Thảo luận so sánh hiệu quả chăn nuôi giữa ngan pháp và con gà ta

• Thread starter hoangluanls
  • Ngày gửi
Kính chào các bác prô, các chuyên gia chăn nuôi của Agriviet chuyên về mảng gia cầm . Em đang phân vân về 2 con ngan pháp và gà ta. Chỉ đc phép lựa chọn 1 con nên các bác giúp đỡ em nên chọn con nào. Ưu điểm và nhược điểm của 2 con thế nào . Rất mọng nhận dc sự tư vấn của các bác. Thanks

Gà a đang đau đầu với 2 con mèo. Muốn xào lăn nó lắm rồi nhưng chưa biết bây thế nào
Đất trên vườn ko dài lắm chú à,số đất vườn còn lại thì để dự trù nuôi giun. Nên a có thể làm tiếp cái gần ở ao để nuôi cá luôn.

Gà a đang đau đầu với 2 con mèo. Muốn xào lăn nó lắm rồi nhưng chưa biết bây thế nào
Đất trên vườn ko dài lắm chú à,số đất vườn còn lại thì để dự trù nuôi giun. Nên a có thể làm tiếp cái gần ở ao để nuôi cá luôn.
vâng ,tùy theo hiện trạng của đất mà xây dựng thôi ,theo e thì bác xây trụ gạch là ok nhất ,chứ chân chống bằng gỗ ,nhanh mục ,tính chịu lực ko cao ,300ngan của bác thì mái cũng 7taj ,trống thì tấn2 chứ ít đâu ,e kinh nó sập thì ăn mệt ,ahihi

1 mình làm chật vật ghê. Giờ à a chống cây sau đó xây trụ đc ko chú. Chuồng đẹp thật. Đất a dài cũng khá nhưng ko dám chạy dài sát đến đất hàng xóm vì chú e nhà ấy nghiện. Sáng nay sang gọi cổng bán trộm cho a bao cám gạo mà ko dám mua cho chú ấy
A ngủ trước nha.4g lại dậy. Ở đây ko dám thức khuya vừa ngủ vừa canh trộm

Ecungx một mình đấy ,nhưng e là dân xây dựng lên công việc nó trôi chảy ,theo e là bác xây luôn ,ko biết làm thì thuê ông thợ về làm cho mấy cái trụ ,ko thì tự bác xây dc ,trụ thì xây đến tầm làm sàn thì bác để cái lỗ để đút cây gỗ làm sàn qua rồi xây thẳng lên hạn của mái ,bro thì mái dốc ít nhất là 15% ,vì gỗ nó ko phẳng như sắt đâu ! Vách chắn thì e đang nghĩ gỗ keo bác rẻ thế ,xẻ ra đóng vách chắn hướng gió lùa là ngon đấy !

Con ngan khi úm nên làm chuồng sàn. Kể cả lúc nuôi thịt. Dfc thế là tốt nhất. Mua lưới chuyên dung làm sàn cho nó. 48k/1kg. Khí úm nhiệt 35-38 là ok. Nóng tý nó chịu dc chứ lạnh là hỏng. Quay kín vào bằng tấm cót or mua gỗ đóng. Trên che bạt, nilong hay vải đều ok. Mất tuần đầu là quan trọng nhất. Mua về nhỏ viêm gan, r để tầm 12-18h cho tiêu lòng đỏ. Sau đó cho uống nc có pha thuốc úm + men+ thuốc bổ. Nấu cơm lên r nhúng qua nước, trộn thuốc bổ và úm vào, qusn trọng ngất là thái tý hành tươi thật nhỏ trộn cùng. Trải bạt ra té gọi ăn lad nó chạy ra ăn. Cho ăn cơm như thế 2 ngayd rồi cho thêm cám 1 gà trắng vào dần vs cơm. Ăn cám gà trắng đến 12 ngày r chuyển sang cám 1 ngan vịt. Ăn đến 30 ngày chuyển qua cám 2 or 3. Đến 25 ngày nên cho ăn độn vs bã bia bã sắn, tốt nhất bã đậu. Đến 55 ngày thì lại ăn toàn cám ko thôi để cho tăng trọn tốt nhất. Làm như thế để giảm giá thành đầu vào. Nhớ ăn rau xanh, chuối. Ngoài ra tg nuôi phải cho ăn men và thuốc bổ thường xuyên. Hnao mưa mua chai flo 5% của Việt Anh về phòng rất hiệu quả. Ngày 30 mua khoang về ăn chống cắn mổ. Làm vacxin ngày 14 và 21. Ngày 5&8 cho uống or tiêm kháng thể. Sơ sơ thế hihi

