Sự thật về con "Gà Dai" mà một số lái đang bán dạo trên thị trường!Update liên tục..

Chào bà con ! Hiện tại trên một số khu vực nông thôn xuất hiện thương lái bán những con gà to lớn, màu trắng..nhìn bên ngoài trông như gà Công Nghiệp (mang theo cả con gà giống).

Được Quảng Cáo là gà ăn thịt rất dai, mau lớn...ngon hơn là thả vườn..
Giá bán khoảng 15.000 -20.000 đ/con, được rất nhiều người mua...

Bà con nào có thông tin giá cả hay up được hình càng tốt để tìm ra "sự thật"..

Hôm trước đi ngang nhìn giống hệt gà trắng công nghiệp...Giống gà này nuôi 45 ngày là xuất thịt được trung bình từ gần 3kg....Nếu nuôi 4 tháng thì khoảng 6-8kg nghĩ cũng bình thường.

Mọi người thấy sao??? Xem thêm yêu cầu của bài viết cubi trau vang http://agriviet.com/home/threads/81791-Ga-dai#axzz1ouQzPqfP

@
nông dân hậu giang: Có lần anh nói có hỏi thì được biết mấy người mua từ trại gà CP, đúng không anh?

Trao đổi của AE trong diễn đàn Chăn Nuôi Gà.

nguyenbieu1984 đã viết:
:5^:
tui cũng nghe nói và cũng đã bị dụ hết mấy chục con rồi
:bop:
dai đâu hok thấy y chang con gà AA

snakekoi đã viết:
Ở khu vực Mỹ Tho, Tiền Giang cũng nở rộ mấy shop di động bán gà loại này, hiện nay vẫn còn. Họ treo bảng gà Ai Cập, lông màu trắng. Chỉ thấy tội mấy chú gà con, còn nhỏ quá mà bị phơi sương, gió​
:angry:
.
Trong khi đám gà nhà vẫn đang được úm đèn. hic...
Ai biểu mang mác ngoại quốc làm gì.​
:1^:

cubi trau vang đã viết:
mình có đứa cháu đang nuôi 2 con thử nghiệm được 10 ngày tuổi mau lớn thật nhưng không biết có dai không và giá trị thế nào

nghiacmag đã viết:
thường mấy người đó đi bán lúc nào cũng đem theo con gà giống to lắm để lừa mấy người nhẹ dạ. gà thì long nhiều hơn thịt. kêu giá 15k 1con tra 4k 1con cung bán luôn. chính mình đã trực tiếp giao dịch với người bán.
nếu bác tra giá 4k 1 con cũng bán luôn. gà lâu lớn thit thi bở . ông mình mua 100con về nuôi được 2thang thì cho cá sâu ăn luôn

Last edited:
hình như hồi trước thời sự cũng đã nói đến việc này rồi thì phải
em cũng nghĩ như bác lếu gà trắng nuôi 3-5 tháng thì cân lặng cũng phải đạt trọng lượng như vậy

nếu bác tra giá 4k 1 con cũng bán luôn. gà lâu lớn thit thi bở . ông mình mua 100con về nuôi được 2thang thì cho cá sâu ăn luôn

Cám ơn chia sẽ của bạn! Vậy là cho đến thời điểm này chưa ai có niềm tin vào lời giới thiệu cả...
Mong bà con cảnh giác với phương thức bán hàng thế này để khỏi tốn tiền...:6^:

CẬP NHẬT LẦN CUỐI:

NHƯ VẬY LÀ CHẮC RỒI...
GÀ DAI THỰC CHẤT LÀ GÀ CÔNG NGHIỆP ĐƯỢC THƯƠNG LÁI ĐƯA THÔNG TIN SAI LỆCH ĐỂ BÁN CON GIỐNG..
BÀ CON NÊN CẨN THẬN...

@Cám ơn một người bạn đã cung cấp thông tin về con gà Công Nghiệp.
-->
" Giống gà này khi phát triển đến mức hơn 3kg sẽ gặp vấn đề về "sự thích nghi" với thời tiết nên khả năng "chết" là rất cao...."

gà này e đc 1 người bạn cho ăn qua rồi, nếu nói là gà công nghiệp thì e nghĩ là ko phải rồi.gà e ăn lúc khoảng 3 tháng là gần 3kg mấy, đặc điểm là thịt cũng có chút dai, luộc lên chấm với nước mắm chanh ớt thì cũng ngon,hihi và màu lông thì e thấy là long màu gà cú. và 1 đặc điểm nữa là gà trống khoảng 3 tháng mà trứng dái bự bằng 2 ngón tay người lớn....

gà này e đc 1 người bạn cho ăn qua rồi, nếu nói là gà công nghiệp thì e nghĩ là ko phải rồi.gà e ăn lúc khoảng 3 tháng là gần 3kg mấy, đặc điểm là thịt cũng có chút dai, luộc lên chấm với nước mắm chanh ớt thì cũng ngon,hihi và màu lông thì e thấy là long màu gà cú. và 1 đặc điểm nữa là gà trống khoảng 3 tháng mà trứng dái bự bằng 2 ngón tay người lớn....

