Tắc kè bị bệnh giun sán(mong anh em và bác nuoide chỉ bảo)

• Thread starter d32a1994
  • Ngày gửi
năm 2009 em nghe nói bác có nuôi tắc kè và bị bệnh giun sán,không biết sau đó bác đã khắc phục ra sao và có tìm ra nguyên nhân chưa?
em cũng nghe nói bác có cho tắc kè ăn mồi tĩnh:canxi,thuốc giun,khoáng chất,kháng sinh,vitamin và phải chế biến đúng cách thì tắc kè mới ăn,vậy bác có thể cho anh em biết chế biến thế nào và liều lượng ra sao không.Rất mong nhận được hồi âm từ bác nuoide và góp ý của anh em diễn đàn

rất câu trả lời của bác.nhưng còn nhiều chỗ mình chưa hiểu rõ lắm.
-liều dùng gấp 3 lần động vật máu nóng là sao hả bác?
-tiêm cho tắc kè thì tiêm ở vùng nào?nếu không tiêm mà lấy thức ăn xay với thuốc rồi cho uống có được không?
-phòng bệnh cho những con còn lại như thế nào?
-bình thường muốn bổ sung vi chất thì phải làm sao?có trộn vào nước uống được không?
mình hiểu biết non kém nên mong bác chỉ dẫn giúp cho coi như mở mang đầu óc giúp mình.thực sự là rất đáng quý

rất câu trả lời của bác.nhưng còn nhiều chỗ mình chưa hiểu rõ lắm.
-liều dùng gấp 3 lần động vật máu nóng là sao hả bác?
-tiêm cho tắc kè thì tiêm ở vùng nào?nếu không tiêm mà lấy thức ăn xay với thuốc rồi cho uống có được không?
-phòng bệnh cho những con còn lại như thế nào?
-bình thường muốn bổ sung vi chất thì phải làm sao?có trộn vào nước uống được không?
mình hiểu biết non kém nên mong bác chỉ dẫn giúp cho coi như mở mang đầu óc giúp mình.thực sự là rất đáng quý
bác tân trả lời giúp mình được không?mình nóng lóng mong bác.cảm ơn

À,có bác nào biết cách cho tắc kè ăn hay uống thuốc kháng sinh,vitamin hay khoáng chất không.em boăn khoăn quá mà không biết làm thế nào,chẳng lẽ lại bóp mồm từng con nhét vào.hay là pha bao nước uống,sợ đắng quá tụi nó không uông hay chua quá cũng vậy

em lấy cục thịt đã tẩm thuốc, ghim vào cái cây, quơ qua quơ lại là bọn chúc táp cái bặp....rồi ngốn nghiến luôn. vì tắc kè thích ăn mồi động mà
bác thử cách này xem
chúc bác thành công

--------

em lấy cục thịt đã tẩm thuốc, ghim vào cái cây, quơ qua quơ lại là bọn chúc táp cái bặp....rồi ngốn nghiến luôn. vì tắc kè thích ăn mồi động mà
bác thử cách này xem
chúc bác thành công

Last edited by a moderator:
hay quá nhỹ.nhưng không biết rõ liều lượng thế nào.làm sao tẩm vào thịt được đây ^^

Với tắc kè nên dùng thuốc của loài máu lạnh như; thuốc của cá, ếch,rắn, ba ba, lươn... Hiện nay có thuốc trị cho rắn, có thuốc trị giun sán cho rắn, bạn nên tìm thuốc đó để trị cho tắc kè. Nếu bạn ở miền Nam thì tôi sẽ chỉ chỗ bán thuốc trị giun sán cho rắn. Vì miền Trung tôi không biết hiện nay có nơi nào bán không/

