Thảo luận Sử lý phân gà khi nuôi trên Sàn

• Thread starter kitchi
  • Ngày gửi
Hj cả nhà ! Nhờ cả nhà Tư vấn giúp mình với.
Mình ở Miền Bắc, Nhà mình nuôi gà trong lồng cách mặt đất khoảng 50 Cm.mình làm từng lồng 1m2 xếp thành dẫy ở dưới té Chấu. nuôi như này rất sạch sẽ gà ỉa là phân rơi xuống dưới luôn.
Nhưng mùa này mưa nhiều => Độ ẩm cao 95-98% => phân ngày thứ 2 mà không dọn là mùi rất kinh và bắt đầu có Dòi. Nền bên dưới lồng lúc nào cũng thấy ẩm ướt.
================
Mình định té 1 lớp cát Đen mỏng ở trên nền xi măng để hút ẩm rồi gà ỉa nhiều thì lại té thêm 1 lớp chấu ... cứ như thế nhiều nhiều thì dọn 1 lần không biết có ổn không.
- Cũng định làm đệm lót, nhưng mà gà nuôi trên lồng có bới ở dưới đâu mà làm đệm lót làm sao được.
Nhờ mọi người tư vấn có cách nào sử lý phân gà kiểu này tốt nhất để lâu lâu mới phải dọn 1 lần.
Thanks!

Ah .. cát thì ở mình ko tính tiền nha bạn. Nhà gần sông .xúc thoải mái .. tiết kiệm thì rải cát ít lại .. miễn sao phân gà hơi khô là đc .

Cái này mình cũng đang áp dụng .. đổ lớp cát khoảng 20cm .. không lót trấu j cả .. phân gà rơi xuống sẽ bị hút hết nuớc và khô lại .. chờ phân dày dày xíu phun men vi sinh khử mùi nền chuồng ..phân tan y như cát vậy .nuôi hết lứa dọn 1 lần ..
Mình cũng nuôi bằng cát,mà men vi sinh bạn dùng để rải lên cát là loại j z bạn,mình thấy cũng có mùi mà ko biết làm sao cho hết,có loại men balasa mà phải trộn trấu,cám gạo tùm lum nên mình ko thích xài lắm.

Mình ở Miền Bắc, Nhà mình nuôi gà trong lồng cách mặt đất khoảng 50 Cm.mình làm từng lồng 1m2 xếp thành dẫy ở dưới té Chấu. nuôi như này rất sạch sẽ gà ỉa là phân rơi xuống dưới luôn.
Nhưng mùa này mưa nhiều => Độ ẩm cao 95-98% => phân ngày thứ 2 mà không dọn là mùi rất kinh và bắt đầu có Dòi. Nền bên dưới lồng lúc nào cũng thấy ẩm ướt.
================
Mình định té 1 lớp cát Đen mỏng ở trên nền xi măng để hút ẩm rồi gà ỉa nhiều thì lại té thêm 1 lớp chấu ... cứ như thế nhiều nhiều thì dọn 1 lần không biết có ổn không.
- Cũng định làm đệm lót, nhưng mà gà nuôi trên lồng có bới ở dưới đâu mà làm đệm lót làm sao được.
Nhờ mọi người tư vấn có cách nào sử lý phân gà kiểu này tốt nhất để lâu lâu mới phải dọn 1 lần.
Thanks!

Mọi người cứ đánh giá nuôi gà trên sàn là sạch nhưng cá nhân em đánh giá là nó chỉ sạch khi được sịt rửa sàn và nền chuồng 1-2 lần 1 ngày. Như vậy rất tốn nước và nhân công. Các làm này chỉ thích hợp bác nào kết hợp nuôi cá và có nhân công dọn rửa. Chứ để bẩn phân dính vào sàn và phân từ dưới nền bốc lên thì giết gà luôn.

Cách xử lý là nếu bác vẫn quyết định nuôi trên sàn thì ngày dùng nước rửa 1-2 lần là đẹp nhất. Còn nếu không dọn rửa được mà dùng đệm lót sinh học ở dưới thì theo em không hiệu quả vì phân vẫn bám trên sàn và bốc mùi. Phân rơi xuống đệm thì làm đệm nó dày lên, đảo và chống được việc rơi vãi nước vào là ok.

