Hợp tác Swinhoe's Pheasant - Gà Lôi Lam Lưng Trắng

• Thread starter wildchicken
  • Ngày gửi
W

wildchicken

Guest
Chào các pác yêu thích nuôi Swinhoe. P,
Mình nuôi 1 cặp mua lại của người ta từ lúc nhỏ, nuôi năm thứ 2. Nói chung mọi việc đang tốt đẹp, chim trống đẹp khỏe, chim mái cũng vậy.
Nó đang bắt đầu đẻ, trứng to như trứng gà, đẻ ngay trên các chứ ko chịu vào ổ làm sẵn. Đáng tiếc là đẻ trứng nào ra đều bị con trống mổ bể sạch ( buồn vô cùng, đau tim luôn, canh mãi ko được), 3 ngày mới đẻ 1 trứng các pác ạ. Có pác nào có kinh nghiệm chỉ mình xem tại sao chim trống mổ trứng ko nhé. Thanks trước. Chẳng biết năm nay nó sẽ đẻ dược mấy quả.
Trân trọng,
Hai Lúa
Gửi các pác xem quả trứng của em nó, híc

vụ này hỏi anh đứcmạnh nha wildchicken
chúc mừng wildchicken đem trỉ 7 màu xanh trưởng thành về đã rớt trứng.

Chào các pác yêu thích nuôi Swinhoe. P,
Mình nuôi 1 cặp mua lại của người ta từ lúc nhỏ, nuôi năm thứ 2. Nói chung mọi việc đang tốt đẹp, chim trống đẹp khỏe, chim mái cũng vậy.
Nó đang bắt đầu đẻ, trứng to như trứng gà, đẻ ngay trên các chứ ko chịu vào ổ làm sẵn. Đáng tiếc là đẻ trứng nào ra đều bị con trống mổ bể sạch ( buồn vô cùng, đau tim luôn, canh mãi ko được), 3 ngày mới đẻ 1 trứng các pác ạ. Có pác nào có kinh nghiệm chỉ mình xem tại sao chim trống mổ trứng ko nhé. Thanks trước. Chẳng biết năm nay nó sẽ đẻ dược mấy quả.
Trân trọng,
Hai Lúa
Gửi các pác xem quả trứng của em nó, híc
có mấy ý sau,hy vọng sẽ giúp ích cho bạn:
- bạn làm mấy quả trứng giả bằng cách lấy trứng gà (có kích thước tương tự quả trứng con Swinhoe của bạn) đục lỗ thật khéo ở 2 đầu để lấy hết ruột ra,tiếp đó hoà ximang đổ vao bên trong,để chỗ mát cho khô hoàn toàn rồi để vào chuồng chim.Mục đich để hạn chế thói quen mổ trứng của chim(vì mổ vào trứng giả mãi không vỡ chim sẽ không mổ nữa).
- mài bớt mỏ dưới của chim
- cung cấp đầy đủ protein và khoáng chất,nhất là Kẽm,và Sắt,vì trong quá trình sinh sản chim cân một lượng lớn chất này( bạn để ý kỹ sẽ thấy chim không chỉ mổ vỡ trứng mà còn mút lòng đỏ và lòng trắng trứng để ăn - trong lòng đỏ rât giàu protein và Kẽm)
- bạn có thể làm cám đẻ cho chim như sau:
+ cám gà đẻ 2kg
+ trứng gà hoặc vịt 10 quả
Bạn trộn cám với trứng thật kỹ rồi phơi khô (sao khô),cũng có thể dùng máy ép viên cho chim cảnh ép cám thành viên cho chim ăn dễ dàng.Khi đã khô cất kín tránh ẩm mốc cho chim ăn dần.
Nếu làm nhiều cám thì tăng trứng lên nhé(1kg cám:5 trứng-theo mình là phù hợp,mình đang cho chim trại mình ăn như vậy)
chúc bạn có những chú Swinhoe con khoẻ mạnh

em có đọc được kinh nghiệm của một anh chia sẽ khi lấy giống gà thế này, nhốt 1 trống 5 mái riêng canh coi con trống đạp con mái nào đủ 2 đến 3 lần thì tách riêng con mái cho nó đẻ rồi bỏ con mái khác vào, vậy em mao muội góp ý anh làm thử cách đó, canh con trống của anh đạp mái 2 3 lần xong rồi anh tách riêng con trống ra thì nó ko mổ trứng được nữa, cái này em chỉ góp ý thôi nghe nếu kiến thức nông cạn mấy anh bỏ qua cho

Bài viết có nội dung tương tự

Back