Hỏi đáp Sunfadinmethoxin Na hay Sunfamonomethoxin

• Thread starter truongvinh86
  • Ngày gửi
Xin anh em giải đáp giúp tôi về dược lý 2 dòng khánh sinh này:
Hiện nay, khi sử dụng thuốc phòng bệnh đầu đen và ký sinh trùng cho gà thấy nhiều hãng thuốc giới thiệu về sunfadinmethoxin Na có trị được bệnh đầu đen. Nhưng tìm hiểu thì chỉ thấy nói về Sunfamonomethoxin thôi, không biết Sunfadinmethoxin Na có trị được bệnh đầu đen thay thế cho Sunfamonomethoxin không?
Chân thành cảm ơn anh em trên diễn đàn.

--------

mong anh em cao thủ trợ giúp cho

Last edited by a moderator:
Xin anh em giải đáp giúp tôi về dược lý 2 dòng khánh sinh này:
Hiện nay, khi sử dụng thuốc phòng bệnh đầu đen và ký sinh trùng cho gà thấy nhiều hãng thuốc giới thiệu về sunfadinmethoxin Na có trị được bệnh đầu đen. Nhưng tìm hiểu thì chỉ thấy nói về Sunfamonomethoxin thôi, không biết Sunfadinmethoxin Na có trị được bệnh đầu đen thay thế cho Sunfamonomethoxin không?
Chân thành cảm ơn anh em trên diễn đàn.

--------

mong anh em cao thủ trợ giúp cho

Trong cả 2 loại kháng sinh ấy không có loại nào trị được bệnh đầu đen ở gà cả mặc dù trên bao bì thì ghi là trị được đầu đen.
Bộ đầu đen của công ty Năm Thái hiện nay gồm có:
+ T - floc C
+ T - Cúm gia súc
+ Hepaton giải độc gan.
3 loại thuốc trên chộn chung vào nhau cho gà uống khoảng 4 ngày là khỏi.
T - Coryzine của công ty Năm Thái có thành phần chính là Sunphamonomethoxin và có ghi trên bao bì là phòng và chữa được đầu đen nhưng trong đơn thuốc trị đầu đen của giáo sư Lê Văn Năm lại không có thuốc T - Coryzine. Khi trong đàn gà có triệu chứng nghi là đầu đen tốt nhất các bạn nên liên lạc với giáo sư Năm để được tư vấn rõ hơn, sđt của ông: 0913.212.822. Các bạn nên lưu số điện thoại này vào. Giáo sư Năm rất nhiệt tình và hiện là chuyên gia hàng đầu về con gà ở Việt Nam. Ông chỉ nghe được điện thoại sau khoảng 18h hàng ngày, ban ngày ông bận rất nhiều việc.

Last edited by a moderator:
bạn thử hỏi lại Giáo sư Năm xem đơn thuốc trị bệnh đầu đen của ông ấy có T Coryzin ko là biết ngay, ông bỏ T coryzin từ lâu lắm rùi.

hầu hết mấy bài viết về đầu đen đều có t-coryzin mà anh nongdan.phutho

Anh nonhdan.phutho cho e hỏi bệnh đầu đen và kí sinh trùng đường máu ở ga có phải là một ko ạ? Và thuốc đặc trị là gì?

Bạn hỏi giáo sư Năm ấy cho chắc chắn, theo mình hiểu thì là 2 bệnh khác nhau.

Trở lại đề tài, mình cũng có thắc mắc giống chủ thớt, mình thấy chỗ mình chỉ có bán sulphadimethoxin, và mình thấy trên diễn đàn có nhiều người bảo dùng sulphamonomethoxin + Sulphat Đồng để trị đầu đen và nhiều người đã cho thấy có hiệu quả, vậy thì đâu là phương pháp điều trị đầu đen hiệu quả?

chăn nuôi mà chẳng có chuyên môn cũng khó...đụng tới thuốc là phải đi hỏi..hiểu biết về dược lý thấp nên lúng ta lúng túng cầu chuyên gia giải đáp thôi..

Back