so sánh bò với dê

• Thread starter hoanghuy_339
  • Ngày gửi
e tính nuôi bò hoặc dê nhưng không biết con nào kinh tế hơn.mong các bác tư vấn giúp e với.

e tính nuôi bò hoặc dê nhưng không biết con nào kinh tế hơn.mong các bác tư vấn giúp e với.
Giờ đam mê con nào thì nuôi con đó thôi, với tùy điều kiện của gia đình nữa....
Anh nuôi dê thì nói nuôi dê sẻ hơn, còn anh nuôi bò thì nói nuôi bò hơn.....
Thức ăn của con dê đa dạng, dê ăn được nhiều thứ hơn bò
Vốn đầu tư cho con dê ít hơn bò....

mình tính đơn giản nhé ... 1 con bò 1 năm lợi nhuận từ 10-15tr ........ 1 chú dê 1 năm lợi nhuận từ 3-5tr ... dê mau lời hơn dễ kiếm đồ ăn hơn, ồn ào hơn. dễ chết hơn ........... bò thì 1 năm 1 con lời có bao nhiêu đó !!!! ......nói tóm lại là vậy.................... hi .......riêng mình thì mình chọn con bò ....

Nói lợi nhuận thì không rõ nghĩa.
Đôi khi nuôi Dê có lời nhiều, vì tốn nhiều
công sức hơn, chứ không nhàn như nuôi bò.
Bạn phải trừ tiền công chăn nuôi ra, thì
mới biết thực lợi nhuận là bao nhiêu.

Tôi suy nghĩ khác về 2 con này ở chỗ nuôi
Dê dễ bán thịt vì con dê bé nhỏ, dễ giết
mổ và bán ở mọi nơi, nhưng con bò to hơn,
chỉ tiện giết mổ ở nơi có chợ.

Dê đẻ ra, bây giờ giữ lại hầu hết các con
dê cái, chỉ ăn dê đực thôi, nhưng sau này
dê cái nhiều, thì cũng phải ăn dê cái nữa
chứ. Dê cái thì ít thịt, tỷ lệ thịt móc hàm
và thịt hơi thấp hơn dê đực, có nghĩa là
bán dê cái bây giờ đắt hơn dê đực, vì có
nghĩa là bán dê giống. Sau này, khi dê cái
bão hoà, thì bán con dê cái cùng trọng lượng
hơi với dê đực, sẽ bị rẻ hơn.

Ở Mỹ, dê cái đắt hơn, vì người ta nuôi lấy
sữa. Sữa dê đắt tiền hơn sữa bò. Vì vậy,
Việt Nam sau này cũng nuôi dê sữa, thì tình
hình giá cả cũng khác.

Việc tính toán so sánh, vừa theo thời, vừa
theo phong tục ăn của chợ nhà, không thể lấy
câu trả lời ở quán ăn Ninh Bình mà áp dụng
vào làng nuôi dê ở đồng bằng sông Cửu long
được. Riêng tôi, nếu có điều kiện, thì tôi
thích Bò hơn Dê, chỉ vì đỡ công lao động hơn.

Toppic thấy zui zui tham gia cho zui .

thế làm nông với làm công nhân - cái nào ngon hơn
làm ruộng với trồng tiêu - cái nào ngon hơn
Trồng khoai với trồng điều - cái nào ngon hơn
nuôi chó cảnh với nuôi gà thả vườn - cái nào ngon hơn
---------vv-------------------------------

Người tính ko bằng trời tính - Cứ thuận theo ý trời là ngon

ko thích làm nông thì làm công nhân - ko thích gò bó thì làm nông
nước ngập thì lấy gì trồng tiêu - ko nước thì sao mà trồng lúa
ở TP thì nuôi chó cảnh chứ có thả gà được đâu - ở quê nuôi chó cảnh lông đâu mà nó mọc

Câu hỏi tiếu lâm - vì bạn chưa có làm nông - nếu đả làm nông thì khỏi hỏi .
Bạn thắc mắc - chổ nuôi được cả 2 loại thì sao ? - đúng ko .

Xin thưa bạn - trời sẽ cho bạn nuôi tốt 1 loại mà thôi - người ta gọi là mát tay hay còn gọi là có tay nuôi - nuôi lung tung thì chẳn có con nào ngon hơn con nào cả .

Last edited by a moderator:
Dạ. cám ơn mọi người nhiều, đã quan tâm đến câu hỏi của e. chúc các bác thành công trong mọi công việc.

