soi trứng bồ câu

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
chào các bác, các bác cho e hỏi e muốn soi trứng bồ câu để biết trứng có cồ hay ko, nhưng e giơ trứng lên bóng đèn mà chẳng nhìn được gì, e dùng đèn pin cũng như vậy, mặc dù e search google thấy họ nói là dùng đèn pin để soi nhưng có vẻ như đèn pin ko đủ sáng nên e ko thể nhìn xuyên qua vỏ trứng được. các bác có kinh nghiệm cho e biết phải dùng đèn như nào để soi trứng? có bác nào có cách chế tạo dụng cụ soi trứng và cách soi trứng đơn giản thì chỉ cho e với.
cảm ơn các bác.

Nói chung là nuôi bồ câu thì rất dễ, hiện giờ mình cũng đi làm xa, bồ câu đưa hết cho mẹ nuôi. 1 ngày cho ăn 2 cử và 3,4 ngày thay nước 1 lần cũng bình thường ko có gì.

PS: có những thứ càng chăm chút quá thì càng nhiều vấn đề xảy ra, cứ bình thường và ko ngó ngàng tới thì càng dể sống.

Nói chung là nuôi bồ câu thì rất dễ, hiện giờ mình cũng đi làm xa, bồ câu đưa hết cho mẹ nuôi. 1 ngày cho ăn 2 cử và 3,4 ngày thay nước 1 lần cũng bình thường ko có gì.

PS: có những thứ càng chăm chút quá thì càng nhiều vấn đề xảy ra, cứ bình thường và ko ngó ngàng tới thì càng dể sống.

cái này cũng giống như chăm trẻ con bi jo ấy mà, trẻ con nhà quê lăn lê bò toàn, chẳng có bánh có sữa, thế mà cứ lớn vù vù. còn trẻ con thành phố được chăm lo đủ thứ, đụng đâu cũng lo bẩn, thế mà đứa nào cũng biếng ăn còi xương :D

Chào các bậc tiền bối, e mới tập tành đua đòi nuôi bồ câu, e có điều mún hỏi là mh lấy trứng bồ câu ra soi hok sợ chim mẹ bỏ trứng hok ấp hả, e có cặp chim đang ấp giờ mún chuyển sang chuồng khác thi chim có bỏ ấp hay, để chim nở rùi mới thay lồng. xim cám ơn

Chào các bậc tiền bối, e mới tập tành đua đòi nuôi bồ câu, e có điều mún hỏi là mh lấy trứng bồ câu ra soi hok sợ chim mẹ bỏ trứng hok ấp hả, e có cặp chim đang ấp giờ mún chuyển sang chuồng khác thi chim có bỏ ấp hay, để chim nở rùi mới thay lồng. xim cám ơn

Chim đang ấp lấy trứng ra soi ko vấn đề gì, nhưng đừng chuyển chỗ ấp của chim, đợi nở con và nuôi lớn rồi mới chuyển, nếu chuyển thì chim sẽ ko ấp và ko nuôi con......

mình thấy trứng bồ câu soi là dễ biết nhất trên đời này, nếu chim đẻ xong trứng thứ 2 và ấp luôn ngày đó thì đúng 2 ngày sau soi đã thấy mờ mờ rồi(nếu chim nào ấp tốt) còn ko thì thường thừong tính từ trứng thứ 2 cách 3-4 ngày soi có cồ là rõ rệt rồi, nhìn thấy nó có đường như gân máu vậy áh, còn tuỳ con nữa có con ấp hay hở hang hay bỏ ổ xuống nhay lung tung thì có thế tới ngày thứ 5 mới rõ, tới ngày thứ 5 mà ko có coi như cũng hết hi vọng rồi, trứng bồ câu vỏ mỏng nhìn rất dễ, đến tầm 5 ngày nhìn vỏ ngoài là cũng bít đc rồi, còn chắc ăn thì soi bằng đèn pin nhìn rất rõ. còn chuyện lấy trứng bồ câu soi mà bo cau bỏ ổ thì mình chưa bị, có lúc mình lấy soi trứng nó mổ đau quá mình bắt con mẹ ra táng nó mấy phát thế mà bỏ vào nó nhảy lên ổ ấp tiếp, nó chỉ bỏ khi bạn bát chim sang chuồng khác khi nó đang ấp hoặc đang nuôi con cũng có 1 số trường hợp nó ko bỏ.

--------

àh, trứng bồ câu mà để lâu quá cỡ >10 ngày thì soi sẽ thấy đen thui (nếu có cồ) vì lúc này phôi đang phát triễn hình thành chim nên bạn sẽ chỉ thấy 1 màu đen thôi. nên soi trứng từ 4-5 ngày tính từ ngày chim đẻ trứng thứ 2 là chuẩn.

