻ tăng nhiệt,vừa giúp cho sâu dể lột xác .
---------------
có cách nào cho sâu thành "cha mẹ "nhanh nữa không bà con mình ?

khi sâu hóa nhộng được bao nhiêu ngày thì bác cho ra chậu vậy bác nuoide ...và sau khi cho ra chậu thì ta nên để chúng trong tối hay mang ra ngoài ánh sáng vậy bác...

thì theo anh cho em nó ăn gì thì ít tốn chi phí thức ăn nhất

Em nuôi thử nhiều loại . Thấy cám ngô xay là tốt nhất và rẻ nhất . Cám ngô ko bị mốc ẩm ,giá thành cũng re . Cám gạo cũng rẻ nhưng dễ bị mốc ,nhất là với cám của lúa mới thu hoạch do độ ẩm của nó đã cao

Nếu tìm trên google kỹ thuật nuôi Sp . Chắc chắn sẽ tìm được bài viết hướng dẫn nuôi bằng cám gà như bác maquemau đã nói ở trên . Cám gà cũng mắc tiền và nó cũng đắt hơn cám ngô

Em chỉ nuôi bằng cám ngô , cho ăn rau cải bẹ ,cải bắp ,gốc xà lách xong, . Để bổ xung đạm cho ăn một miếng cá khô " loại cá rẻ cho lợn mua về phơi khô ." Mỗi chậu cho một miếng nhỏ ,hết lại cho thêm . Có cá sâu lớn nhanh .

khi sâu hóa nhộng được bao nhiêu ngày thì bác cho ra chậu vậy bác nuoide ...và sau khi cho ra chậu thì ta nên để chúng trong tối hay mang ra ngoài ánh sáng vậy bác...

Khi ép khoảng 7-12 ngày sâu sẽ hóa nhộng màu trắng . Những con già sẽ hóa sớm . con nào chưa già lắm sẽ hóa muộn hơn chút ,con nào ko đủ tuổi sẽ tóp lại . Khi thu được nhộng trắng . Anh để ra một chiếc chậu dải mỏng chúng ra ko chồng nhiều lên nhau . Sau hơn hai tuần chúng sẽ biến thái hoàn toàn thành con bọ trắng . Mất vài ngay bọ trắng hóa vàng rồi chuyển thành đen hản .KHi chuyển đen chúng bắt đầu giao phối và đẻ trứng . Nói chung chu trình kích thích mất 1 tháng mới có con Bọ đẻ .

Con bọ phải để trong bóng tối anh Ex ạ . Vì bọn này thuộc nhóm bọ Đêm . Nếu để sáng quá chúng ko giao phối và đẻ đâu . Ko những vậy chúng còn bay nữa . Loại này rất ít khi bay chỉ khi thiếu nước ,mật độ dày quá ,ánh sáng quá mạnh chúng sẽ bay .

Từ lúc bắt đầu đẻ

Đến khi nở thành sâu non

Khi nào mình lấy mấy cái thùng giấy và bắt mấy con bọ ra là được anh Nuoide? Và con bọ có ăn trứng ko anh?

Trên nhiều tài liệu có nói nếu thiếu nước bọ sẽ ăn trứng bạn ạ . Vì trứng của nó quá nhỏ nên mình cũng ko biêt sao nữa.

Mình cho đẻ bằng cách sau . Trong một chậu nhựa để một lớp ngô bột dày 1 cm . Sau đó cho vài miếng bìa,khay đựng trứng bằng giấy để tạo nơi trú ngụ cho bọ . Mình để tầm 7-10 hoặc nửa tháng là bắt bọ sang chậu khác .

Anh nuoide có cây kéo chuyên dùng cắt ống nhựa PVC hay quá. Em muốn làm như anh lắm, nhưng không có kéo đó, anh có cách nào khác không anh, cưa thì lâu và cực, ở nhà em cũng có mấy cây kéo khủng nhưng cắt vào thì cái ông bị tụt ra. :(

Kéo đó bán đầy ngoài thị trường . Rẻ nhất là 45k càng đắt tiền thì kích thước cắt được càng cao . Mình cắt ống Phi 27 do đó mua kéo nhỏ nhất . Bạn cứ ra đại lý vật liệu xây dựng . Nơi bán ống nhựa PVC chắc chắn có . Kéo này dùng cho thợ đường ống điện nước . Bạn hỏi mấy ông chạy công trình điện nước dân dụng chắc chắn có . Làm ít hỏi mượn cũng ok . Khi mua ống nhớ mua loại ống rẻ tiền nhất nhé . Loại nhiều tiền dầy hơn có độ bền cao hơn được dùng để chạy trong công trình ngầm hoặc ngoài trời . Mình nuôi sâu không cần dầy .

Tui ở Kiên Giang, đang nuôi khoảng 100 khay SW, chủ yếu sử dụng cám gà muốn tìm mua cám ngô xay để hạ giá thành mà không thấy chỗ nào bán. Ai ở Kiên Giang hoặc các tỉnh lân cận biết chỗ nào có bán cám ngô xay thì chỉ tui với. thanks!

sâu này ngày càng "hot'' nuôi làm mồi cho cá rông cưng, jo thì làm thức an cho gà, tacke... và làm đặc sản cho người!

Back