Cám ơn thông tin thú vị của bạn nhưng chắc là loại khác. Tại khu vực ĐBSCL có hiện tượng đó, thương lái bán rồi đi mất tiêu..
Bạn hỏi xem thông tin dùm cho Hội về con giống (màu lông, giá cả, thời gian nuôi...) nếu có thể post hình để giúp bà con mình nghen...
:9^:

Cám ơn thông tin thú vị của bạn nhưng chắc là loại khác. Tại khu vực ĐBSCL có hiện tượng đó, thương lái bán rồi đi mất tiêu..
Bạn hỏi xem thông tin dùm cho Hội về con giống (màu lông, giá cả, thời gian nuôi...) nếu có thể post hình để giúp bà con mình nghen...
:9^:

gà em ăn là do bạn em dưới sóc trăng ba vợ của anh ấy cho, cũng có nghe bạn mình nói lại là gà này cũng khó nuôi, hàng xóm lân cận nuôi chết nhiều, bạn e nói là do ông già vợ mát tay và cũng phòng ngừa bệnh đầy đủ nên mới ko bị chết con nào, lúc mua gà con người bán cho ông già vợ bạn e, bán 15 con gà con mà lớn lên 14 con trống và chỉ 1 con mái duy nhất.
về hình dáng thì gà màu nhạn sen lẫn với cú lửa, và mồng gà thì là mồng lá,3 tháng thôi mà mồng nó bự như 1 con gà tam hoàng trưởng thành.
Hình ảnh thì e lúc đó quên chụp rồi, vì tưởng chỉ 1 con gà bình thường thôi chứ ko ngờ lại là mọi người nói đến là gà dai....

chào Bà Con !
mình thì chưa thấy ai ở khu mình bán con gà dai ( nhưng gà công nghiệp con thì có)này. nhưng nếu các bạn nói là gà công nghiệp thì mình cũng xin góp chút ý. vì là cách đây ko lâu Chú ở gần nhà mình có mua một số gà con ( gà công nghiệp trắng) về cho rắn ăn. nhưng rắn ăn ko hết nên có để lại một ít nuôi đến nay cũng khá lớn rồi và cũng thịt ăn. gà màu trắng , nhưng cũng ko trắng hoàn toàn,pha với cú lửa, mồng lá. thịt ko vàng . chất lượng thịt cũng tạm thôi ( vì là nuôi thả vườn) nên ăn thấy thịt chắc hơn so với gà nuôi công nghiệp. mình cũng ko nhớ chính xác là Chú nuôi từ khi nào nhưng nay cũng gần 3kg rồi. ko biết Bà Con đang nuôi có phải con gà này ko?
vài ý trao đổi cùng Bà Con ! Kính chúc toàn thể Hội Nuôi Gà ngày càng phát triển là kênh thông tin bổ ích cho Bà Con chăn nuôi!

gà em ăn là do bạn em dưới sóc trăng...

Cám ơn Anh nhiều! Thông tin ngày càng sáng ra vấn đề.
Em nghĩ Anh hỏi xem gia đình anh bạn đó còn nuôi không?? Nếu được em "năn nỉ" nguyenbieu1984 cũng ở Sóc Trăng ghé và đánh giá dùm...

gà em ăn là do bạn em dưới sóc trăng ba vợ của anh ấy cho, cũng có nghe bạn mình nói lại là gà này cũng khó nuôi, hàng xóm lân cận nuôi chết nhiều, bạn e nói là do ông già vợ mát tay và cũng phòng ngừa bệnh đầy đủ nên mới ko bị chết con nào, lúc mua gà con người bán cho ông già vợ bạn e, bán 15 con gà con mà lớn lên 14 con trống và chỉ 1 con mái duy nhất.
về hình dáng thì gà màu nhạn sen lẫn với cú lửa, và mồng gà thì là mồng lá,3 tháng thôi mà mồng nó bự như 1 con gà tam hoàng trưởng thành.
Hình ảnh thì e lúc đó quên chụp rồi, vì tưởng chỉ 1 con gà bình thường thôi chứ ko ngờ lại là mọi người nói đến là gà dai....
Mình nghĩ chắc là gà công nghiệp rùi. Khi nở gà con họ tuyển trống bán bớt đi gữi mái đẻ mờ . . . Mình cũng được họ chào với giá 30.000 đ/con lận; Cũng may nhờ anh em cảnh bào mà mình quyết định ko mua . . . cám ơn nhiều lắm. . .