Tùy theo sở thích, môi trường thích hợp với con nào nuôi con đó. Con bò ở đâu bán cũng được, con dê thì có chỗ rất khó bán. Con dê nuôi cầu kỳ hơn con bò. Nuôi dê chăn thả được mới dể có lời. Con bò cũng 1 người chăm, con dê cũng 1 người chăm

mình tính đơn giản nhé ... 1 con bò 1 năm lợi nhuận từ 10-15tr ........ 1 chú dê 1 năm lợi nhuận từ 3-5tr ... dê mau lời hơn dễ kiếm đồ ăn hơn, ồn ào hơn. dễ chết hơn ........... bò thì 1 năm 1 con lời có bao nhiêu đó !!!! ......nói tóm lại là vậy.................... hi .......riêng mình thì mình chọn con bò ....
Vốn cho 1 con bò thì có thể mua được 10 con dê, 10 con dê mổi năm cho ra biết bao nhiêu là con con, có bị hư thai, sẩy thai, chết mẹ chết con thì củng chả ảnh hưởng gì nhiều đến kinh tế , nhưng 1 con bò mổi năm nó vô tình chết hoặc hư thai là năm đó công cóc....

Toppic thấy zui zui tham gia cho zui .

thế làm nông với làm công nhân - cái nào ngon hơn
làm ruộng với trồng tiêu - cái nào ngon hơn
Trồng khoai với trồng điều - cái nào ngon hơn
nuôi chó cảnh với nuôi gà thả vườn - cái nào ngon hơn
---------vv-------------------------------

Người tính ko bằng trời tính - Cứ thuận theo ý trời là ngon

ko thích làm nông thì làm công nhân - ko thích gò bó thì làm nông
nước ngập thì lấy gì trồng tiêu - ko nước thì sao mà trồng lúa
ở TP thì nuôi chó cảnh chứ có thả gà được đâu - ở quê nuôi chó cảnh lông đâu mà nó mọc

Câu hỏi tiếu lâm - vì bạn chưa có làm nông - nếu đả làm nông thì khỏi hỏi .
Bạn thắc mắc - chổ nuôi được cả 2 loại thì sao ? - đúng ko .

Xin thưa bạn - trời sẽ cho bạn nuôi tốt 1 loại mà thôi - người ta gọi là mát tay hay còn gọi là có tay nuôi - nuôi lung tung thì chẳn có con nào ngon hơn con nào cả .
Đúng vậy, làm nông thì phải nhìn mặt mũi ông trời nữa. Kỹ thuật hiện đại đến đâu cũng thế mà thôi. Trước khi hỏi nuôi con nào hơn, sao bác không tự hỏi với điều kiện tự nhiên (đất đai, khí hậu, thời tiết, địa hình,...) ở nơi bác định làm thì con gì phát triển tốt nhất? Thế mạnh, thuận lợi của bác là gì? Khó khăn lại là những gì? Thậm chí nguồn vốn của bác nhiều ít thế nào?...
Không phân tích được những vấn đề đấy thì bác nuôi con gì cũng dễ phá sản lắm, vì bác chả biết gì về vật nuôi của mình cả. Nhất là khi nuôi nhiều, nuôi thành đàn, nó khác hẳn với việc nhà nuôi dăm ba con lấy sức kéo hay lâu lâu mổ ăn chơi.

Vốn cho 1 con bò thì có thể mua được 10 con dê, 10 con dê mổi năm cho ra biết bao nhiêu là con con, có bị hư thai, sẩy thai, chết mẹ chết con thì củng chả ảnh hưởng gì nhiều đến kinh tế , nhưng 1 con bò mổi năm nó vô tình chết hoặc hư thai là năm đó công cóc....
Vốn 1 con bò = 10 con dê sao đc nhỉ.1 con bò cái Lai mà phối giốn đc giờ cũng tầm 25 củ chứ ít gì còn dê cái 1con cũng 6-7 củ chứ ít gì.12 năm trước lúc còn ở nhà cũng có nuôi ~ 15 con bò cỏ nhưng từ khi vào sg học ko ai chăn nên bán hết.năm sau có ~ 200 củ nhưng chưa biết đầu tư nuôi con gì đây,đag phân vân giữa bò lai vs dê bách thảo.
đk: nơi chăn thả thì đồi nuối đã trong keo bạc ngàn(rừng keo của nhà vs hàng xóm),còn rừng núi tự nhiên thì cũng nhiều vì nhà gần núi mà.có ~ 1hec đất ruộng trồng cỏ(hec miền trung nhe).Còn rơm phơi khô thì rất rất nhiều hầu như ko ai thèm phơi khô cả.
Thời tiết thì nắng từ tháng giêng cho tới t9 sag tháng 10 bắt đầu vào mùa lũ lụt rồi.(mình ở Huyện Hoài Ân - Bình Định).mong các bác tư vấn giúp.Thanks All

