Thảo luận so sánh hiệu quả chăn nuôi giữa ngan pháp và con gà ta

trinh huy

Thành viên mới
Ok. Vậy a làm blo. Nhà cũng còn kha khá blo mà. Ko cần xây đâu chú nhỉ. Láng nền và đóng sàn làn xong

dudo92

Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường
Nông dân @
A Hùy làm cái nhà màng đi, dạy e làm với, ahi hi. E làm xong là chỉ nghĩ ăn nghỉ à vì lu bu quá, k thở ra hơi. Trên e bán 1 cuộn 1 tạ 8 triệu, 1000m2, tính ra có 8k/m2. mà bền 2 3 năm, e đi thăm quan các nhà màng rồi, làm bằng tre hết.

haixuan026

Thành viên mới
Ok. Vậy a làm blo. Nhà cũng còn kha khá blo mà. Ko cần xây đâu chú nhỉ. Láng nền và đóng sàn làn xong
chắc vẫn phải xây mấy cái trụ để đỡ xương của sàn ,nếu có điều kiện thì xây thẳng lên đỡ luôn thanh kèo của mái thì càng chắc ,trên bác có gạch ximang ko ,babanh cũng dc ,rẻ ấy mà ,bác định xây dài rộng ra sao ,e tư vấn tính tiền luôn cho bác ,hi
[DOUBLEPOST=1478446559,1478446426][/DOUBLEPOST]
A Hùy làm cái nhà màng đi, dạy e làm với, ahi hi. E làm xong là chỉ nghĩ ăn nghỉ à vì lu bu quá, k thở ra hơi. Trên e bán 1 cuộn 1 tạ 8 triệu, 1000m2, tính ra có 8k/m2. mà bền 2 3 năm, e đi thăm quan các nhà màng rồi, làm bằng tre hết.
thanh niên làm cả rau sạch à ha ,hăng hái đấy ,định thâm nhập toàn bộ thị trường thực phẩm sạch hử,hihi

trinh huy

Thành viên mới
Có gạch xi măng. Mình thanh niên ngoan,chứ ko tối ra làm vài xe cải tiến gạch của nhà nước thì có mà xây mệt.nhưng a thấy gỗ rẻ cứ đóng 2 trụ liền luôn cho nhanh chứ 1 mình loay hoay là ko kịp tiến độ
[DOUBLEPOST=1478446889,1478446803][/DOUBLEPOST]O
ôi...ngan gà a đã xoay chóng mặt rồi. Làm ít bầu bí chúng mát nhà thôi
[DOUBLEPOST=1478446923][/DOUBLEPOST]Chú có kiểu chuồng nào cho a tham khảo với
[DOUBLEPOST=1478447004][/DOUBLEPOST]Chắc a làm 35m2 trước chú à. Trật quá thì lại làm thêm chuồng ở vị trí khác

dudo92

Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường
Nông dân @
E làm để nuôi gà vịt ngan à, hihi. Thấy các mối của nhà màng cũng k khó làm nhưng khi trực tiếp chắc cũng xương. E có cái máng cho gà ăn mà không bị bết lông , còn để máng ở ngoài như Hải thì cũng là 1 cách. Mình lấy dây sắt loại to bằng đầu đũa, miễn đủ cứng, bể zích zắc hình sóng để chia ô cho gà mổ ở loại máng ăn bằng nhựa màu đen giống kiểu máng dưới, tránh cho gà nhảy lên thức ăn.

[DOUBLEPOST=1478447528,1478447385][/DOUBLEPOST]A đi mua màn đi, xuống Ninh Hiệp làm vài trăm ngàn là có 1 cuộn gần 100 m dài, làm tẹt ga à. 1kg e mua giá k mặc cả là 120k/ kg. mà cuộn gần 100m tầm 4kg. Về nhờ may gia công cho 2 đường chiều dài để xiên que cố định độ căng cho màn để kín, chiều rộng màn 1m5, m6 m7 cũng có.

haixuan026

Thành viên mới

Có gạch xi măng. Mình thanh niên ngoan,chứ ko tối ra làm vài xe cải tiến gạch của nhà nước thì có mà xây mệt.nhưng a thấy gỗ rẻ cứ đóng 2 trụ liền luôn cho nhanh chứ 1 mình loay hoay là ko kịp tiến độ
[DOUBLEPOST=1478446889,1478446803][/DOUBLEPOST]O