Last edited by a moderator:
trứng bồ câu vỏ mỏng nhìn rất dễ

Dễ với người biết soi thôi.
Người không biết soi, thì họ để ánh sáng chiếu vào
trước mặt trứng, làm sao soi được? Họ chỉ nghĩ là
"Chiếu cũng là soi. Chiếu Soi."
*
Muốn không cho ánh sáng chiều vào trước mặt trứng,
mà chỉ chiếu từ đằng sau xuyên qua đằng trước, thì
phải vào trong một buồng tối, đục tường một lỗ cho
ánh sáng soi vào, rồi kê trứng vào lỗ đó, mới soi được.
*
Lý thuyết thì vậy, nhưng sáng kiến ra, thì chỉ cần
một tờ giấy báo cuộn lại làm thành ống tối mò, rồi
đặt trứng lên một đầu, và kê mắt nhìn từ đầu kia của
ống, sao cho ánh sáng xuyên qua trứng, qua ống, vào mắt
thì mới soi được.
*
Nhiều khi người nghe mà không hiểu nghĩa, cũng không
nghĩ ra được ý nghĩa, nên việc dễ cũng khó vậy.
Chỉ một thoáng thấy người khác soi thì có thể hiểu ngay.
*

Minh cung moi nuoi bo cau luc đau cham bon no lam nhung toan bi vỡ trung co lan minh ghep1doi âp 3qua va nở thanh cong đến luc ra cua chuồng

tui soi trứng thì có một trứng chỉ thấy gân đó nửa bên là sao vậy

Theo cách diễn tả của bạn thì chúc mừng bạn, vì trứng đã có cồ, và chỉ chờ chim nở ko thôi, cứ canh đến ngày 17 lầy trứng ra xem thử chim đã khẻ mỏ chưa? nếu khẻ rồi thì ngày 18 sẽ nở.

Bạn gọi mình là bạn là đc rồi, vì mình chắc nhỏ hơn bạn, nhưng vì nuôi bồ câu đến giờ cũng đc gần 10 năm nên có chút kinh nghiệm
.

Bạn Nuôi Dế nói đúng đó. Chỉ cần cuộn bìa làm ống, rồi soi lên trời.
Tuy vậy, đối với Bò Câu, ít người soi trứng lắm.
Cách đơn giản là coi Bỗ Mẹ nó có chịp ấp hay không.
Nếu chim bố mẹ không ấp, hoặc gạt trứng ra rìa ổ, thì trứng đó hỏng.
Chim bố mẹ biết trứng tốt trứng hỏng trước khi ta có thể soi được.
*
Chim bồ câu giỏi hơn cả con người, thán phục thật bác ạ. Con người phải dùng đèn pin hay cái gì đó và phải đủ ngày mới biết được trứng ung hay không còn con chim BC thì chẳng cần nhìn cũng biết được.
Thường thì chim bồ câu ấp trứng từ 17-19 ngày thì nở, nếu quá vài ngày mà ko thấy con đâu thì nó bỏ ko ấp nữa và đẻ lứa khác, đôi khi ấp tới 15 ngày có những quả ung gây thối, chảy nước ra thì chim nó gạt bỏ, còn nhiều quả bị ung nhưng ko có biểu hiện gì thì chim bố mẹ vẫn ấp tới quá 20 ngày thì bỏ ấp.
Nếu muốn soi thì dùng đèn pin là tiện dụng nhất, an toàn, tự chế bằng bóng điện thì khi nào mang đi các chuồng để soi lại phải kéo dây điện hay sách áp quy, máy phát điện theo cũng phiền toái mà lại còn có nguy cơ biến thành người quay nếu sơ ý bị giật.
Bạn thử 1 lần soi ngay ngày đầu trứng đẻ, và khi chim bắt đầu ấp từ 4-7 ngày bạn soi, nếu thấy trứng y như lần đầu thì là trứng ko có sống (cồ) còn thấy khác thì là trứng có cồ, hiiiiiiiiiiii.
cảm ơn các bác, e soi trứng khi ấp được 9 ngày, nhưng dù mang ra nắng soi hay là giơ trước bóng điện 25w thì e vẫn ko nhìn thấy gì, nếu ko có trống thì vẫn phải thấy trong veo hay hồng hồng chứ nhỉ? nhưng đằng này e ko thể nhìn qua vỏ trứng được, có cảm giác như vỏ trứng rất là dày, có lẽ phải dùng bóng đèn công suất lớn như bác hoangkhang chỉ.
đến hôm nay chúng đã ấp được 11 ngày, vì đây là lứa thứ hai nên e hồi hộp lắm ^_^ lứa đầu tiên bị hỏng. nếu 11 ngày mà ko thấy dấu hiệu ung thì chắc là trứng sẽ nở các bác nhỉ?
các bác ở đây chắc cũng lớn tuổi rồi, mà cháu năm nay mới tròn 26 thôi, thôi lần sau cháu xưng cháu không thì vô lễ quá
Trứng bạn soi như thế thì muộn ngày quá, lúc này phôi đã phát triển mạnh, trứng trở lên đục rồi, bạn ko thấy gì là đúng và trứng đó có cồ.
chim lai thì 3.5 tháng là đẻ rồi mà bạn. ngày 9/9 mình mua 2 đôi chim mới ra ràng ở chợ về (chim ra ràng họ bán để ăn, nhưng mình thấy đẹp quá nên cứ mua), về nhà chúng còn chưa mổ thạo, chưa biết bay. thế mà bây jo đã tha rác về làm tổ rồi.
nhân tiện khoe luôn với các bác là đôi chim pháp của e mới đẻ trứng so hôm qua, trứng so mà to hơn tưởng tượng của e nhiều các bác ạ, to bằng 2 ngón tay, gần bằng quả trứng gà ta ^_^
Hj, trứng to quá cũng chưa chắc đã vui đâu bạn, Khi nuôi gà đẻ trứng, mấy lần đẻ trứng đầu do gà mái trẻ, khỏe, nhiều con đẻ quả rất to, nhưng trại ng ta loại ngay ra vì đây toàn là trứng 2 lòng đỏ, không thể ấp nở được. Chim bồ câu cũng như vậy, quả trứng to quá thường ko có cồ.

