sử lí phân lợn tươi bằng trùn quế

• Thread starter tiphukhongtien
  • Ngày gửi
Trước đây khi xây trại lợn tôi luôn phải lo vị trí xây chuồng lợn phải có nơi thoát chất thải cho dù chất thải đó đã qua bioga, nhưng bây giờ khi đã nuôi trùn quế tôi thấy việc đó k còn quan trọng nữa vì phân đã được sử lí, tôi đã nghiên cứu rất nhiều tài liệu về nuôi giun quế nhưng không có tài liệu nào nói giun quế có thể ăn phân lợn tươi , mà phải qua ủ hoai làm như vậy rất tốn công lao động, vì vậy tôi đã nuôi thử một ít giun bằng phân lợn tươi và thấy rằng nếu nôi hợp lí thì giun hoàn toàn có thể phát triển rất tốt trên thức ăn là phân lợn tươi. nếu kết hợp nuôi giun với nuôi gà tôi nghĩ cách này sẽ tăng thu nhập ít nhất cũng đủ trả tiền công lao động và lãi ngân hàng .Tuy nhiên việc nuôi của tôi mới chỉ là thử nghiệm nên cần rất nhiều ý kiến của những người đã trải qua việc nuôi giun , và những người đang quan tâm đến chủ đề này , khi nuôi trùn nảy sinh những khó khăn sau là chuồng heo thường đắp nước vì vậy thu phân heo rất khó , thứ 2 là dùng phân heo nuôi giun thường có mùi khó chịu không biết có cách gì khắc phục những khó khăn trên không mong có sự đóng góp ý kiến của mọi người.

bán trùn quế giống tại hà nam lh :0911.047.988 vận chuển toàn miền bắc , nhận bao tiêu đầu ra

cho em hỏi cách nuôi chùn bằng phân trâu ,bò như thế nào vậy ! và bắt đầu nuôi thi mua giông thế nào ? thank !
P ốm
Phan trâu bò bạn cứ hòa loãng rồi cho ăn thành từng cụm là ok bạn.còn về con giống.bây giờ có đầy ấy mà

Em mới cho giun ăn phân lợn đc gần 1 tháng, thật sự thì ko hẳn là phân tươi, nhưng cũng ko phải là ủ. Phân lợn hót từ trong chuồng ra cho vào 1 bể ngâm cùng với nước, khuấy qua cho nhanh tan phân, sau khoảng 5-7 ngày thì bể này như kiểu mắm tôm vắt chanh vào khuấy @@... là đem cho giun ăn, ko có thêm bất kỳ thứ gì khác. Kết quả như sau:
1. Cho ăn phân lợn này khá là hôi (lúc khuấy và lúc cho giun ăn, 1 ngày sau khi cho ăn mới hết mùi), nếu mở rộng mô hình thì chắc phải cách nhà ở khoảng 50m là ít...( cho ăn phân bò gần như ko có mùi). Thêm nữa là phân lợn này thu hút khá nhiều bọn côn trùng (giống như ruồi), nếu ko đậy kín thì nó đẻ dòi ghê lắm.
2. Lượng phân lợn cho ăn chỉ bằng 1/3 lượng phân bò trên cùng một lượng giun nhất định.
3. Giun ăn phân lợn tập trung hơn so với ăn phân bò (cái này ko biết có tăng khả năng quấn, sinh sản của giun ko nữa). (giun con mới nở có vẻ rất thích ăn phân lợn vì nó tập trung rất nhiều trên đống phân mới đổ, trong khi cho ăn phân bò thì thấy chúng nằm rải rác ở cả phần phân cũ đã ăn hết)
4. Giun cho ăn phân lợn "béo" hơn và hồng hơn so với giun cho ăn phân bò (ko biết sau này có ảnh hưởng gì ko nữa)
5. Sinh khối khi cho ăn phân lợn rất xác, ít phân giun, chủ yếu là vỏ hạt ngô. Em khá lo ngại khoản này vì sợ giun nó ko thích môi trường thô ráp :(.
=> Tóm lại là nuôi giun bằng phân lợn lợi hơn hay hại hơn thì vẫn chưa rõ, bác nào vào cung cấp thêm ít kinh nghiệm và kết quả cho ace vui nào :D
Hay