ôi...ngan gà a đã xoay chóng mặt rồi. Làm ít bầu bí chúng mát nhà thôi
[DOUBLEPOST=1478446923][/DOUBLEPOST]Chú có kiểu chuồng nào cho a tham khảo với
[DOUBLEPOST=1478447004][/DOUBLEPOST]Chắc a làm 35m2 trước chú à. Trật quá thì lại làm thêm chuồng ở vị trí khác
nếu chỉ ngủ thì 35m có khi cũng ok oy ,cơ bản hôm mưa thôi ! Mà đất trên nhà bác thì thiếu gì ,làm khiêm tốn thế ,hihi ,làm cái ngang4m-15 ,3m một trụ 12 cột ,gạch ximang 15x22 ,cao2,8m bình quân ,xây 22x22cm bằng 13 hàng x2 viên bằng 26 viên ,giá 1800 /viên ,310 gạch thôi ,trông nó quy mô ,ngan nó mau lớn ,ahihi

Last edited:

trinh huy

Thành viên mới
Gà a đang đau đầu với 2 con mèo. Muốn xào lăn nó lắm rồi nhưng chưa biết bây thế nào
[DOUBLEPOST=1478448086,1478447862][/DOUBLEPOST]Đất trên vườn ko dài lắm chú à,số đất vườn còn lại thì để dự trù nuôi giun. Nên a có thể làm tiếp cái gần ở ao để nuôi cá luôn.

haixuan026

Thành viên mới
Gà a đang đau đầu với 2 con mèo. Muốn xào lăn nó lắm rồi nhưng chưa biết bây thế nào
[DOUBLEPOST=1478448086,1478447862][/DOUBLEPOST]Đất trên vườn ko dài lắm chú à,số đất vườn còn lại thì để dự trù nuôi giun. Nên a có thể làm tiếp cái gần ở ao để nuôi cá luôn.
vâng ,tùy theo hiện trạng của đất mà xây dựng thôi ,theo e thì bác xây trụ gạch là ok nhất ,chứ chân chống bằng gỗ ,nhanh mục ,tính chịu lực ko cao ,300ngan của bác thì mái cũng 7taj ,trống thì tấn2 chứ ít đâu ,e kinh nó sập thì ăn mệt ,ahihi

trinh huy

Thành viên mới

1 mình làm chật vật ghê. Giờ à a chống cây sau đó xây trụ đc ko chú. Chuồng đẹp thật. Đất a dài cũng khá nhưng ko dám chạy dài sát đến đất hàng xóm vì chú e nhà ấy nghiện. Sáng nay sang gọi cổng bán trộm cho a bao cám gạo mà ko dám mua cho chú ấy
[DOUBLEPOST=1478449404,1478448794][/DOUBLEPOST]A ngủ trước nha.4g lại dậy. Ở đây ko dám thức khuya vừa ngủ vừa canh trộm

haixuan026

Thành viên mới
Ecungx một mình đấy ,nhưng e là dân xây dựng lên công việc nó trôi chảy ,theo e là bác xây luôn ,ko biết làm thì thuê ông thợ về làm cho mấy cái trụ ,ko thì tự bác xây dc ,trụ thì xây đến tầm làm sàn thì bác để cái lỗ để đút cây gỗ làm sàn qua rồi xây thẳng lên hạn của mái ,bro thì mái dốc ít nhất là 15% ,vì gỗ nó ko phẳng như sắt đâu ! Vách chắn thì e đang nghĩ gỗ keo bác rẻ thế ,xẻ ra đóng vách chắn hướng gió lùa là ngon đấy !