Chim bồ câu phải 20 ngày mới biết trứng hỏng,
thì là chim tồ. Đừng giữ nuôi mấy con này.

Chim thường, đẻ ra vày ngày đã biết trứng đó
hỏng hay không rồi.

Người mới nuôi, hay nuôi ít chim, không biết
điều này. Phải nuôi vài năm mới thấy hết được
cái kỳ diệu của vật nuôi. Con gì cũng có cái
kỳ diệu đặc biệt của giống nó. Vô tri bất mộ
là vậy.

Chim bồ câu phải 20 ngày mới biết trứng hỏng,
thì là chim tồ. Đừng giữ nuôi mấy con này.

Chim thường, đẻ ra vày ngày đã biết trứng đó
hỏng hay không rồi.

Người mới nuôi, hay nuôi ít chim, không biết
điều này. Phải nuôi vài năm mới thấy hết được
cái kỳ diệu của vật nuôi. Con gì cũng có cái
kỳ diệu đặc biệt của giống nó. Vô tri bất mộ
là vậy.
Hi, chim BC ta, tàu, Mỹ, Pháp sau vài ngày cũng ko thể giỏi như thế được đâu bác.
Tôi có nuôi vài trăm đôi chim được 4 năm nay, có một số con thi thoảng đẻ ra làm vỡ trứng do thi thoảng nó đẻ dưới sàn mà ko đẻ nên ổ, thế là tôi phải sử dụng trứng giả để vào ổ cho chim đẻ trứng thứ 2 sẽ đẻ và ấp trong ổ, và nó vẫn ấp quả trứng giả đó đến 20 ngày mà ko biết là giả. (trứng giả tôi lấy trứng ung, đúc thạch cao vào thành trứng giả, nó mầu hơi đục ko như trứng mới đẻ và nặng gấp 1,5-2 lần trứng thật)
Chim BC ta các cụ vẫn nuôi mà nuôi thả nó vẫn còn nhiều tập tính hoang dã như mắt tinh, mũi tinh thì quả nào ung và có mùi thối thì nó mới gạt bỏ, còn lại cho trứng giả vào nó cũng chịu thua ko biết là gì. Còn chim nuôi công nghiệp bây giờ ko tinh, thông minh như vậy được.
Chim BC ta thì

Minh lay đèn lét cua dien thoai van soi dc trung mà.
Ồ đúng rồi, nhưng ban ngày trời nắng thì hơi khó soi vì đèn lét ánh áng yếu. Tốt nhất mua 1` đèn pin, có 20k thôi, qua mình bán cho 19k. hi

chào các bác, các bác cho e hỏi e muốn soi trứng bồ câu để biết trứng có cồ hay ko, nhưng e giơ trứng lên bóng đèn mà chẳng nhìn được gì, e dùng đèn pin cũng như vậy, mặc dù e search google thấy họ nói là dùng đèn pin để soi nhưng có vẻ như đèn pin ko đủ sáng nên e ko thể nhìn xuyên qua vỏ trứng được. các bác có kinh nghiệm cho e biết phải dùng đèn như nào để soi trứng? có bác nào có cách chế tạo dụng cụ soi trứng và cách soi trứng đơn giản thì chỉ cho e với.
cảm ơn các bác.
Bạn soi ngược lại. tức là hướng ánh sánh đèn pin vào mắt mình.

Back