• Dismiss Notice

Sứ Thái lan

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 18/8/12

1. nhuttruong65 Nhà nông nghiệp dư

Chào các bạn ,mình có 2 cây sứ thái lan trồng ở nhà đã lâu rồi. Nay minh muốn tạo dáng và ghép cho nó ra hoa đẹp, xin nhờ các bạn hướng dẫn dùm .Cám ơn nhiều

Đang tải...
    2. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
    3. nhuttruong65

nhuttruong65 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tho dien
      Cám ơn bạn tranvi, vậy mình phải mua giống hoa đẹp về ghép phải ko, mua ở đâu?

4. tranvi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Chỗ NguyenPhatLoi (chủ thớt link hướng dẫn trên) hoặc một số nơi khác như Vườn kiểng Út Tài (đường Nguyễn Trãi), Vườn Bát Tiên (góc công viên Lê Văn Tám)....

5. nhuttruong65

Nghề nghiệp:
      tho dien
      Cám ơn bạn tranvi đã trã lời mình, vì chưa có ghép lần nào (mặc dù có tham khảo trên diễn đàn) nên có mua bo về ghép chắc cũng không thành công quá (có khi hy sinh luôn cây sứ ) bạn có cách nào giúp mình không ?

6. tranvi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Để thực hành ghép cách tiết kiệm nhất khi chưa ghép lần nào thì bạn khỏi mua bo làm gì. Bạn lấy cành vừa cắt rồi thực hiện ghép lại cho chính cây đó (cắt cách gốc hơi cao 1 tí). Sau này cắt thấp xuống rồi mua bo đẹp về ghép vào. Làm đúng theo hướng dẫn trên thì không có gì phải lo.

7. nhuttruong65

Nghề nghiệp:
      tho dien
      Sáng nay tranh thủ chạy ra mấy vườn hoa ở Nguyễn Trãi, Lê hồng Phong hỏi mua bo sứ để về tập ghép chơi, nhưng họ không có bán(bên nguyenphatloi thì xa quá ) bạn tranvi biết nơi nào bán nữa không? xin cám ơn

8. paye

paye Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Mua bán cây Cãnh , cây Giống
      Tranvi cho hõi. Sao lại dùng từ chũ thớt.Nghe lạ quá.sao lại không dùng chũ bày viết.

9. livetomyself

livetomyself Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Sao bác không mua lấy luôn một chậu về để ghép khi cần. Chứ mỗi lần cần lại đi mua phức tạp.

10. tranvi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Tui không ở Sì Gòn nên không rõ lắm.
      ----
      Tui bắt chước người ta gọi theo tiếng lóng như thế để cho thấy quyền của người tạo ra chủ đề, còn ai thích dùng từ nào cũng được.
      ----
      Mua 1 chậu thì có 1 màu, hơn nữa giá cao; còn mua nhánh thì được nhiều màu (nhiều nhánh), giá tương đối chấp nhận được.

11. minhthaobc

minhthaobc Nhà nông nghiệp dư

Mình ở Bình Chánh, TP.HCM. Nhà mình chỉ có mấy giống gọi là tạm được như hồng 5 cánh, đỏ 5 cánh, trắng 10 cánh, đỏ 15 cánh. Mình muốn giao lưu với các bạn ở gần nhà để chia sẽ giống sứ, tặng bo cho nhau ghép chơi, không mua bán tốn tiền, gặp nhau uống nước thôi chứ không cafe nhậu nhẹt. Người yêu hoa là thế!