So sánh giá trị của con Chồn hương và cầy vòi hương

• Thread starter dentk
  • Ngày gửi
Tham gia diễn đàn em thấy các bác rao bán chồn hương tuy nhiên khi xem lại hình thì đa số là không phải chồn hương mà là cầy vòi hương. Trong topic về mua bán trao đổi thì thấy có một bác nói giá trị thịt thương phẩm của chồn hương không bằng cầy vòi hương, theo em được biết thì chồn hương là loại quý hiếm hơn cầy vòi hương. Vậy nguyên nhân từ đâu mà có sự nghịch lý này hả các bác. Mời các bác cho ý kiến về giá trị của con chồn hương và cầy vòi hương nhé để người nông dân khi mua giống tránh được sự nhầm lẫn. Cảm ơn các bác

chào bạn

ý bạn nói con này phải không ?

mình tiềm 2 năm rồi mà không thấy đó bạn

sao lại không có.alo 0914738291 đi.em có đấy.....................tại vì chưa tìm đúng người thôi..ha ha.

Đúng rồi anh tanthanh àh. Loại có 7 vòng ở đuôi và loại ko có vòng thì giá trị của con nào hơn ah.

chào bạn

ý bạn nói con này phải không ?

mình tiềm 2 năm rồi mà không thấy đó bạn

Bạn ơi con này tên khoa học của nó là CẦY HƯƠNG nhưng nó lại ko đắt bằng cầy vòi hương đâu.Giá cầy vòi hương là 700-900/kg còn cầy hương này giá chưa = một nửa của cầy hương.Bởi vì cầy hương này rất khó nuôi và nhà hàng ko ưa chuộng.Bạn đừng nghe bất cứ ai nói là nó đắt nhé.Nó rất rẻ và cũng rất sẵn.Chủ yếu phân bố theo từng cánh rừng.Ví dụ ở Thanh hóa mình thì chỉ có vùng giáp rừng Cúc phương là có thôi.Mình mua thử vài cặp nuôi thử nhưng con này còn khó nuôi hơn cả con cầy vòi hương nhiều.Mà bạn cũng phải cẩn thận vì ko khéo là bị lừa bán cho con cầy hương nhưng lại là cầy giông.Cầy giông nhìn giống cầy hương nhưng giá lại chỉ có 60-100k/kg thôi.Tốt nhất là nên nuôi CẦY VÒI HƯƠNG và CẦY HOA QUẢ bạn ạ.

anh nói sai rồi-cầy giông khác cày hương xa lăm.mà khu vực trong nam người ta sử dụng cầy hương 7 khoan xạ thơm này nhiều lắm chư không ít như khu vực phía bắc đâu.vì đó là hàng hiếm đấy.
nó hiếm không phải vì giá trị của nó thấp mà là vì không ai nuôi và khó nuôi.(nhưng chú ý kỹ 1 tí thì cũng dễ thôi:về con nào không ăn thịt thì bạn bỏ chuối nó ăn,con nào ăn được 1-2 thứ đó là chắc sống,còn không ăn là thua,không chăm sóc được đâu,ăn thịt đi).thịt nó rất ngon đấy-ngon hơn vòi hương nhiều-nước tiểu của nó 7 ngày vẫn còn thơm đó.mình nuôi 10 con còn 6 thôi.ở mình thì còn nhưng vùng khác thì ít lắm vì nó sống theo vùng thôi.

Last edited by a moderator:
Cầy hương có khắp mọi miền, nhưng miền bắc nghèo quá, nên nó bị tuyệt giống thôi.
Ngày xưa cầy hương còn vào cả chuồng gà để ăn trứng và bắt gà, ông nội tôi còn
bẫy đưỢc, nhưng khi tôi lớn lên thì cả hàng trăm cây số bán kính cũng không bói
ra con nào nữa .
*
Nuôi con này thì các đàn bà trong nhà không thể nào có bầu và đẻ con được.
Nhà hàng nào làm thịt nó thì cũng vậy, từ bà cho đến cháu chắt gái sẽ không thể
có bầu và đẻ được . Khách nào ăn nó, thì vợ đang có bầu sẽ xảy thai, ai chưa có
bầu, thì một tháng sau mới có thể có bầu.
*
Nuôi nó ở nhà chứa điếm thì rất tiện, vì các chị em khỏi phải xài thuốc ngừa.
*

*
*
không hẳn là như vậy đâu bro ơi ... Trong khoa học nông nghiệp đâu có thể nào nói như vậy dc nè. Em thì chưa nghe qua chuyện này.. Các bác nào có trãi nghiệm qua rồi thì pót chia sẽ cho anh em nha

Cầy hương có khắp mọi miền, nhưng miền bắc nghèo quá, nên nó bị tuyệt giống thôi.
Ngày xưa cầy hương còn vào cả chuồng gà để ăn trứng và bắt gà, ông nội tôi còn
bẫy đưỢc, nhưng khi tôi lớn lên thì cả hàng trăm cây số bán kính cũng không bói
ra con nào nữa .
*
Nuôi con này thì các đàn bà trong nhà không thể nào có bầu và đẻ con được.
*
*

