Tắc kè có ăn được con ong mật không bà con

• Thread starter thailytn
  • Ngày gửi
nhuw tiêu đề bà con cho tôi hỏi tắc kè có ăn được con ong mật ko? gia đinh tôi đang nuôi ong mật nhưng vừa rồi tôi có mua 1 it tắc kè về nuôi nên tôi muốn tận dụng ong đực làm mồi cho tắc kè nhưng ko biết có có được ko, bà con ACE nào có kinh nghiệm tư vần giúp mình, xin cảm ơn

Trởi ơi! Có sắn tắc kè, có sẵn ong mật rồi lại còn
bắc thang lên hỏi ông Trời nữa?
*
Khỏi cần hỏi, chắc chắn ong mật là món ngon của tắc kè.
*

Trởi ơi! Có sắn tắc kè, có sẵn ong mật rồi lại còn
bắc thang lên hỏi ông Trời nữa?
*
Khỏi cần hỏi, chắc chắn ong mật là món ngon của tắc kè.
*
cảm ơn anhmytran nhiều về thông tin trên, tôi đã nói kiến thức nông nghiệp của tôi hạn chế lắm vì mới đang tập tành chăn nuôi mà, tôi chỉ sợ tắc kè ăn ong mật thì sẽ bị ong đốt vào mồm, tắc kè sẽ đau ko lớn được hoặc là bị chết thôi, nên mới mạo muội hỏi bà con cô bác ơ đây chỉ dạy thêm.

Last edited by a moderator:
Nuôi tắc kè dễ không vậy chú? Giá cả dạo này ntn rồi ạ?
hiện tôi mới đang nuôi thử nghiệm 1 ít, nên không giám nói là dễ hay khó vì mình chưa có kinh nghiệm, nhưng hiện tại thì thấy cũng rất nhàn, ko vất vả. giá thì tôi mua 80k/1con ( tắc kỳ nhỏ hơn ngón chân cái )

Bạn cứ mạnh dạn thí nghiệm đi.
Nếu rủi, thì chỉ chết mất 1 con tắc kè,
chẳng phải chuyện lớn.
Bù lại, bạn được ngắm, quay phim, một phen
hồi hộp phiêu lưu, đáng giá gấp mấy lần
tiền mua con tắc kè.
Đưa đoạn Video Clip đó lên YouTube, bạn còn
được hàng triệu người đón coi nữa kia.
Sống cho cuộc sống sôi động chút.
Đừng khép kín quá, châu chấu nó cắn buồn lắm đấy.
*

tò mò hỏi bác một chút. Làm thế nào để phân loại ong đực nhanh nhất,nhiều nhất để làm mồi cho tắc kè?
loay hoay tìm,phân loại thì cực quá nhỉ

Còn chuyện cho ăn ong . Tôi làm rồi . Kể cả ong mật và ong vàng ... Loại ong vàng hay làm tổ ở vỉa hè,vách trần con to hơn mà tắc kè còn chẳng sợ bị cắn nữa là

Nếu nuôi tắc kè,tìm ổ chuột con cho nó ăn cũng hay lắm ... Thi thoảng mình tóm được một ổ chuột đỏ hỏn ... Bỏ cả đàn chuột 4 -5 con ngọ nguậy vào cái đĩa .... tắc kè nó bụp một nhát nuốt chửng con chuột mập ú ,,,,,

tò mò hỏi bác một chút. Làm thế nào để phân loại ong đực nhanh nhất,nhiều nhất để làm mồi cho tắc kè?
loay hoay tìm,phân loại thì cực quá nhỉ

Còn chuyện cho ăn ong . Tôi làm rồi . Kể cả ong mật và ong vàng ... Loại ong vàng hay làm tổ ở vỉa hè,vách trần con to hơn mà tắc kè còn chẳng sợ bị cắn nữa là

Nếu nuôi tắc kè,tìm ổ chuột con cho nó ăn cũng hay lắm ... Thi thoảng mình tóm được một ổ chuột đỏ hỏn ... Bỏ cả đàn chuột 4 -5 con ngọ nguậy vào cái đĩa .... tắc kè nó bụp một nhát nuốt chửng con chuột mập ú ,,,,,
cảm ơn bác nuoide nhiều, còn bác hỏi sao đẻ phân biệt ong đực, ong cái? tôi có thể trả lời bác là ong đực va ong cái khác hẳn nhau bác nuoide ạ, ong đực to hơn ong cái nhiều và có màu đen, nên có thể phân biệt rất dễ dàng.