Các bạn này nhé, tôi vào để bình luận là đem đến một số hiểu biết của tôi qua học và thực tiễn thôi nhé, ko muốn tranh luận với ai đâu. (vì đã được học và 20 năm trong nghề).
Bò sát có thân nhiệt biến nhiệt gọi chung là máu lạnh, và cũng là động vật có 1 lỗ huyệt (tiểu và đi cầu đều 1 lỗ và 2 có cơ chế bài thải chung), nên việc bài thải thuốc rất chậm & hấp thu thuốc rất kém..!
Nếu bạn nào đã học Bệnh Động vật hoang dã. Chim và cá cảnh. Thì dễ hiểu hơn.
Nên việc dùng thuốc hết sức cẩn thận.!
_ Về liều lượng so với động vật nuôi con bằng sữa mẹ thì chỉ = 1/2 so với trọng lượng .
_ Thời gian hấp thu và bài thải thuốc kéo dài gấp 2,5 lần so với động vật (máu nóng).
Vậy liệu trình điều trị :
_ Liệu lượng = 1/2 và thời giam tiêm chích cứ 2 hoặc 2,5 ngày mới tiêm hoặc cho uống 1 lần...! ( so với đv nuôi con bằng sữa).
* Riêng kì đà thì tiêm thuốc ở gốc đuôi, ko được tiêm ở chi sau, vì gần thận và ngộ độc thận rất dễ bị chết..!
+ Có bạn đã đưa ra nhiễm sán & giun thì hoàn toàn chính xác.
+ Phải hiểu sán & giun hoàn toàn khác nhau..!
Tôi bổ sung thêm:
_ Nếu nhiếm sán bạn dùng thuốc có hoạt chất là Bendadizoat hoạt chất này có trong Fucaca thuốc xổ của người. Chỉ có hoạt chất này mới tẩy được ấu trùng nhiễm ở các cơ và sán dây thôi...!
+ Bạn hãy nghiên cứu kĩ bịnhvà chọ đúng thuốc cũng như liều dùng thích hợp...!
Rất nhiều trường hợp không chết vì bịnh mà chết vì dùng thuốc quá liều..!
Thân chào.

Tui có nhớ bác Hậu nuôi rắn nói 1 câu đại ý như vầy "nói bậy, người ko biết có thể họ gục gật nghe theo, người hiểu biết thì họ cười cho" vậy đấy!:lol:

Tui thì chưa được học và làm nghề ngày nào. Tui chỉ mê kinh doanh. Cái nào lời nhìu thì tui mần thôi! Không biết thì tui chạy đi hỏi tùm lum.

Tui thử hỏi người thông manh nhất trên thế gian này cái tên Bendadizoat thì ổng trả lời "nó trên trời rơi xuống đó". Chắc bác Chí học cũng trên trời, mần trên mây nên...e là nông dân dưới đất ko hỉu nổi âu!

Nhắn nhủ với bác chủ thớt 1 điều. Nếu có mần thì hãy đam mê chịu khó tìm tòi học hỏi chứ ko ai dâng sẳng cho mềnh đâu nhé hehe!

Thật sự tôi rất buồn câu góp ý của bạn...!
Kiến thúc là vô hạn...nói về Dược lí, trong dược lí thì rộng mênh mông, còn tên thương hiệu của thuốc thì nhiều vô kể...vì có nhiều công ty của nhiều nước trên thế giới sản xuất, cho dù là 1 hoạt chất giống nhau nhưng công ty họ sản xuất thì họ có quyền đặt tên thương mại khác nhau..!

* Thành phần (hoạt chất) của Mebendazole đã có tới 5 thương hiệu khác nhau (tên biệt dược) của Thái Lan sản xuất đó là [COLOR="#0000FF"[B]]Benda, ZenTel, Amfucar, Fubenzol, Fugacar...[/B][/COLOR]còn chưa kể hết tên thương mại của các nước khác trên thế giớ sản xuât...

Tôi đã đồng ý với bạn là hoạt chất: [COLOR="#0000FF"]praziquantel[/COLOR]
cũng điều trị được ấu trùng & Sán, tôi có bổ sung thêm hoạt chất chính là: Bendadizoat có phổ rộng hơn an toàn hơn cho kể cả thú mang thai. Vì hoạt chất này chỉ làm thay đổi cấu trúc ở ruột giun và sán..dẫn đến giun sán tê liệt ko ăn uống và theo nhu động ruột của vật nuôi đẩy giun - sán ra ngoài.... Viết thiếu đi nhánh đầu của hoạt chất là chữ Me.
Nếu viết đầy đủ là Mebendazole hoặc Mebendadizoat là không có gì sai...!
Trong thuật ngữ chúng tôi hay gọi Bendazoat. Bendadizole..là hiểu ngay đó là chế phẩm gì...

Dù sao tôi cũng cảm ơn bạn đã bình luận, chỉ hơi buồn là bạn thiếu tế nhị...!

** Một điều tôi xin nhắc nhở bạn là chưa biết & biết chưa rõ thì ko nên nói bừa và đưa thông tin quá thiếu chính xác dẫn đến nguy hại cho vật nuôi...
Nhất là loài bò sát như: Trăn, rắn, cá sấu, kì đà, ba ba...đây là những con mà nông dân chúng ta bỏ ra rất nhiều về tài chính để nuôi.
_ Những con này tính liều và thời gian điều trị hoàn toàn khác với động vật nuôi con bằng sữa mẹ.
+ Liều nó chỉ bằng 1/5 đến 1/8 so cùng thể trọng của động vật (máu nóng).
+ Về thời gian giữa 2 mũi tiêm & 2 liều thuốc uống phải cách nhau ít nhất là 2 ngày đến 3 ngày mới lập lại.

