Thảo luận so sánh hiệu quả chăn nuôi giữa ngan pháp và con gà ta

• Thread starter hoangluanls
  • Ngày gửi
Kính chào các bác prô, các chuyên gia chăn nuôi của Agriviet chuyên về mảng gia cầm . Em đang phân vân về 2 con ngan pháp và gà ta. Chỉ đc phép lựa chọn 1 con nên các bác giúp đỡ em nên chọn con nào. Ưu điểm và nhược điểm của 2 con thế nào . Rất mọng nhận dc sự tư vấn của các bác. Thanks

ô k ủ thì k thể tăng giá trị vụ 2 lên được. Nuôi giun mà cần vốn thì ô nhầm rồi.
t hiểu nó ko đáng bao nhiêu vốn nhưng công sức thì ko ít đâu ,lên từ từ ! Làm nông dân phải mất 3-5 niên để hình thành thai nghén là chuyện bt ! Bình tĩnh đi ông b hjhj

Chịu khó hơn bình thường để t thuyết phục ra giá cao từ người mua, chắc b chê tiền rồi, nhất là vào thời điểm hiện tại giá gà giống đang tụt dốc không phanh.

Chịu khó hơn bình thường để t thuyết phục ra giá cao từ người mua, chắc b chê tiền rồi, nhất là vào thời điểm hiện tại giá gà giống đang tụt dốc không phanh.
yhaha ,ông troll t à ,tiền thì thèm rỏ dãi ra ,cơ mà phải biết nuốt xuống ,nghẹn đấy ! Có gà gì ngon ,báo qua mail nhé ! Ác éc sao ,tam hoàng ,phượng ,..

Ngan 15 ngày, chú xem thế nào? Mà đàn mía bắt trước a 2 ngày giờ ntn rồi. Up a ngắm với.
yhaha ,ông troll t à ,tiền thì thèm rỏ dãi ra ,cơ mà phải biết nuốt xuống ,nghẹn đấy ! Có gà gì ngon ,báo qua mail nhé ! Ác éc sao ,tam hoàng ,phượng ,..
Chú Hải ơi! A nghe chú Long nói chú làm chuồng gà tránh bão rất tốt,lại tiện lợi. Đúng là dân xd khác hẳn. A đang chuẩn bị làm chuồng sàn ở dưới tán gốc vải ngoài vườn. Chú tư vấn giúp a với. Thanh kiu nhìu nhìu

Ngan 15 ngày, chú xem thế nào? Mà đàn mía bắt trước a 2 ngày giờ ntn rồi. Up a ngắm với.

Chú Hải ơi! A nghe chú Long nói chú làm chuồng gà tránh bão rất tốt,lại tiện lợi. Đúng là dân xd khác hẳn. A đang chuẩn bị làm chuồng sàn ở dưới tán gốc vải ngoài vườn. Chú tư vấn giúp a với. Thanh kiu nhìu nhìu
khiếp ,ông long toàn chém đấy ,chứ cái này tùy vào hiện trạng mảnh đất ,thời tiết của mỗi vùng ,mỗi nhà mà bác .ae mình làm sao cho giảm chi phí,và bão ko bay là ok oy ! Ahihi ,vườn vải thì dễ thôi ,nhất là khu nhà bác hình như ít bão ,chứ e vùng biển bão kinh lắm ! Bác làm chuồng hở đi ,đi theo câu của các cụ ns đấy "gió vào nhà trống " ở chỗ e thì làm hướng đông tây ,vì gió bão mạnh là gió bắc ,và nam ,mùa đông thì tránh dc gió mùa ,còn trên nhà bác thì e ko biết ! Còn chuồng kín thì ns ra cũng dài lắm ,nhưng chắc chắn hơn ,chi phí cao hơn ,dùng dc lâu hơn .hôm nào bác làm tí tiết canh ngan vs vò rượu thì ms trải lòng dc ,ahihi

Ui...chú cứ lên,mấy chú 4 cân rưỡi vẫn đang nằm chờ. Chiều hôm qua có 1 e bị gẫy chân,cho chú hàng,tối chú gọi sang. 2 chú cháu lê tê phê. A làm sàn,che bạt. Ngan 1 tháng tuổi thì cho ra khu ấy. Chỗ a năm nay chỉ có 1 trận bão. A tính sàn cao 80cm,chuồng cao khoảng 2m thế có đc ko chú