Vốn 1 con bò = 10 con dê sao đc nhỉ.1 con bò cái Lai mà phối giốn đc giờ cũng tầm 25 củ chứ ít gì còn dê cái 1con cũng 6-7 củ chứ ít gì.12 năm trước lúc còn ở nhà cũng có nuôi ~ 15 con bò cỏ nhưng từ khi vào sg học ko ai chăn nên bán hết.năm sau có ~ 200 củ nhưng chưa biết đầu tư nuôi con gì đây,đag phân vân giữa bò lai vs dê bách thảo.
đk: nơi chăn thả thì đồi nuối đã trong keo bạc ngàn(rừng keo của nhà vs hàng xóm),còn rừng núi tự nhiên thì cũng nhiều vì nhà gần núi mà.có ~ 1hec đất ruộng trồng cỏ(hec miền trung nhe).Còn rơm phơi khô thì rất rất nhiều hầu như ko ai thèm phơi khô cả.
Thời tiết thì nắng từ tháng giêng cho tới t9 sag tháng 10 bắt đầu vào mùa lũ lụt rồi.(mình ở Huyện Hoài Ân - Bình Định).mong các bác tư vấn giúp.Thanks All
EM đang so sánh chung, vì 1 con dê tơ chữa và đẹp tầm 3-4tr ( BT), còn 1 con bò đẹp chữa củng 30-40tr....
Nếu nuôi thịt vỗ béo thì, 10 con dê tầm 20tr, mổi tháng tăng trọng 3-6kg mổi con ( 10 con tương đương 30-60kg, nhân với giá 100 thôi củng kiếm đc 3-6tr/10 con, còn 1 con bò thì em nghĩ ko bằng, vì em củng chưa nuôi bò nên ko thể tính thêm con bò để so sánh, cái này anh tự tính xem thử

1ha thì ở đâu chả như nhau bác, lại còn trung vs nam cái gì. 1 sào thì mới khác nhau.

hi hi hôm qua em mới mua cặp dê về để cạnh chuồng heo cho vui nhà vui cửa.
Tía em đang nuôi heo cũng khá lắm, ổng rất là mê chăn nuôi nên giờ tính kiêm thêm nuôi dê nữa.
Cho em ké vào đây cho sôm tụ.

Chuồng trại cho dê có cần kín gió không các bác? Dê có chịu lạnh tốt không bác. Nóng thì em nghĩ nó chịu tốt, lạnh thì không hiểu nguyên do.

có rừng keo kìa ... dê ngay và luôn !!! bác sắp giàu tới nơi rồi .. giờ chỉ là bắt tay vào làm và làm 1 cách đàng hoàng nghiêm chỉnh và sáng tạo !!! ^^ mình thì đang nuôi bò :v và hiện đang nghèo rớt mồng tơi vì ham chơi hơn làm :v

có rừng keo kìa ... dê ngay và luôn !!! bác sắp giàu tới nơi rồi .. giờ chỉ là bắt tay vào làm và làm 1 cách đàng hoàng nghiêm chỉnh và sáng tạo !!! ^^ mình thì đang nuôi bò :v và hiện đang nghèo rớt mồng tơi vì ham chơi hơn làm :v

xin chúc mừng bác nhe vì đã biết nguyên nhân vì sao mình nghèo rớt mồng tơi rùi.còn ko bit cải tà qui chánh đi để làm giàu.hihi.sao mình nghe nói dê ít ăn lá ke mà bác(loại keo lấy gỗ đó hình như keo lá tràm).

xin chúc mừng bác nhe vì đã biết nguyên nhân vì sao mình nghèo rớt mồng tơi rùi.còn ko bit cải tà qui chánh đi để làm giàu.hihi.sao mình nghe nói dê ít ăn lá ke mà bác(loại keo lấy gỗ đó hình như keo lá tràm).
tràm thì bó tay rồi!!! cây keo lâu năm thì quá ngon! mình có 10 con bò chứ mấy .. vì đang dành dụm tiền mua đất để nhân đàn lập trang trại .. nên mức sống rất thấp ... chiều chiều tới là uống rượu đế thoy ,,,, hy vọng 5 năm sau có xe hơi :v

Vài lời chia sẽ cùng bạn tham khảo. Tháng 2 năm 2014 mình đầu tư 50 triệu mua đàn dê 40 triệu làm chuồng 10 triệu. Nuôi đến nay mình đã bán dê đực được 12 triệu và hiện giờ chuồng mình còn lại 26 con ước tính khoản 80 triệu. Mình vừa đi làm công ty vừa chăm sóc đàn dê. Chúc bạn chăn nuôi thành công

Back