Rất tiêc mình dùng Hidro 510 rồi chuyển 548l và 549l có 12% đạm. Giá 285-235-213. Rất hợp lý so với chất lg.
Bạn ơi cho mình hỏi chai flo 5% tên đầy đủ là gì vậy? Mình hỏi mấy tiệm thú y đều không có. Xin cảm ơn

Cám ơn bạn nhiều nhé
ui ,giống trên họ hàng nhà e trên lạng giang ,nhưng trên đó toàn nuôi thả vườn thôi ,ít cungz 800-1000 gà ! Đồi vải cứ thả bung ra ! Sướng thật
Chào chú Hải. Đã thu được thành quả khả quan rồi chứ. 300 ngan cái của a mấy ngày nữa xuất rồi,đẹp,đều luôn. Và đã có 200 chú đực kế được 1 tháng,chuẩn bị vào thêm 400 cái nữa để bán tháng 2 ( năm nào cũng được giá thời điểm ấy). A đang chuẩn bị xâu cái ao,dài 30m. Rộng 12m,3mặt là bờ,vậy theo chú thì khoảng 10 triệu có đủ để xây cay ko(1mặt giáp ao lớn a xây nằng ngang,3 mặt có bờ kia a xây nghiêng.

Cám ơn bạn nhiều nhé

Chào chú Hải. Đã thu được thành quả khả quan rồi chứ. 300 ngan cái của a mấy ngày nữa xuất rồi,đẹp,đều luôn. Và đã có 200 chú đực kế được 1 tháng,chuẩn bị vào thêm 400 cái nữa để bán tháng 2 ( năm nào cũng được giá thời điểm ấy). A đang chuẩn bị xâu cái ao,dài 30m. Rộng 12m,3mặt là bờ,vậy theo chú thì khoảng 10 triệu có đủ để xây cay ko(1mặt giáp ao lớn a xây nằng ngang,3 mặt có bờ kia a xây nghiêng.
chúc mừng bác ,hôm nào nhờ bác chỉ giáo vụ nuôi ngan oy ,ao bác sâu ko ,84 mét dài ao ,bác xây gạch xi măng thì rẻ ,nhưng e nghĩ đổ bê tông 5cm vát mái đê ao có khi rẻ hơn ,chứ bác xây mà ko có kĩ thuật còn dễ sạt hơn ,bác cho chiều sâu ao ,nhân vs mét dài ao tính ra ngay ,10tr thì hơi hút tí !

Chắc a vét bùn lên hết thì chắc khoảng m2-m4 mục đích là tạo a sạch,sau làm sàn nuôi ngan ở ao,dưới thì nuôi cá rô phi. Nếu đổ bê tông vát vậy thì 1 mặt không có bờ sau này đi lại có khó không chú? Đổ liền tại ao thì lấy ván gì để ép lại được chú. Cứ tính là 1m4 đi.Ngan nuôi không khó a chị sợ chỗ chú đầu ra chậm thôi.