Ui...chú cứ lên,mấy chú 4 cân rưỡi vẫn đang nằm chờ. Chiều hôm qua có 1 e bị gẫy chân,cho chú hàng,tối chú gọi sang. 2 chú cháu lê tê phê. A làm sàn,che bạt. Ngan 1 tháng tuổi thì cho ra khu ấy. Chỗ a năm nay chỉ có 1 trận bão. A tính sàn cao 80cm,chuồng cao khoảng 2m thế có đc ko chú
trên ấy ko bão thì lo gì đâu ,dưới e thì gần như dính hết ,bác làm bạt thì tạm bợ quá ,bạt loại xấu là 3.5-5k một 1m2,loại đẹp là 8-12k m2,broximang thì loại 85-145 thì đắt là 40k ,loại 85-185 thì 50k một tấm mà bền hơn bạt nhiều ,xà thì bác mua tre luồng cho rẻ,khoảng 6k trên 1m tre luồng , sàn thì cho gà hay cho ngan ,ngan vịt thì e nghĩ ko cần cao vì nó là rửa sàn dưới ,gà thì 90 ,bác cứ ngồi xuống oy đo xem thế nào cho bác dọn phân nó thoải mái trong gầm là ok ,nhưng theo e thì bác cứ làm cao ,nuôi ngan ko dc ta lại nuôi gà ,nó ko bị bất cập ,độ dốc cuả nền dưới là phải cao ,thu nước gọn gàng vì bác nuôi ngan ,phân nhiều lắm .có gì khúc mắc bác cứ hỏi ,e biết gì e tư vấn cho,hôm nào lên lạng giang e qua bác làm tí tiết canh ngan làm phí tư vấn ,ahihi ,chứ ông long ns đến nhậu nhẹt buồn rớt ,chỉ chén căng rốn là nghỉ ,yhaha sàn thì e co mấy ý tưởng chuồng sàn cũng hay hay ,cơ mà chưa có tiền làm hihi ,cái ý tưởng cáp treo để dọn phân gà .... ,làm giàn trồng gấc trên mái chuồng ,...

Chú lên đc lên sớm sớm. 15 ngày nữa là a phải hoàn thành để cho ra ngoài. A tính dưới trải trấu lấy phân,ko láng nền nên mới để cao 80cm.trụ thì a mua cây keo chừng 7-8k/cây,sàn thì phải nhựa hoặc sắt. Chú xem cái nào thuận tiện hơn
300 ngan chú thấy khoảng bao nhiêu m2 thì phù hợp. Chỉ là ngủ và những ngày mưa

Chú lên đc lên sớm sớm. 15 ngày nữa là a phải hoàn thành để cho ra ngoài. A tính dưới trải trấu lấy phân,ko láng nền nên mới để cao 80cm.trụ thì a mua cây keo chừng 7-8k/cây,sàn thì phải nhựa hoặc sắt. Chú xem cái nào thuận tiện hơn
300 ngan chú thấy khoảng bao nhiêu m2 thì phù hợp. Chỉ là ngủ và những ngày mưa
ko láng nền dọn phân khó lắm bác à ,ko đáng bao nhiêu đâu ,100m2 thì 3cm bằng 3m3 cát ,10bao xi măng ,cát 250k 1m3,loại bt đấy ,620k xi măng ,bác làm mặt bằng thật ngon ,tạo độ dốc xong oy láng ,láng xong xe mặt bác quét nước ximawng lên ,đến lúc dọn nó sướng ,mùa gió đông ít bệnh tật hơn !bác mua dc keo rẻ thế ,nhựa vs sắt thì đều có ưu và nhược điểm khác nhau ,nhựa thì bền hơn nhưng phân ko lọt như sắt ,rửa dc ,nuôi ngan tốt ,vì phân ngan ướt ,sắt thì lọt phân,nhưng ko chịu dc nước ,và cơ bản là tính chịu lực của 2 loại này kém ,mua sắt loại to thì đắt ,chi phí tăng cao ! Tre chẻ ra là hợp lí nhất ,rẻ ,chịu lực tốt ! 20k 1m2 sàn tre ! E nghĩ khoảng 60-70m2 là ok oy ,ăn uống dưới nền ,ko ăn trên sàn ,chứ lúc cho ăn nó tụm lại ,lúc lớn vài tạ một chỗ thì sập mất

Khổ nỗi trên a lại ko còn tre nữa mới đau chứ.keo a đang làm sàn Ngan hôm trước bà già mua 6k. Đợt này mua 100 cây về vứt xuống ao ra giêng làm vài dàn bí kín nhà,bờ ao

Khổ nỗi trên a lại ko còn tre nữa mới đau chứ.keo a đang làm sàn Ngan hôm trước bà già mua 6k. Đợt này mua 100 cây về vứt xuống ao ra giêng làm vài dàn bí kín nhà,bờ ao
loại to ko bác ,rẻ quá hôm nào làm chuyến xe về e bán làm copha thì ngon ,e cũng muốn làm sắt nhưng chưa tìm dc loại ưng ý ,tại lười đi tìm ,jhihi