Mình vẫn đang đau đầu vì vđ này đây khi làm mùi rất khó chịu cho dù mình đã đậy kĩ , tới đây chắccũngảnhcũng phải thử nghiệm 1 vài loại chất khử mùi xem sao không biết có ảnh hưởng tới giun không. Nếu ai biết xin chỉ giáo đỡ mất công thử nghiệm.
Có 1 loại men dùng dể lam chất độn sinh học cho chuồng heo va gà tên la balama hay j đo e quên rồi nó khử mùi rất tốt bác mua về thử xem, mà ko biết nó co ảnh huởng j tới con trùn ko nhe

Trước đây mình xem các tài liệu nói về nuôi trùn thì phân lợn tươi và phân gà tươi là k nuôi đc vì chúng nóng và mặn , nếu muốn nuôi thì phải ủ hoai , nhưng khi mình nuôi thử nghiệm thì nuôi bằng phân lợn tươi giun pt rất tốt , chúng tạo ra lượng giun lớn và nhanh với lượng rất ít phân lợn , vì trong phân lợn còn rất nhiều dinh dưỡng so với phân trâu bò , mình nghĩ phân gà cũng sẽ nuôi đc thôi chứ ủ hoai mất nhiều công đoạn và mất nhiều dinh dưỡng giun nó cũng k muốn ăn. Cách làm như sau cho phân vào thùng hoặc chậu sau đó cho nước hòa ra khoắng đều giống như bùn loãng là đc ngâm 3-7 ngày sau đó tưới lên luống giun theo luống từng lớp mỏng cách nhau 10 cm , nếu đổ quá dày và sát nhau giun có thể bị ngộ độc mà chết , thực ra mình cũng chưa thử bằng phân gà vậy bạn hãy mua giun về tự thử nghiệm xem kết quả thế nào rồi từ từ rút ra kinh nghiệm.
Phân heo bạn không hòa nước mà đổ luôn vào luống giun sau đó tưới nước vào luôn phải không bạn, cách này mình chưa làm cho mình số đt mình trao đổi kn nhé
Bạn cho mình xin điện thoại để hỏi kinh nghiệm nhé. Mình ở HDuong bạn tiphukhongtien

Đã có chế phẩm xử lý phân lợn 24h cho ăn dc luôn nhé quý bạn và các vị
Nó là gì vậy bạn?
Rất cám ơn bạn vì kết quả so sánh mà bạn đã làm , việc nuôi giun bằng phân heo hoàn toàn đúng như bạn nói chúng phát triên rất tốt mình đã nuôi 6-7 tháng rồi không vấn đề , đúng là chỉ có 1 vđ là khá hôi . bạn nên ngâm nhiều nước và cho ăn ngay sau 1 ngày ngâm sẽ đỡ nhiều mùi hôi cũng không đến mức k chịu nổi cần thiết phun thêm thuốc khử mùi
Thuốc khử mùi loại gì hả bạn?
Các bác cho em hỏi nuôi giun thì sau 45 ngày thu được khoảng bao nhiêu kg/m2 vì em thấy mỗi người nói một khác

Last edited by a moderator:
Nhà e lại nuôi con chó, theo các bác phân chó cho giun ăn có được k? Và chó ăn giun quế có tốt như những con khác k? E ở Hà Nội muốn tìm mua giống giun quế tốt.

Có 1 loại men dùng dể lam chất độn sinh học cho chuồng heo va gà tên la balama hay j đo e quên rồi nó khử mùi rất tốt bác mua về thử xem, mà ko biết nó co ảnh huởng j tới con trùn ko nhe
Balasa, men vi sinh dùng cho đệm lót sinh học.
Các bác cho em hỏi nuôi giun thì sau 45 ngày thu được khoảng bao nhiêu kg/m2 vì em thấy mỗi người nói một khác
Còn tùy thuộc do nhiều yếu tố lắm bạn: như thức ăn, độ ẩm, độ thoáng..vv.. thường ít thì 1kg, còn nhiều thì có thể lên tới 5-6kg.
Nhà e lại nuôi con chó, theo các bác phân chó cho giun ăn có được k? Và chó ăn giun quế có tốt như những con khác k? E ở Hà Nội muốn tìm mua giống giun quế tốt.
Bạn có thể phân biệt như thế này:
- các loại phân từ gia súc ăn cỏ, thực vật thì có thể cho ăn trực tiếp.
- các loại phân từ gia súc, thú nuôi ăn tạp, ăn thịt, tinh bột: heo, gà, vịt, chó, mèo... thì phải qua khâu trung gian là Ủ cho hoai, phân giải.