Tuyệt vời nhất vẫn là nuôi trên nền xi măng. Bác phải làm nền cao có rãnh xung quanh để giữ nền chuồng khô thoáng. Đánh thăng bằng nền chuồng cẩn thận để gà nó bới không bị sô chấu. Vữa giải nền bác dùng loại mác nó thấp thôi và không được đánh bóng xi măng trên mặt để trời nồm nó không ẩm ướt. Rải lớp trấu dày độ 10 cm và rắc chế phẩm sinh học, 2-3 ngày đảo trấu 1 lần thì đảm bảo khô giáo và thơm tho ngay kể cả trời nồm cũng chẳng có mùi gì cả. Đặc điểm của đệm lót sinh học là phải giữ khô ráo nên nếu cho uống trong chuồng thì chỉ hợp với cho uống bằng núm thôi. Cho uống bằng gơ treo hay đặt xuống nền gà nó hay làm rớt nước ra chuồng mùi rất kinh, lại phải hót chấu ướt đi rất khổ mà không hót thì gà bị bệnh. Nên nếu bác cho uống nước bằng gơ thì bỏ gơ đi. Thiết kế máng uống nước bên ngoài để gà thò cổ ra uống là ok ngay.

K tốn nước đâu, vũng trên 10m2, sâu hơn m là dùng tẹt luôn. Trại trên 1k gà thì ao trên 20m2. Phân cho xuống biogas phải xử lý nước với tỉ lệ 5 nước 1 phân.
Đầu tư chút để gà k bị bệnh.

Gà ỉa thì phải dọn thôi, trại lớn nhỏ đều phải vậy, quan trọng là mấy ngày dọn vệ sinh, và phân sẽ về đâu! Phân ko có ai thu gom đó mới là vấn đề lớn!

Gà ỉa thì phải dọn thôi, trại lớn nhỏ đều phải vậy, quan trọng là mấy ngày dọn vệ sinh, và phân sẽ về đâu! Phân ko có ai thu gom đó mới là vấn đề lớn!
Nói đúng hơn là chi phí cho vệ sinh chuồng trại. Chuồng nuôi gà trên sàn, nền đất, nền ximang, đệm lót thường hay đệm lót sinh học gà đều sinh trưởng tốt cả. Nhưng chi phí cho phần này (tiền+nhân công) sẽ rất khác nhau. Các bác cứ tùy từng hoàn cảnh điều kiện mà lựa chọn phương án thích hợp và rẻ nhất.

Gà e nuôi trên nền ximang chân nó dính đầy phân....chân nó bị lỡ hết rồi làm sao cho nó hết đây ai bt giúp e với......

mình cũng nuôi trên lòng như bạn nè: có 2 cách sử lý nè
1: bạn làm đệm lót sinh học trên chuồng lưới luôn như cách này thì gà nó bơi lắm nhưng gà nó ấm chân
2: bạn lót dưới chuồng luôn nhưng đừng để cho đệm lót bị ướt nếu ướt mùi phân gà + mùi ẩm mốc hôi lắm

================
Thanks!

Nhiều cách xử lý quá nhưng không có cách nào giống của mình. Chỉ tiếc rằng bạn ấy ở xa quá nên mình không chia sẽ và giúp được hic...

================
Thanks!
chào bạn !.
Vấn đề của bạn mình thấy nên làm đệm lót sinh học cho gà, vừa giải quyết được vấn đề mùi hôi thối trong chuồng gà, phân gà thải ra khô, không ròi bọ. Hiện nay bên mình đang cung cấp sản phẩm chế phẩm vi sinh AT-YTB để làm đệm lót. sau khi làm bạn sẽ khắc phục triệt để được vấn đề bạn đang vướng mắc: phân sẽ khô hơn, để ngay tại chuồng nuôi không phải hót dọn thường xuyên có thể để đến khi xuất xác gà mới phải dọn (cái này tùy thuộc và độ cao của chuồng nuôi nhà bạn), chuồng nuôi vẫn đảm bảo thông thoáng không bốc mùi hôi thối, không ảnh hưởng đến vật nuôi. Bạn cần tư tìm hiểu thêm về cách làm vui lòng gọi đến số 0934.272.186 - 0964.924.229 hoặc trao đổi với mình qua mail: tangemmotvisao2000@gmail.com bên mình sẽ gọi lại và tư vấn miễn phí.

em đang nuôi khoảng 30 con gà được 1,5kg rồi. em làm chuồng sàn lưới b40 cách nền khoảng 50cm, nền thì nền đất , kiểu nền đất trong vườn ấy, thấy khi nó ỉa xuống là giun ăn, giờ thấy khu vực dưới chỗ nó ngủ phân giun nhiều, chắc cứ để vậy vì em chẳng thấy hôi lắm, tất nhiên ban đêm kéo bạc lại cho gà ngủ buổi sáng kéo bạc lên cũng mùi mùi nhưng không đến nỗi khó thở lắm, em kéo bạc để tới chiều gà vào ngủ tiếp rồi kéo bạc phủ nó lại, chuồng em làm chỉ có mái là tôn, con khu tường là bạc che thôi, kiểu tạm bợ qua ngày chứ chưa có tiền

Back