• Thảo luận so sánh hiệu quả chăn nuôi giữa ngan pháp và con gà ta

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 24/1/16

1. kytaimientay

kytaimientay Nhà nông tập sự

kháng sinh Floraphenicol, co các gói bột, và dạng dumg dịch pha sẵn

2. trinh huy

trinh huy Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Cám ơn bạn nhiều nhé
      --- @ 21/12/16, Original Post Date: 24/11/16 ---
      Chào chú Hải. Đã thu được thành quả khả quan rồi chứ. 300 ngan cái của a mấy ngày nữa xuất rồi,đẹp,đều luôn. Và đã có 200 chú đực kế được 1 tháng,chuẩn bị vào thêm 400 cái nữa để bán tháng 2 ( năm nào cũng được giá thời điểm ấy). A đang chuẩn bị xâu cái ao,dài 30m. Rộng 12m,3mặt là bờ,vậy theo chú thì khoảng 10 triệu có đủ để xây cay ko(1mặt giáp ao lớn a xây nằng ngang,3 mặt có bờ kia a xây nghiêng.

3. haixuan026

haixuan026 Nhà nông tập sự

chúc mừng bác ,hôm nào nhờ bác chỉ giáo vụ nuôi ngan oy ,ao bác sâu ko ,84 mét dài ao ,bác xây gạch xi măng thì rẻ ,nhưng e nghĩ đổ bê tông 5cm vát mái đê ao có khi rẻ hơn ,chứ bác xây mà ko có kĩ thuật còn dễ sạt hơn ,bác cho chiều sâu ao ,nhân vs mét dài ao tính ra ngay ,10tr thì hơi hút tí !

4. trinh huy

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Chắc a vét bùn lên hết thì chắc khoảng m2-m4 mục đích là tạo a sạch,sau làm sàn nuôi ngan ở ao,dưới thì nuôi cá rô phi. Nếu đổ bê tông vát vậy thì 1 mặt không có bờ sau này đi lại có khó không chú? Đổ liền tại ao thì lấy ván gì để ép lại được chú. Cứ tính là 1m4 đi.Ngan nuôi không khó a chị sợ chỗ chú đầu ra chậm thôi.

5. haixuan026

chỗ ko có bờ thì phải xây thôi ,đổ vát là ấp vào bờ mà bác ,bờ đất mình tạo vát mái đê ,làm đất tạo mặt phẳng oy ms đổ ,bác xem ao của hải dương làm đấy ,rẻ mà bền hơn xây nhiều ,nhưng phải có bờ đất sẵn oy ,bê tông thì bác tính ra 1 khối bê tông bằng 0,8m3 đá,cộng vs 0.45m3 cát ,măng thì chỉ đổ 4-5 bao trên 1m3 betong đã là ngon oy ,bác nhân m3 vs giá cát đá trên nhà bác là ra tiền ngay ,bờ xây thì bác xây trụ hai bên ,3-4m một trụ ,trụ dài ra chút cho khỏi đổ !

6. trinh huy

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Đúng cái ao này nó ko muốn làm đẹp thì phải. 2 lần cạn nước rồi,chiều nước từ hồ lại chảy về. Chắc đêm nay lại đầy ao. Gà chú thế nào rồi. Tết lại được món lớn đây

7. haixuan026

chưa bác ơi ,gà đẻ mà ,nhiều ng đặt gà mà e ko dám nhận lời đây ,gà nuôi sạch dễ bán ! Bác xem mấy ông mua ngan trên đó có về hp bắt ko ,e theo bác chăn ngan !

8. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      gà giống , ngan vịt giống đang rẻ bèo à, hôm qua bầu cánh trắng về 2k8 xô, mái ngan chắc 2 3k thôi, ngan đen luôn á. Ae cố lên ha.

Vladimir Vu thích bài này.
    9. haixuan026

ko có đầu ra ngan ngon ,chứ có thì t máu ngay ,mà nuôi sạch thì hơi khó chơi đấy

10. trinh huy

Nghề nghiệp:
      lao dong tu do
      Ngan giờ chú lại liên lạc nhanh và gấp với đại gia Long. Đang nuôi 1500 1 lứa và lứa sau 300. Không hao hụt.bầu cánh trắng thì xuống thảm. A nghe nói hôm quá có 1k/em kìa chú Long. Ngan thì a không dám nuôi xô,cứ mái mà chơi.hehe.
      --- @ 22/12/16, Original Post Date: 22/12/16 ---
      Chú tìm kvuc chú hoặc ra chợ hỏi mấy bà bán ngan ở chợ. Nuôi ít mỗi hôm giao các bà ấy 10-15 con đi. Ngan phá đàn ko hao hụt như vịt chứ nuôi ít họ ko về đâu chú ơi

11. haixuan026

hihi ,e mồm to lên ko hợp bán lẻ ,thích cầm cả quyển ,khoảng bao nhiêu thì họ xuống bắt thế bác !