bác cho em hơi tí nhé làm sao biết ong chúa với ong đực bác. em có nuôi mấy tổ mà phần thì bỏ đi xẻ đàn tùm lum hết. có bữa bới cả tổ ra tìm ong chúa nhốt lại mà ko tìm đc thấy toàn ong đen thôi.
tắc kè cỡ ngón chân chỗ em họ bán 60k

Ong Chúa là ong to nhất, rất dễ nhận ra.
Còn dễ nhận ra hơn, là bao giờ cũng có một bọn
ong xúm xít quanh nó mà hầu hạ nữa.
*
Ong Đực rất khó nhận ra. Vì thế bạn NuôiDế mới
hỏi làm sao nhận ra nó nhanh. Tổ ong tốt có
rất ít ong Đực, và rất nhiều ong Thợ, nên ong
Đực bị ong Thợ chê lấp đi mà khó tìm thấy.
Lúc tôi đến thăm ong, chủ đàn ong mở đõ ra cho
tôi coi, và chỉ từng loại ong, mới thấy không
dễ tìm ra ong Đực. Nhìn một tầng ong hàng trăm
ong Thợ, thì mới có một hay vài ong Đực thôi.
Nếu không tinh mắt, và không quen nuôi ong, không
dễ nhận ra vài con Đực trong đàn ong lúc nhúc đâu.
*
Ong Đực nhỉnh hơn ong Thợ một chút, và màu đen hơn.
Tuy vậy, ong Thợ non thì cũng nhỉnh hơn và đen hơn
ong Thợ già. Vì thế một đàn lúc nhúc hàng trăm con,
có con nhỉnh hơn, đen hơn, nhưng lại là ong Thợ Non.
*
Còn chuyện Tắc kè ăn ong, tôi chỉ đoán mò thôi,
chứ chưa bao giờ được biết. Đoán mò vì Tắc Kè
Trời sinh ra nó ăn côn trùng, thì phải ăn được
ong chứ.
*

sao k anh k nuouoi de ma cho tac ke an co phai nhan than k. de cung de nuoi ,de nhieu , nhanh quay vong ma, hom truoc em cung mau co 1ok de ve nuoi
thu no dang no phai den ca 1000 con ay tac ke cu phai goi la an chan! nhung em gap van de la no cu de ra qua trung nao la lai co con an mat tiec wa la tiec ai biet cach su ly vu nay chi bao em cai.
cam on

bác cho em hơi tí nhé làm sao biết ong chúa với ong đực bác. em có nuôi mấy tổ mà phần thì bỏ đi xẻ đàn tùm lum hết. có bữa bới cả tổ ra tìm ong chúa nhốt lại mà ko tìm đc thấy toàn ong đen thôi.
tắc kè cỡ ngón chân chỗ em họ bán 60k
câu hỏi của bạn cũng là câu hỏi của những người chưa nuôi ong bao giờ kẻ cả tôi lúc chưa nuôi tôi cũng thưỡng thắc mắc vậy. để phân biệt ong chúa thì rất dễ, trong 1 tổ ong chỉ có 1 chúa, về ngoại hình nó to hơn ong thợ và ong đực khá nhiều đặc biệt là ong chúa có cái bụng( tôi thường gọi là đít) rất dài, nhưng tìm ong chúa thì cũng hơi khó nếu tổ ong của bạn có nhiều cầu và đông quân, nhưng đã nhìn thấy la nhận ra ngay.

--------

Ong Đực rất khó nhận ra. Vì thế bạn NuôiDế mới
hỏi làm sao nhận ra nó nhanh.
Lúc tôi đến thăm ong, chủ đàn ong mở đõ ra cho
tôi coi, và chỉ từng loại ong, mới thấy không
dễ tìm ra ong Đực. Nhìn một tầng ong hàng trăm
ong Thợ, thì mới có một hay vài ong Đực thôi.
Nếu không tinh mắt, và không quen nuôi ong, không
dễ nhận ra vài con Đực trong đàn ong lúc nhúc đâu.
*
Ong Đực nhỉnh hơn ong Thợ một chút, và màu đen hơn.
Tuy vậy, ong Thợ non thì cũng nhỉnh hơn và đen hơn
ong Thợ già. Vì thế một đàn lúc nhúc hàng trăm con,
có con nhỉnh hơn, đen hơn, nhưng lại là ong Thợ Non.
*
theo kinh nghiệm nuôi ong của tôi thì khác bạn anhmytran ạ, ong đực đen hơn và to hơn nhiều so với ong cái, khi ong đực bay có tiếng kêu vo ve như con nhặng đó, còn ong thợ càng non thì vàng hơn sau đó già thì đen dần nhưng chỉ là đen hơn ong non chứ ko đen như ong đực được, vì vậy không khó để phân biệt đâu bác ạ. tông đồng ý với bác là đàng ong tốt thì sẽ ít ong đực hơn, nhưng nếu vào vụ hoa nhiều mật thì khi đàn ong khoẻ cò nhu cầu tách đàn tụ nó sẽ sinh ra nhiều ong đực.