Vậy thật sự nó là gà công nghiệp trắng àk, Nếu vậy theo mình nghĩ nó chính xác là giống ISA 30MPK giống này nuôi khoàng 49 ngày xuất chuồn khoàng tầm 3kg rồi

Cám ơn Anh nhiều! Thông tin ngày càng sáng ra vấn đề.
Em nghĩ Anh hỏi xem gia đình anh bạn đó còn nuôi không?? Nếu được em "năn nỉ" nguyenbieu1984 cũng ở Sóc Trăng ghé và đánh giá dùm...

nếu vậy thì chắc bác đợi em khoảng 2 tuần nữa em về vn thì hỏi bạn em rồi trả lời bác biết nhé, bác cho số dt cho e, để về e hỏi xong rồi alo cho bác biết địa chỉ....

nếu vậy thì chắc bác đợi em khoảng 2 tuần nữa em về vn thì hỏi bạn em rồi trả lời bác biết nhé, bác cho số dt cho e, để về e hỏi xong rồi alo cho bác biết địa chỉ....

Có gì cứ Up lên đây cho anh em biết luôn đi

Chào các bác cùng ace thật ra gà dai ko ngon như lời đồn đâu thịit mềm hơn gà thả vườn nhiều vả lại nuôi bằng lúa phát triển chậm như gà thả vườn, nuôi bằng thức ăn và cho ăn đêm mới thấy sự fát triển nhanh, thịt ko ngọt, chỉ dài thit hơn gà công nghiệp mà thôi nhưng cóđiều lơn con lắm, gà chống đạt đến 8,5kg gà mái 7kg. Vừa rồi minh nuôi được 4 con. và đã ăn hết 3 con giờ còn lại 1 con gà mái đẹt mình vừa cân nặng 6,3kg các bác xem hình đây, làm rà tòan là thịt, ăn ngán lắm. (nuôi cho biết chứ tinh kt thì đừng bao giờ chọn gà này)

--------

Bà con xem hinh gà dai đây: P1000595.JPG:p1000592.JPG:p1000593.JPG:p1000594.JPG:

--------

P1000594.jpg:

--------

P1000594.jpg:

--------

--------

các bà con ơi ! cháu gửi hình ko đựơc P1000594.JPG:

Last edited by a moderator:
Chào các bác cùng ace thật ra gà dai ko ngon như lời đồn đâu thịit mềm hơn gà thả vườn nhiều vả lại nuôi bằng lúa phát triển chậm như gà thả vườn, nuôi bằng thức ăn và cho ăn đêm mới thấy sự fát triển nhanh, thịt ko ngọt, chỉ dài thit hơn gà công nghiệp mà thôi nhưng cóđiều lơn con lắm, gà chống đạt đến 8,5kg gà mái 7kg. Vừa rồi minh nuôi được 4 con. và đã ăn hết 3 con giờ còn lại 1 con gà mái đẹt mình vừa cân nặng 6,3kg các bác xem hình đây, làm rà tòan là thịt, ăn ngán lắm. (nuôi cho biết chứ tinh kt thì đừng bao giờ chọn gà này)

--------

Bà con xem hinh gà dai đây: P1000595.JPG:p1000592.JPG:p1000593.JPG:p1000594.JP G:

--------

P1000594.jpg:

--------

P1000594.jpg:

--------

--------

các bà con ơi ! cháu gửi hình ko đựơc P1000594.JPG:

Có yahoo ko bạn, gửi vài tấm hình xem đi nào , hình Up lên ko xem được
Nick Yahoo là gì vậy , đề mình liên lạc cái nào ??

P1000595.jpg:
Đang cố up phải không?

Bạn tham khảo nha.
Chọn trang www.upanh.com
--> Chọn vào CHỌN ẢNH (như hình)

Sau đó chọn file muốn đưa lên --> Chọn Open.

Kế đó chọn UPLOAD ở cuối dòng.

Kết quả sẽ có nhiều link sau khi up lên. --> Chọn kết quả tại đây và copy toàn bộ đoạn mã phía hình.

Sau cùng là pass toàn bộ đoạn copy đó vào bài viết.

Good luck.

Last edited:
cách đây 3 tuần thằng cháu mình nó nói "ngoài đường có ông kia bán gà Ai Cập kìa bác Phương, ra mua về nuôi chơi....." mình ra xem thì con gà nó to khủng bố, toàn thân lông màu trắng, bên cạnh có để mấy con gà con để bán, do bận công việc nên mình chỉ xem qua và đi.

cách đây vài hôm mình đi làm trên đường Nguyễn Văn Linh thấy có mấy tay chở bán vòng vòng, để mình xem hôm nào thấy bán mình ghé lại hỏi và chụp hình lại

Back