Sư huynh nào biết giúp em ?

Em mới vào nghề chơi chim , Em muốn tìm mua loài chim nào độc đáo ( giá có thể cao chút không sao ) , Nghe nói trước kia trong các cánh rừng già có loài chim phượng hoàng ( giống như trong phim Phượng Hoàng Lửa của Trung Quốc ) . Loại đó bây giờ còn tồn tại không , có ai bán không .
Ở Việt Nam thì con chim gì là con chim quý hiếm , đặc trưng mang tiín biểu tượng của người việt nhất
Mình muốn mua những loài chim đó
mong các bạn chỉ giúp

Last edited:
Về cơ bản 5 dòng gà lôi của Việt Nam mình đã nuôi thành công ,
Trước đây chủ yêu nuôi sinh sản chim Công , Chim Trĩ
Mới đầu tư thêm gà lôi hiện chỉ có Lôi Trắng , Hông tía là sinh sản thành công , Các dòng khác mới nuôi , hi vọng năm tới co baby
Về Trĩ Sao thì đang nghiên cứu nuôi thử nghiệm chưa có sinh sản , Loại này đẻ rất ít và khó thuần dưỡng ,Nuôi sống thành công cũng là 1 ky tích rồi ,Hi vọng những năm sau sẽ có kết quả khả quan hơn

Bác giáp:Em cũng nuôi giống gà lôi hồng tía nhưng mà gà đã lớn bắt ở rừng về theo bác gà lớn như vậy có thể sinh sản trong môi trường nuôi nhốt được không bác ?

Gà trưởng thành đã bắt ở rừng về thì rất khó nuôi (( tỉ lệ nuôi sống thành công 50 /50 ) ,
Một số con sau khi thuần hóa vẫn có khả năng sinh sản bình thường. Tuy nhiên lứa đâu tiên không được tốt ,
Phải đến năm thứ 2 thứ 3 trở đi mới có thể sinh sản bình thường
Nếu là gà bẫy thường thì loại nhỏ nuôi dẽ hơn loại trường thành
Tuy nhiên Vườn Chim Việt khuyến cáo bạn không lên bẫy gà ở rừng hoặc thu mua lại của những người bẫy , Làm như vậy là vì phạm luật về bảo vệ động vật hoang dã
Bạn có thể tìm đến các cơ sở , trang trại có đủ điều kiện gây nuoi sinh sản để mua con giống ,
Như vậy bạn sẽ mua đựoc những loại gà đã thuần hóa , khả năng sinh sản cao hơn
chúc bạn thành công

Back