trinh huy

Thành viên mới
Con ngan khi úm nên làm chuồng sàn. Kể cả lúc nuôi thịt. Dfc thế là tốt nhất. Mua lưới chuyên dung làm sàn cho nó. 48k/1kg. Khí úm nhiệt 35-38 là ok. Nóng tý nó chịu dc chứ lạnh là hỏng. Quay kín vào bằng tấm cót or mua gỗ đóng. Trên che bạt, nilong hay vải đều ok. Mất tuần đầu là quan trọng nhất. Mua về nhỏ viêm gan, r để tầm 12-18h cho tiêu lòng đỏ. Sau đó cho uống nc có pha thuốc úm + men+ thuốc bổ. Nấu cơm lên r nhúng qua nước, trộn thuốc bổ và úm vào, qusn trọng ngất là thái tý hành tươi thật nhỏ trộn cùng. Trải bạt ra té gọi ăn lad nó chạy ra ăn. Cho ăn cơm như thế 2 ngayd rồi cho thêm cám 1 gà trắng vào dần vs cơm. Ăn cám gà trắng đến 12 ngày r chuyển sang cám 1 ngan vịt. Ăn đến 30 ngày chuyển qua cám 2 or 3. Đến 25 ngày nên cho ăn độn vs bã bia bã sắn, tốt nhất bã đậu. Đến 55 ngày thì lại ăn toàn cám ko thôi để cho tăng trọn tốt nhất. Làm như thế để giảm giá thành đầu vào. Nhớ ăn rau xanh, chuối. Ngoài ra tg nuôi phải cho ăn men và thuốc bổ thường xuyên. Hnao mưa mua chai flo 5% của Việt Anh về phòng rất hiệu quả. Ngày 30 mua khoang về ăn chống cắn mổ. Làm vacxin ngày 14 và 21. Ngày 5&8 cho uống or tiêm kháng thể. Sơ sơ thế hihi
[DOUBLEPOST=1453637805,1453637687][/DOUBLEPOST]
Rất tiêc mình dùng Hidro 510 rồi chuyển 548l và 549l có 12% đạm. Giá 285-235-213. Rất hợp lý so với chất lg.
Bạn ơi cho mình hỏi chai flo 5% tên đầy đủ là gì vậy? Mình hỏi mấy tiệm thú y đều không có. Xin cảm ơn

trinh huy

Thành viên mới
Cám ơn bạn nhiều nhé
[DOUBLEPOST=1482281114,1479992412][/DOUBLEPOST]
ui ,giống trên họ hàng nhà e trên lạng giang ,nhưng trên đó toàn nuôi thả vườn thôi ,ít cungz 800-1000 gà ! Đồi vải cứ thả bung ra ! Sướng thật
Chào chú Hải. Đã thu được thành quả khả quan rồi chứ. 300 ngan cái của a mấy ngày nữa xuất rồi,đẹp,đều luôn. Và đã có 200 chú đực kế được 1 tháng,chuẩn bị vào thêm 400 cái nữa để bán tháng 2 ( năm nào cũng được giá thời điểm ấy). A đang chuẩn bị xâu cái ao,dài 30m. Rộng 12m,3mặt là bờ,vậy theo chú thì khoảng 10 triệu có đủ để xây cay ko(1mặt giáp ao lớn a xây nằng ngang,3 mặt có bờ kia a xây nghiêng.

haixuan026

Thành viên mới
Cám ơn bạn nhiều nhé
[DOUBLEPOST=1482281114,1479992412][/DOUBLEPOST]
Chào chú Hải. Đã thu được thành quả khả quan rồi chứ. 300 ngan cái của a mấy ngày nữa xuất rồi,đẹp,đều luôn. Và đã có 200 chú đực kế được 1 tháng,chuẩn bị vào thêm 400 cái nữa để bán tháng 2 ( năm nào cũng được giá thời điểm ấy). A đang chuẩn bị xâu cái ao,dài 30m. Rộng 12m,3mặt là bờ,vậy theo chú thì khoảng 10 triệu có đủ để xây cay ko(1mặt giáp ao lớn a xây nằng ngang,3 mặt có bờ kia a xây nghiêng.
chúc mừng bác ,hôm nào nhờ bác chỉ giáo vụ nuôi ngan oy ,ao bác sâu ko ,84 mét dài ao ,bác xây gạch xi măng thì rẻ ,nhưng e nghĩ đổ bê tông 5cm vát mái đê ao có khi rẻ hơn ,chứ bác xây mà ko có kĩ thuật còn dễ sạt hơn ,bác cho chiều sâu ao ,nhân vs mét dài ao tính ra ngay ,10tr thì hơi hút tí !

trinh huy

Thành viên mới
Chắc a vét bùn lên hết thì chắc khoảng m2-m4 mục đích là tạo a sạch,sau làm sàn nuôi ngan ở ao,dưới thì nuôi cá rô phi. Nếu đổ bê tông vát vậy thì 1 mặt không có bờ sau này đi lại có khó không chú? Đổ liền tại ao thì lấy ván gì để ép lại được chú. Cứ tính là 1m4 đi.Ngan nuôi không khó a chị sợ chỗ chú đầu ra chậm thôi.