• Thảo luận so sánh hiệu quả chăn nuôi giữa ngan pháp và con gà ta

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 24/1/16

1. trinh huy

trinh huy Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Ok. Vậy a làm blo. Nhà cũng còn kha khá blo mà. Ko cần xây đâu chú nhỉ. Láng nền và đóng sàn làn xong

2. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      A Hùy làm cái nhà màng đi, dạy e làm với, ahi hi. E làm xong là chỉ nghĩ ăn nghỉ à vì lu bu quá, k thở ra hơi. Trên e bán 1 cuộn 1 tạ 8 triệu, 1000m2, tính ra có 8k/m2. mà bền 2 3 năm, e đi thăm quan các nhà màng rồi, làm bằng tre hết.

3. haixuan026

haixuan026 Nhà nông tập sự

chắc vẫn phải xây mấy cái trụ để đỡ xương của sàn ,nếu có điều kiện thì xây thẳng lên đỡ luôn thanh kèo của mái thì càng chắc ,trên bác có gạch ximang ko ,babanh cũng dc ,rẻ ấy mà ,bác định xây dài rộng ra sao ,e tư vấn tính tiền luôn cho bác ,hi
      --- @ 6/11/16, Original Post Date: 6/11/16 ---
      thanh niên làm cả rau sạch à ha ,hăng hái đấy ,định thâm nhập toàn bộ thị trường thực phẩm sạch hử,hihi

4. trinh huy

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Có gạch xi măng. Mình thanh niên ngoan,chứ ko tối ra làm vài xe cải tiến gạch của nhà nước thì có mà xây mệt.nhưng a thấy gỗ rẻ cứ đóng 2 trụ liền luôn cho nhanh chứ 1 mình loay hoay là ko kịp tiến độ
      O
      ôi...ngan gà a đã xoay chóng mặt rồi. Làm ít bầu bí chúng mát nhà thôi
      --- @ 6/11/16 ---
      Chú có kiểu chuồng nào cho a tham khảo với
      --- @ 6/11/16 ---
      Chắc a làm 35m2 trước chú à. Trật quá thì lại làm thêm chuồng ở vị trí khác

5. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      E làm để nuôi gà vịt ngan à, hihi. Thấy các mối của nhà màng cũng k khó làm nhưng khi trực tiếp chắc cũng xương. E có cái máng cho gà ăn mà không bị bết lông , còn để máng ở ngoài như Hải thì cũng là 1 cách. Mình lấy dây sắt loại to bằng đầu đũa, miễn đủ cứng, bể zích zắc hình sóng để chia ô cho gà mổ ở loại máng ăn bằng nhựa màu đen giống kiểu máng dưới, tránh cho gà nhảy lên thức ăn.
      A đi mua màn đi, xuống Ninh Hiệp làm vài trăm ngàn là có 1 cuộn gần 100 m dài, làm tẹt ga à. 1kg e mua giá k mặc cả là 120k/ kg. mà cuộn gần 100m tầm 4kg. Về nhờ may gia công cho 2 đường chiều dài để xiên que cố định độ căng cho màn để kín, chiều rộng màn 1m5, m6 m7 cũng có.

6. haixuan026

nếu chỉ ngủ thì 35m có khi cũng ok oy ,cơ bản hôm mưa thôi ! Mà đất trên nhà bác thì thiếu gì ,làm khiêm tốn thế ,hihi ,làm cái ngang4m-15 ,3m một trụ 12 cột ,gạch ximang 15x22 ,cao2,8m bình quân ,xây 22x22cm bằng 13 hàng x2 viên bằng 26 viên ,giá 1800 /viên ,310 gạch thôi ,trông nó quy mô ,ngan nó mau lớn ,ahihi

Last edited: 6/11/16
    7. trinh huy

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Gà a đang đau đầu với 2 con mèo. Muốn xào lăn nó lắm rồi nhưng chưa biết bây thế nào
      Đất trên vườn ko dài lắm chú à,số đất vườn còn lại thì để dự trù nuôi giun. Nên a có thể làm tiếp cái gần ở ao để nuôi cá luôn.

8. haixuan026

vâng ,tùy theo hiện trạng của đất mà xây dựng thôi ,theo e thì bác xây trụ gạch là ok nhất ,chứ chân chống bằng gỗ ,nhanh mục ,tính chịu lực ko cao ,300ngan của bác thì mái cũng 7taj ,trống thì tấn2 chứ ít đâu ,e kinh nó sập thì ăn mệt ,ahihi

9. trinh huy

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      A ngủ trước nha.4g lại dậy. Ở đây ko dám thức khuya vừa ngủ vừa canh trộm

10. haixuan026

Ecungx một mình đấy ,nhưng e là dân xây dựng lên công việc nó trôi chảy ,theo e là bác xây luôn ,ko biết làm thì thuê ông thợ về làm cho mấy cái trụ ,ko thì tự bác xây dc ,trụ thì xây đến tầm làm sàn thì bác để cái lỗ để đút cây gỗ làm sàn qua rồi xây thẳng lên hạn của mái ,bro thì mái dốc ít nhất là 15% ,vì gỗ nó ko phẳng như sắt đâu ! Vách chắn thì e đang nghĩ gỗ keo bác rẻ thế ,xẻ ra đóng vách chắn hướng gió lùa là ngon đấy !

11. trinh huy

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Bạn ơi cho mình hỏi chai flo 5% tên đầy đủ là gì vậy? Mình hỏi mấy tiệm thú y đều không có. Xin cảm ơn