• Dismiss Notice

Sự thái lan____VS__ Bông hồng sa mạc

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 4/1/10

Trạng thái chủ đề:
    Không còn mở để tiếp tục thảo luận
    1. quangthuy80 Guest

ALOI ơi, anh chưa có giống Vương Hồng. Em có cây nào nhỏ thì báo giá qua email dùm anh nhé. Khoảng ngày 10 anh lên thành phố ghé qua lấy

Đang tải...
    2. nha_que

nha_que Guest

Cây nầy là Bông Hồng Sa Mạc (Desert Rose), thằng Thái Lan, cái xứ của nó làm gì có loại nầy, đã gọi là Bông Hồng thì làm sao gọi là Sứ mà còn gọi là Sứ Thái Lan.

Người VN hãy thức tỉnh, trong văn hoá phải dùng từ cho chuẩn, đúng và chính xác.

*** Bông Hồng Sa Mạc (Desert Rose), cây nầy mọc ở Châu Phi và những nước Á Rập.

*** Vịt Xiêm là con vịt Nam Mỹ (Muscovy Duck) làm gì có vịt Thái Lan (Xiêm).

Nhà Quê:eek:;):eek:

3. NguyenPhatLoi

NguyenPhatLoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Student
      cái bông màu lợt lợt là Tam Vương, loại này lúc mới nở màu hồng nhạt (gần như trắng luôn), dần dần đến lúc tàn nó chuyển sang màu hồng
      còn cái màu hồng đậm trên hình là màu của cây nguyên thuỷ

cây giống ?
      mình có bán mấy gốc sứ nhỏ nhỏ bằng cùm tay ,có ghép sẵn, để người mới chơi sứ ghép có thể mua về lấy bo, vì dẫu có ghép hư đi chăng nữa thì vẫn còn gốc, sau này nó ra nhánh mới lấy bo tiếp. mấy gốc đó ghép những giống mới cho hoa đẹp và được ưa chuộng
      còn giống Tam Vương này chỉ còn sót lại vài cây lớn lớn thôi, vì giống này cũng cũ rồi.
      giá của nó chỉ khoảng 40-50k/cây
      ---------------
      cám ơn bác
      xin bác xem lại câu mà bác cố ý phóng to , tô đậm và điểm cho nó một chút hồng hồng.
      trên thế giới này không có nước nào tên là VN cả bác ạ. vả lại cây Sứ Thái Lan mà em chụp hình post lên đây, là cây sứ được sinh ra và lớn lên tại Việt Nam. chứ không phải ở Châu Phi và các nước Ả Rập

nếu chính xác, bác nên viết là "cây nầy có nguồn gốc ở Châu Phi và những nước Á Rập." mà cũng chưa hẳn là vậy, cây có nguồn gốc ở Châu Phi, nhưng giống hoa ghép vào lại được tạo ra ở Thái Lan, hay Việt Nam ( giống Ngọc Tú Cầu chẳng hạn), thì sao ?

trong giao tiếp, cái cốt lõi là nói để làm sao cho người ta hiểu. đi chợ hỏi mua con vịt Nam Mỹ chắc hôm ấy cả nhà nhịn đói.

à quên, bác cho em hỏi, thằng Thái Lan nhà nó ở đâu vậy cà ?

Last edited: 7/1/10
    4. nha_que

nha_que Guest

Bạn nói câu nầy đúng, bởi vì bây giờ nó quen rồi (cho dù đúng hay sai mọi người cũng đều hiểu).

Ở đây tôi muốn nói trong tương lai có vật gì con gì thì mình phải kêu tên cho đúng, đừng có vổ ngực xưng tên 4000 Văn Văn Hiến muốn kêu gì kêu, muốn đặt tên gì thì đặt.

"Chưa chắc hẳn là vậy", nói như bạn tôi đành bó tay.
      Bạn là nguời nuôi trồng cây nầy mà bạn không biết nguồn gốc của nó ???:7^::7^::7^:

Không lẽ tôi phải kêu Thaí Lan là ông Thái Lan, bởi vì chúng nó đã hảm hiếp đàn ba phụ nữ VN, họ là máu mủ là người VN, họ là những người vượt biên Phản quốc nhưng cuối cùng Nhà Nước cũng không bỏ họ (Việt Kiều yêu nước). Thái Lan là kẽ Thù của dân tộc VN, bạn nên nhớ điều đó.

Còn Thái Lan ở đâu, bạn hỏi ai thì được, bạn có đến đó chưa? Còn hỏi tôi thì cũng bằng thừa.

Last edited by a moderator: 7/1/10
    5. hello

hello Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ô-sin - Giúp việc
      Chào Anh NguyenPhatLoi, Hello muốn mua vài cây sứ như anh nói thì phải ra tận Q9? Tết này anh có gian hàng nào tại công viên 23-9 không?, nếu có thì chọn cho Hello 3 cây, Hello ghé qua lấy, vì gần nhà.

6. binh minh

binh minh Guest

Hix, ! lại gây nữa rồi..! cái tên của các cây có hoa hoặc các cây cảnh...thường là do người bán dặt bừa cho.. mà người bán ở VN nhiều nhất là các xe ba bánh hoặc chở trên xe đạp..
      Do đó cách đặt tên của họ không chính xác..nhưng lại rất phổ biến vì những người bán dạo này luồn lách đến các hang cùng ngõ hẽm...mang theo cái tên của họ đặt cho.. do đó để mọi người hiểu đành phải...gọi theo tên đó
      chính vì thế cái tên có tính địa phương...cùng 1 cây bông 3 miền có 3 tên khác nhau
      Đùng cãi nhau nữa các bạn ơi...cuối năm rồi, chuẩn bị kết sổ. tất niên..đi

7. nha_que

nha_que Guest

Những người đi ra nước ngoài mang, nhập về VN thì là những người có trình độ họ đặt tên sai, nếu nói

đặt tên cho thì không có gì phải nói, họ kém trình độ.

Còn thành viên của diễn đàn biết dùng máy vi tính, chát, là lớp người của Thế Kỹ 21 rồi, vần còn cái tư duy của Thế Kĩ 18-19 ?

Như Vua Minh Mạng với cái đèn Măn-sông?

Đã sai rồi không lẽ cứ cấm đầu cấm cổ sai nữa??????????

Last edited by a moderator: 7/1/10
    8. binh minh

binh minh Guest

Bác Nha_que ơi...nếu bác sai gia nhân ra chợ mua cây Hải Đằng...sẽ không bao giờ mua được.
      nhưng nếu bác sai gia nhân mua cây GỪA CẠN thì dễ kiếm ra lắm
      BM bảo đảm với bác rằng ít có người biết cây hồng sa mạc...nhưng ngay đến cả trẻ em cũng biết cây sứ thái là cây nào

9. nha_que

nha_que Guest

Bác nói đúng, bởi vì nó đã thành thông lệ rồi, cái tôi muốn nói trong tương lai đừng có đặt tên tầm bậy tầm bạ nữa.

Cám ơn bác

10. hello

hello Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ô-sin - Giúp việc
      Oài, có cái tên của hoa không mà cãi nhau thế.

11. nha_que

nha_que Guest

Nếu nói như bác, tên của hoa là chuyện nhỏ đúng......đúng ....đúng ...., nhưng mà người ngoài nhìn vào người ta đánh giá Văn Hoá của 1 dân tộc đó bác.

Trạng thái chủ đề:
    Không còn mở để tiếp tục thảo luận