Cái này là khoa học chứng minh hay là kinh nghiệm thực tế thế bác ơi. Xin hỏi trong diễn đàn này có ai có kinh nghiệm về chuyện này ko à.
Nếu đúng như vậy thì em xin kiếu vì ... he he. Em chưa có vợ nhà lại con một. Ka ka

Cái này trước tiên là do kinh nghiệm, người săn được cầy hương,
thì vợ xảy thai luôn, còn dầu thơm, phấn thơm có pha xạ hương,
ai xức bôi, thì không bao giờ có bầu, cho đến khi hết mùi thơm
mới có thể có bầu được. Truyện vua chúa lấy vợ mà cho hoàng hậu
xài dầu thơm phấn thơm có xạ hương đã ghi chép trong lịch sử rồi.
Bạn chịu khó tìm đọc đi. Các thày lang, dù mới cắp tráp theo
thày, đã biết điều này. Bạn chịu khó hỏi ông lang trong làng
xem có phải không?
*
Còn đây là tin vỉa hè: anh nào nuôi chó, huấn luyện chó cho công
an hay quân đội, thì cũng không có con. Tôi chưa tin vào tin
vỉa hè lắm, vì đó chỉ là kinh nghiệm ở một hay vài người thôi.
*
Sau đó, là khoa học đã khẳng định, xạ hương là có hại cho thai,
nhất định truỵ thai, mặc dàu số lượng rất ít không thể thấy được
(nhưng ngửi thấy được). Bạn hãy tìm đọc sách của dược sỹ Đỗ Tất
Lợi, đã in 4 chục năm rồi, có nói về xạ hương.
*
Bạn chưa tin, thì có thể thí nghiệm, nhưng đừng thí nghiệm lâu
quá, vì vợ già, tỷ lệ con bị bệnh Down tăng cao, hoặc máy hỏng hẳn.
*

Chào các bạn, tôi thấy các vị cứ tranh luận mà quên rằng: Nhà hàng, quán nhậu họ (nhu cầu) cần con chồn loại nào, giá cả ra sao? và thuật ngử thông dụng từ nam tới bắc họ kêu cầy hương (chồn hương) để chỉ một con vật duy nhất là cầy vòi hương. Cầy Vòi hương có 2 loại phân biệt bởi 2 màu lông khác nhau được phân bố theo vùng lãnh thổ (vùng cao nguyên ít sông suối có màu lông vàng đen mõm đen; vùng đồng bằng có màu như con mèo mướp mõm trắng. Con màu vàng đen nuôi trọng lượng lớn hơn. Ở quê tôi (Sài gòn) bạn ra chợ Kim Biên mua hóa chất, tất cả tên hóa chất đều được việt hóa kêu đúng tên việt hóa họ mới bán, con chồn hương cũng vậy, đành rằng tên khoa học không ai cải được, ta phải hiểu ngôn từ bình dân thôi các bạn ạ!
---------------
Chào bạn anhmytran! Người da đen họ thích nhất mùi xạ hương. giàu nhiều thì xài hàng thứ thiệt từ cầy hương, mùi họ thích, người da trắng, người da vàng châu á không thích có khi bị nôn ói. còn nói về tác dụng không có con, hoặc sảy thai là đều không có. Mùi xạ hương đối với người da đen kích thích (tình dục) ác liệt lắm đó bạn

Last edited by a moderator:
sưa tầm tên báo

Xạ hương có vị cay, tính ôn, không độc, vào 12 đường kinh; có tác dụng thông khiếu, thông kinh lạc, đuổi tà trừ uế. Trong đông y, x ạ hương được dùng một cách phổ biến làm thuốc hồi sinh, trừ trúng độc trong trường hợp đau bụng dữ dội, trúng phong hôn mê, điên cuống, bụng ngực đau thắt, tẩu mã. Dùng ngoài tiêu ung sang thũng. Liều dùng: 0,04g đến 0,2g. Dùng để bào chế thuốc hoàn và thuốc bột. Không dùng trong thuốc sắc. Kiêng kỵ: Người âm hư, suy y ếu, phụ nữ có thai không được uống. Một số bài thuốc có xạ hương: 1.Khai khiếu, hồi tỉnh: Chữa các chứng bệnh: Trúng phong, kinh giản, đột nhiên ngã lăn quay, hôn mê, bất tỉnh, chân tay lạnh, kéo đờm. Dùng các bài thuốc sau: Bài 1: Chí bảo đơn: xạ hương, chu sa, sừng tê giác, hùng hoàng, đồi mồi, hổ phách, bocneol đều 50g, ngưu hoàng 25g, an tức hương 75g. Nghiền thành bột mịn, hay làm viên hoàn. Thuốc bột uống mỗi lần 0,8g (5 phân) hoặc 1 hoàn, ngày 1 - 2 lần, uống với nước sôi còn nóng. Trị các chứng bệnh trên. Bài 2: Thái ất tử kim đĩnh: Sơn từ cô 80g, thiên kim tử 40g, hùng hoàng 12g, đại kích 60g, ngũ bội 40g, chu sa 12g, xạ hương 12g. Các vị trên tán thành bột mịn, làm thành thỏi hình trụ, mỗi thỏi nặng 4g. Liều dùng cho người lớn từ 2g - 6g. Dùng chữa các trường hợp trúng độc do thức ăn, hôn mê ngã quay, chết đuối hay thắt cổ mà ngực còn ấm. 2. Trừ ứ, trị chấn thương do ngã, đòn đánh: Xạ hương 0,4g; tô mộc 20g; đinh hương 20g; đồng thiên nhiên 12g; nhũ hương12g; một dược 12g; huyết kiệt 12g; hồng hoa 8g; mã tiền chế 4g. Chế thành thuốc bột. Mỗi lần uống 4g, ngày 2 lần, uống với rượu trắng. Trị thương tích do ngã, đòn đánh.