*** Đây là thông tin bạn đã đưa: "...Với sán thì dùng thuốc có thành phần là praziquantel thì công hiệu nhất
* Khuyên bạn nên chích vì tắc kè bị nhiễm bệnh nên rất kén ăn, cho ăn với uống chắc chắn ko đủ liều.
* Liều dùng thì gấp 3 lần động vật máu nóng...
"

Link : http://agriviet.com/home/threads/11...g-anh-em-va-bac-nuoide-chi-bao-#ixzz2DmwsFTnu

Tôi muốn góp vào 1 ít thông tin về việc tính liều thuốc và liệu trình điều trị của loài Bò sát, do TS Võ Đình Sơn - Giám đốc Thảo Cầm Viên Sài Gòn biên soạn để giảng dạy trong trường ĐH.
Để chúng ta có cơ sở tham khảo và áp dụng.

Bài viết này tôi sẽ đăng lên diễn đàn chăn nuôi (sắp tới)

Tui có nhớ bác Hậu nuôi rắn nói 1 câu đại ý như vầy "nói bậy, người ko biết có thể họ gục gật nghe theo, người hiểu biết thì họ cười cho" vậy đấy!:lol:

Tui thì chưa được học và làm nghề ngày nào. Tui chỉ mê kinh doanh. Cái nào lời nhìu thì tui mần thôi! Không biết thì tui chạy đi hỏi tùm lum.

Tui thử hỏi người thông manh nhất trên thế gian này cái tên Bendadizoat thì ổng trả lời "nó trên trời rơi xuống đó". Chắc bác Chí học cũng trên trời, mần trên mây nên...e là nông dân dưới đất ko hỉu nổi âu!

Nhắn nhủ với bác chủ thớt 1 điều. Nếu có mần thì hãy đam mê chịu khó tìm tòi học hỏi chứ ko ai dâng sẳng cho mềnh đâu nhé hehe!
Vâng! bác Tân nói phải,em còn ít tuổi hiểu biết non kém nên không rành mấy vụ này,nên mới nhờ hỏi mấy bác.Đã làm thì chắc chắn là phải học hỏi và tìm tòi thì mới thành công.Nhưng vấn đề là học hỏi ở đâu,thu thập kiến thức ra sao? Gọi là HỌC HỎI thì em đang học hỏi,học hỏi ở các anh các bác các chú trong diễn đàn,diễn đàn này mở ra là để anh em bà con nông dân trong cả nước học hỏi lẫn nhau mà.nhờ thế nên trang này mới được ưa chuộng và tín dụng như hiên nay.Biết một thì ta nói một,biết hai ai hỏi xin thưa hai,người không biết mới phải hỏi và khi được trả lời thì mừng lắm vì đã thu được kinh nghiệm quý báu.Vì thế nên mới trân trọng.Những kẻ biết hai mà thấy người khác gặp nạn làm ngơ chỉ trả lời một thì thật không tốt,như thế mãi về sau kiến thức chỉ có đứng yên chứ không tăng.những kẻ biết cho thì sẽ được nhận lại.mục đích của diễn đàn này là thế.

Nếu em có lỡ lời nói chi không phải mong bác chỉ bảo và thứ lỗi cho em,hậu sinh nên nông cạn,trách tội thì em xin nghe

--------

Rất mong bài viết sắp tới của bác nguyễn ngọn Chí

Rất mong bài viết sắp tới của bác Nguyễn Ngọc Chí
trân trọng!

--------

Với tắc kè nên dùng thuốc của loài máu lạnh như; thuốc của cá, ếch,rắn, ba ba, lươn... Hiện nay có thuốc trị cho rắn, có thuốc trị giun sán cho rắn, bạn nên tìm thuốc đó để trị cho tắc kè. Nếu bạn ở miền Nam thì tôi sẽ chỉ chỗ bán thuốc trị giun sán cho rắn. Vì miền Trung tôi không biết hiện nay có nơi nào bán không/
Bác Xuân Vũ cho em hỏi về tên thuốc bác nói,xem thử thú y chỗ em có bán hay không? Nếu bác có kinh nghiệm quý báu về cách cho uống và liều lượng cho uống thì cho em bạo gan hỏi.
cảm ơn các bác đã quan tâm nhiều tới bài viết của em.mong học hỏi kinh nghiệm quý báu từ các bác.em mới vào đời nên chưa rành ^^
email: boylehongphong_py@yahoo.com.vn
boylehongphongpy2012@gmail.com

Back