Chắc a vét bùn lên hết thì chắc khoảng m2-m4 mục đích là tạo a sạch,sau làm sàn nuôi ngan ở ao,dưới thì nuôi cá rô phi. Nếu đổ bê tông vát vậy thì 1 mặt không có bờ sau này đi lại có khó không chú? Đổ liền tại ao thì lấy ván gì để ép lại được chú. Cứ tính là 1m4 đi.Ngan nuôi không khó a chị sợ chỗ chú đầu ra chậm thôi.
chỗ ko có bờ thì phải xây thôi ,đổ vát là ấp vào bờ mà bác ,bờ đất mình tạo vát mái đê ,làm đất tạo mặt phẳng oy ms đổ ,bác xem ao của hải dương làm đấy ,rẻ mà bền hơn xây nhiều ,nhưng phải có bờ đất sẵn oy ,bê tông thì bác tính ra 1 khối bê tông bằng 0,8m3 đá,cộng vs 0.45m3 cát ,măng thì chỉ đổ 4-5 bao trên 1m3 betong đã là ngon oy ,bác nhân m3 vs giá cát đá trên nhà bác là ra tiền ngay ,bờ xây thì bác xây trụ hai bên ,3-4m một trụ ,trụ dài ra chút cho khỏi đổ !

Đúng cái ao này nó ko muốn làm đẹp thì phải. 2 lần cạn nước rồi,chiều nước từ hồ lại chảy về. Chắc đêm nay lại đầy ao. Gà chú thế nào rồi. Tết lại được món lớn đây

Đúng cái ao này nó ko muốn làm đẹp thì phải. 2 lần cạn nước rồi,chiều nước từ hồ lại chảy về. Chắc đêm nay lại đầy ao. Gà chú thế nào rồi. Tết lại được món lớn đây
chưa bác ơi ,gà đẻ mà ,nhiều ng đặt gà mà e ko dám nhận lời đây ,gà nuôi sạch dễ bán ! Bác xem mấy ông mua ngan trên đó có về hp bắt ko ,e theo bác chăn ngan !

gà giống , ngan vịt giống đang rẻ bèo à, hôm qua bầu cánh trắng về 2k8 xô, mái ngan chắc 2 3k thôi, ngan đen luôn á. Ae cố lên ha.

gà giống , ngan vịt giống đang rẻ bèo à, hôm qua bầu cánh trắng về 2k8 xô, mái ngan chắc 2 3k thôi, ngan đen luôn á. Ae cố lên ha.
ko có đầu ra ngan ngon ,chứ có thì t máu ngay ,mà nuôi sạch thì hơi khó chơi đấy

Ngan giờ chú lại liên lạc nhanh và gấp với đại gia Long. Đang nuôi 1500 1 lứa và lứa sau 300. Không hao hụt.bầu cánh trắng thì xuống thảm. A nghe nói hôm quá có 1k/em kìa chú Long. Ngan thì a không dám nuôi xô,cứ mái mà chơi.hehe.
Chú tìm kvuc chú hoặc ra chợ hỏi mấy bà bán ngan ở chợ. Nuôi ít mỗi hôm giao các bà ấy 10-15 con đi. Ngan phá đàn ko hao hụt như vịt chứ nuôi ít họ ko về đâu chú ơi

Ngan giờ chú lại liên lạc nhanh và gấp với đại gia Long. Đang nuôi 1500 1 lứa và lứa sau 300. Không hao hụt.bầu cánh trắng thì xuống thảm. A nghe nói hôm quá có 1k/em kìa chú Long. Ngan thì a không dám nuôi xô,cứ mái mà chơi.hehe.
Chú tìm kvuc chú hoặc ra chợ hỏi mấy bà bán ngan ở chợ. Nuôi ít mỗi hôm giao các bà ấy 10-15 con đi. Ngan phá đàn ko hao hụt như vịt chứ nuôi ít họ ko về đâu chú ơi
hihi ,e mồm to lên ko hợp bán lẻ ,thích cầm cả quyển ,khoảng bao nhiêu thì họ xuống bắt thế bác !

Ngan đực từ 85-90 ngày,ngan cái từ 70-75 ngày là xuất chú à. A nghĩ khu vực nào cũng có lái buôn. Quan trọng mình chưa nuôi nên chưa đi sâu vào thôi chú à

Back