3. Tống mủ, tan nhọt: dùng bài Lục thần hoàn: xạ hương 1,0g; ngưu hoàng 1,5g; bột trân châu 1,5g; băng phiến 1,0g; hùng hoàng 1,0g; thiềm tô 1,0g. Tất cả tán thành bột mịn. Thiềm tô hoà tan bằng rượu trắng, làm thành viên hoàn nhỏ như hạt cải, bao áo bằng than củi (bách thảo sương). Người lớn mỗi lần uống 10 viên; trẻ em giảm bớt liều. Ngày uống 2 lần, với nước đun sôi. Chủ trị viêm họng cấp tính, loét đầu vú (áp xe vú) và các thứ nhọt độc sưng đau, chữa sốt cấp tính, trúng độc, mê loạn, tâm trạng suy nhược. 4. Thúc đẻ, ra thai: Trường hợp thai chết lưu, hoặc sót rau. Dùng bài Thuốc bột hương quế: Xạ hương 0,02g, nhục quế 2g. Nghiền thành bột, chia làm 2 lần, uống với nước nóng. 5. Làm đẹp da: X ạ hương 0,4g; bạch cương tằm 1,6g; băng phiến 0,8g; sơn trà 1,6g; đậu xanh 2,4g. Tất cả nghiền thành bột mịn, nhào với nước đánh nhuy ễn như kem. Đây là đơn thuốc dưỡng da cung đình để giữ sắc đẹp cho phụ nữ. TS. Nguy ễn Đức Quang (SKvà ĐS)

Cái này trước tiên là do kinh nghiệm, người săn được cầy hương,
thì vợ xảy thai luôn, còn dầu thơm, phấn thơm có pha xạ hương,
ai xức bôi, thì không bao giờ có bầu, cho đến khi hết mùi thơm
mới có thể có bầu được. Truyện vua chúa lấy vợ mà cho hoàng hậu
xài dầu thơm phấn thơm có xạ hương đã ghi chép trong lịch sử rồi.
Bạn chịu khó tìm đọc đi. Các thày lang, dù mới cắp tráp theo
thày, đã biết điều này. Bạn chịu khó hỏi ông lang trong làng
xem có phải không?
*
Còn đây là tin vỉa hè: anh nào nuôi chó, huấn luyện chó cho công
an hay quân đội, thì cũng không có con. Tôi chưa tin vào tin
vỉa hè lắm, vì đó chỉ là kinh nghiệm ở một hay vài người thôi.
*
Sau đó, là khoa học đã khẳng định, xạ hương là có hại cho thai,
nhất định truỵ thai, mặc dàu số lượng rất ít không thể thấy được
(nhưng ngửi thấy được). Bạn hãy tìm đọc sách của dược sỹ Đỗ Tất
Lợi, đã in 4 chục năm rồi, có nói về xạ hương.
*
Bạn chưa tin, thì có thể thí nghiệm, nhưng đừng thí nghiệm lâu
quá, vì vợ già, tỷ lệ con bị bệnh Down tăng cao, hoặc máy hỏng hẳn.
*

Cái vụ cầy hương thì em chưa chứng kiến chứ ngày trước gần trước em học cũng có một ông huấn luyện chó nghiệp vụ, tuổi cũng đã trên 35 nhưng chả thấy con cái gì cả. Nhưng đó là số ít nên e ko kết luận gì cả. Không biết có bác nào chứng kiến trường hợp tương tự nào nữa không

Co AI co Cay ban ko.m o Thai nguyen
Minh nuoi cay huong dc 8 nam roi, nuoi tu luc chua co vo. Hau nhu ngay nao cung tiep xuc voi bon chung, quan ao cung co mui xa huong cua chon bam vao. Hien tai minh dc 2 dua con roi nen van de bac anhmytran noi co the chi la loi don chua co can cu khoa hoc

Back