--------

sao k anh k nuouoi de ma cho tac ke an co phai nhan than k. de cung de nuoi ,de nhieu , nhanh quay vong ma, hom truoc em cung mau co 1ok de ve nuoi
thu no dang no phai den ca 1000 con ay tac ke cu phai goi la an chan! nhung em gap van de la no cu de ra qua trung nao la lai co con an mat tiec wa la tiec ai biet cach su ly vu nay chi bao em cai.
cam on
tôi cũng đang nuôi dế để cho tắc kè ăn đây, nhưng ko có kinh nghiệm, lần mua giống đầu tiên về nuôi được mấy hôm sáng ngủ dậy thấy thùng dế còn sót laj vài con, chăng biết con j ăn hết nữa, tôi đoán là chuột hoặc là con gà nó ăn. tôi tiếp tục đi mua giống về nuôi nhưng ko hiểu sao dế cứ mỗi ngày lại lăn ra chết một ít, tiện đây bác nào biết làm cách vệ sinh thùng dế sao cho tiện lợi nhất ko, tôi thấy sau 1 ngày là thùng dế lại đầy phân rồi, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo

tiện đây bác nào biết làm cách vệ sinh thùng dế sao cho tiện lợi nhất ko, tôi thấy sau 1 ngày là thùng dế lại đầy phân rồi, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo

Link: http://agriviet.com/home/threads/100493-Tac-ke-co-an-duoc-con-ong-mat-khong-ba-con#ixzz20wxZxGV2

Cách vệ sinh thùng dế tiện lợi nhất là : Không vệ sinh gì cả ...

Bằng việc điều chỉnh lượng thức ăn và kiểm soát độ ẩm,độ thông thoáng của chuồng nuôi thôi

Điều đầu tiên bác phải cho dế ăn ở phần trên của khu nuôi .... Trong một thùng nuôi xếp các vật dụng leo trèo,trú ẩn cho dế ... tốt nhất đóng thùng rội,xây chuồng kích thước to to môt tí ... Để máng nước,máng ăn bên trên ... Rau cỏ cho ăn từng ít một . Nếu mới nuôi ko quen định lượng chỉ cho vài cọng rau,khi hết lại cho thêm ... Máng uống phải ko ráo,,, ko để dế leo trèo vào ... máng cám cũng thế

Như vậy khi vực sinh hoạt chủ yếu ở tầng trên ...phần đáy chuồng là phân khô,... Dế cứ ăn và lớn,hết thức ăn ta bổ sung,... Nếu độ ẩm chuẩn ... khi thu hoạch dế ... bên đáy chuồng sẽ có một lớp phân khô ... lấy tay xoa vào ... phân tan như cát khô,ko bết dính ... Nuôi thế mới là chuẩn .... chỉ cho ăn và thu hoạch ... ko vệ sinh vệ siếc gì cả

Bản thân con dế nó bé tẹo teo ... suốt ngày loay hoay lau lau chùi chùi... bê ra bê vào ,,, bắt nhảy,dãy dụa .... đã hao hụt rồi...

Cách vệ sinh thùng dế tiện lợi nhất là : Không vệ sinh gì cả ...

Bằng việc điều chỉnh lượng thức ăn và kiểm soát độ ẩm,độ thông thoáng của chuồng nuôi thôi

Điều đầu tiên bác phải cho dế ăn ở phần trên của khu nuôi .... Trong một thùng nuôi xếp các vật dụng leo trèo,trú ẩn cho dế ... tốt nhất đóng thùng rội,xây chuồng kích thước to to môt tí ... Để máng nước,máng ăn bên trên ... Rau cỏ cho ăn từng ít một . Nếu mới nuôi ko quen định lượng chỉ cho vài cọng rau,khi hết lại cho thêm ... Máng uống phải ko ráo,,, ko để dế leo trèo vào ... máng cám cũng thế

Như vậy khi vực sinh hoạt chủ yếu ở tầng trên ...phần đáy chuồng là phân khô,... Dế cứ ăn và lớn,hết thức ăn ta bổ sung,... Nếu độ ẩm chuẩn ... khi thu hoạch dế ... bên đáy chuồng sẽ có một lớp phân khô ... lấy tay xoa vào ... phân tan như cát khô,ko bết dính ... Nuôi thế mới là chuẩn .... chỉ cho ăn và thu hoạch ... ko vệ sinh vệ siếc gì cả