Cây dài hơn 3m. Đường kính dưới gốc chừng hơn 10cm.
giá quá ngon ,keo cả cây nó chắc đét luôn ,vào e ,e mua tôn cắt ra đóng cho mấy vòng để chống nứt thì ok luôn ,các bác có điều kiện gỗ thế thì làm broximang ,bạt ko ổn đâu a ,nó xì xụp lắm ,hj

Ok. Vậy a làm blo. Nhà cũng còn kha khá blo mà. Ko cần xây đâu chú nhỉ. Láng nền và đóng sàn làn xong

A Hùy làm cái nhà màng đi, dạy e làm với, ahi hi. E làm xong là chỉ nghĩ ăn nghỉ à vì lu bu quá, k thở ra hơi. Trên e bán 1 cuộn 1 tạ 8 triệu, 1000m2, tính ra có 8k/m2. mà bền 2 3 năm, e đi thăm quan các nhà màng rồi, làm bằng tre hết.

Ok. Vậy a làm blo. Nhà cũng còn kha khá blo mà. Ko cần xây đâu chú nhỉ. Láng nền và đóng sàn làn xong
chắc vẫn phải xây mấy cái trụ để đỡ xương của sàn ,nếu có điều kiện thì xây thẳng lên đỡ luôn thanh kèo của mái thì càng chắc ,trên bác có gạch ximang ko ,babanh cũng dc ,rẻ ấy mà ,bác định xây dài rộng ra sao ,e tư vấn tính tiền luôn cho bác ,hi
A Hùy làm cái nhà màng đi, dạy e làm với, ahi hi. E làm xong là chỉ nghĩ ăn nghỉ à vì lu bu quá, k thở ra hơi. Trên e bán 1 cuộn 1 tạ 8 triệu, 1000m2, tính ra có 8k/m2. mà bền 2 3 năm, e đi thăm quan các nhà màng rồi, làm bằng tre hết.
thanh niên làm cả rau sạch à ha ,hăng hái đấy ,định thâm nhập toàn bộ thị trường thực phẩm sạch hử,hihi

Có gạch xi măng. Mình thanh niên ngoan,chứ ko tối ra làm vài xe cải tiến gạch của nhà nước thì có mà xây mệt.nhưng a thấy gỗ rẻ cứ đóng 2 trụ liền luôn cho nhanh chứ 1 mình loay hoay là ko kịp tiến độ
O
ôi...ngan gà a đã xoay chóng mặt rồi. Làm ít bầu bí chúng mát nhà thôi
Chú có kiểu chuồng nào cho a tham khảo với
Chắc a làm 35m2 trước chú à. Trật quá thì lại làm thêm chuồng ở vị trí khác

E làm để nuôi gà vịt ngan à, hihi. Thấy các mối của nhà màng cũng k khó làm nhưng khi trực tiếp chắc cũng xương. E có cái máng cho gà ăn mà không bị bết lông , còn để máng ở ngoài như Hải thì cũng là 1 cách. Mình lấy dây sắt loại to bằng đầu đũa, miễn đủ cứng, bể zích zắc hình sóng để chia ô cho gà mổ ở loại máng ăn bằng nhựa màu đen giống kiểu máng dưới, tránh cho gà nhảy lên thức ăn.

A đi mua màn đi, xuống Ninh Hiệp làm vài trăm ngàn là có 1 cuộn gần 100 m dài, làm tẹt ga à. 1kg e mua giá k mặc cả là 120k/ kg. mà cuộn gần 100m tầm 4kg. Về nhờ may gia công cho 2 đường chiều dài để xiên que cố định độ căng cho màn để kín, chiều rộng màn 1m5, m6 m7 cũng có.

Có gạch xi măng. Mình thanh niên ngoan,chứ ko tối ra làm vài xe cải tiến gạch của nhà nước thì có mà xây mệt.nhưng a thấy gỗ rẻ cứ đóng 2 trụ liền luôn cho nhanh chứ 1 mình loay hoay là ko kịp tiến độ
O

ôi...ngan gà a đã xoay chóng mặt rồi. Làm ít bầu bí chúng mát nhà thôi
Chú có kiểu chuồng nào cho a tham khảo với
Chắc a làm 35m2 trước chú à. Trật quá thì lại làm thêm chuồng ở vị trí khác
nếu chỉ ngủ thì 35m có khi cũng ok oy ,cơ bản hôm mưa thôi ! Mà đất trên nhà bác thì thiếu gì ,làm khiêm tốn thế ,hihi ,làm cái ngang4m-15 ,3m một trụ 12 cột ,gạch ximang 15x22 ,cao2,8m bình quân ,xây 22x22cm bằng 13 hàng x2 viên bằng 26 viên ,giá 1800 /viên ,310 gạch thôi ,trông nó quy mô ,ngan nó mau lớn ,ahihi

Last edited by a moderator:

Back