Bạn có thể dùng trùn sấy khô xay thành bột trộn vào thức ăn cho chó nhé. :D

Cho mình hỏi thức ăn nuôi trùn của gia đình bạn là loại gì vậy ? trùn thường hay chết vì lí do gì ? thank.
Trùn huế chết là do khí độc chứ trùn huế cũng ít bệnh.
Cho mình hỏi thức ăn nuôi trùn của gia đình bạn là loại gì vậy ? trùn thường hay chết vì lí do gì ? thank.
Thức ăn của trùn huế tốt nhất là phân bò. nếu nuôi phân lợn thì phải xữ lý đúng cách. Trùn huế chêt là do ngộ độc khí độc từ phân chuồn mà ra. thiếu ẩm khô quá cũng chết nhưng chủ yếu là do khí độc.

cho mình hỏi có ai nuôi thành công trùn quế bằng phân heo trong hầm biogas chưa? phân heo hầm biogas nuôi và phát triển trùn quế đc k?

Hiện tôi đang nuôi heo thịt, toàn bộ phân, nước tiểu theo nước vệ sinh chuồng cho vào hố khoảng 100m3, Hỗn hợp này rất loãng. Xin hỏi các Bác: Dùng luôn hỗn hợp này cho giun ăn được không. Và có cách nào để hạn chế bớt nước trong hỗn hợp không. Cám ơn nhiều

Hiện tôi đang nuôi heo thịt, toàn bộ phân, nước tiểu theo nước vệ sinh chuồng cho vào hố khoảng 100m3, Hỗn hợp này rất loãng. Xin hỏi các Bác: Dùng luôn hỗn hợp này cho giun ăn được không. Và có cách nào để hạn chế bớt nước trong hỗn hợp không. Cám ơn nhiều
Hỗn hợp mà bạn nói chắc chắn sẽ có hàm lượng Nitrit và Nitrat rất cao, nếu đem tưới vào luống giun: nhẹ thì giun bỏ chạy hết, còn nặng thì chúng giãy đành đạch rồi lăn ra chết.

Bạn có thể dùng máy bơm có màng lọc (vải) để bơm nước hỗn hợp tưới cây. Hoặc để tự nhiên vậy sau vài tháng, amoniac sẽ bay hơi dần, phân heo đủ hoai sẽ tự nổi lên và kết lại thành từng váng, bạn vớt mảng váng này cho giun ăn. Bạn có thể dùng hố phân làm bể biogas, vừa có gas để dùng, phân hoai thì vớt mảng lên cho trùn, nước thì tưới cây, như thế có lợi hơn.

Trước đây mình xem các tài liệu nói về nuôi trùn thì phân lợn tươi và phân gà tươi là k nuôi đc vì chúng nóng và mặn , nếu muốn nuôi thì phải ủ hoai , nhưng khi mình nuôi thử nghiệm thì nuôi bằng phân lợn tươi giun pt rất tốt , chúng tạo ra lượng giun lớn và nhanh với lượng rất ít phân lợn , vì trong phân lợn còn rất nhiều dinh dưỡng so với phân trâu bò , mình nghĩ phân gà cũng sẽ nuôi đc thôi chứ ủ hoai mất nhiều công đoạn và mất nhiều dinh dưỡng giun nó cũng k muốn ăn. Cách làm như sau cho phân vào thùng hoặc chậu sau đó cho nước hòa ra khoắng đều giống như bùn loãng là đc ngâm 3-7 ngày sau đó tưới lên luống giun theo luống từng lớp mỏng cách nhau 10 cm , nếu đổ quá dày và sát nhau giun có thể bị ngộ độc mà chết , thực ra mình cũng chưa thử bằng phân gà vậy bạn hãy mua giun về tự thử nghiệm xem kết quả thế nào rồi từ từ rút ra kinh nghiệm.
OK, cách bạn hay nè, nhưng cho mình hỏi cần cho thêm phụ phẩm hay nem sinh học gì nữa ko bạn? chỉ mình với, thanks

Back