Bản thân con dế nó bé tẹo teo ... suốt ngày loay hoay lau lau chùi chùi... bê ra bê vào ,,, bắt nhảy,dãy dụa .... đã hao hụt rồi...
oh. cảm ơn bác nuoide nhiều nhé, đây la thông tin rất bổ ích đối với tôi và những ai có ý định nuôi dế, thanks bác 1 lần nữa

em cung dang thu nuoi thoi di hoi giong thi nguoi ta doi 1500k con lai con phai mua 500con tro len nua chu! the la di ra choi ngoi chon 10k de ve nuoi thu xem sao k ngo nuoi no de doc hon 1000 con de con gioi dang nuoi thu ai thick thi cu thu nhu vay xem do phai mua giong xa xoi o tan dau ay( chu y chon con nao to khoe ay luc moi mua no co chet vai con nhung cu de khay dat vao la no de ay ma )

--------

anh nuoide co biet cach nao de bay con gian k a? e muon kiem them thuc an cho tac ke tai nha em nhieu gian nam ma bat thi lai kho bat qua,

anh nuoide co biet cach nao de bay con gian k a? e muon kiem them thuc an cho tac ke tai nha em nhieu gian nam ma bat thi lai kho bat qua,

Link: http://agriviet.com/home/threads/100493-Tac-ke-co-an-duoc-con-ong-mat-khong-ba-con#ixzz212FmWXEZ

mình có vài cách:
c1: dùng vài thìa đường,hòa nước sền sệt ... sau đó thắng lên như kẹo đắng... khi đường đổi màu vàng ... ta lấy nước đó ... đổ vào miếng giẻ ... quấn miếng giẻ để nắp cống,chạn... khi buổi tối ,,,gián sẽ bu đầy ... thi thoảng 1-2 tiếng ra thu hoạch bằng cách cầm miếng giẻ đó giũ sạch vào một chiếc thùng nhựa ... trên mép thùng bôi mỡ một vòng trên ... sau đó đóng nắp lại

c2: lấy xi măng,bột ngô,bột gạo ... nói chung cái nào khô khô ...để cái thùng đó sát mép tường,những nơi gián hay bò ... chỉ để một khe hở .... bằng cách ... lấy miếng bìa che gần toàn bộ mép thùng ... trong thùng để một chiếc đĩa có thịt,cá,sữa bột ... mỗi thứ một tí thôi .... đêm đến .. gián ngửi mùi bò vào thùng ăn và bị giam lỏng ở đó ..... thành thùng nên tráng đi tráng lại bằng bột để nó khô,trơn ... gián sà xuống chân dính bột khô ... leo lên ko có nổi ... mà muốn bay thì lại vướng cái miếng bìa trơn làm nắp ở bên trên ... miếng bìa cần bọc băng dính khổ to để nó trơn ... nếu gián có bay lên cao ... tiếp vào bìa là rơi xuống liền

Có cách làm HOM để bắt gián không?
*
Hom thường là để bắt giữ các con dưới nước,
kể cả cua trên cạn nữa. Hom thường thì có
chỉ tiêu kỹ thuật cụ thể cho từng giống ta
định bắt.
*
Chắc làm đúng kỹ thuật độ mềm thì cũng bắt
giữ được gián và từng loại sâu bọ.
*
Cách đây mấy năm, báo Sài Gòn Giải Phóng đã đưa tin
chuyên gia nuôi Gián để làm mồi câu cá đặc biệt chỉ
thích ăn Gián.
*
Đó là một sáng kiến hay, vì Gián là một loại vật ăn
thực vật mà chuyển hoá thành thức ăn động vật. Gián
không ăn thức ăn đặc, mà nó ăn thức ăn lỏng, cũng như
Nhện và Ruồi. Nhện thì tiêu hoá ngoài, tức là nhả chất
dịch tiêu hoá vào mồi để tiêu hoá mồi ra nước, rồi sau
đó mới hút vào bụng. Nuôi gián thì ta phải cho các thức
ăn lên men thì nó mới ăn được. Không biết tỷ lệ lên men
thức ăn và chỉ số tiêu hoá của Gián có đủ lời không?
Ví dụ, ta nấu cơm, cho mầm thóc vào, sẽ ra mật nha.
Ví dụ, ta làm tương, biến đổi đỗ ra Axít Amin.
Có mật nha, có tương, thì gián đủ chất mà sinh sôi nảy nở.
Cần phải thí nghiệm coi có lời không.
*
Nếu nuôi Gián có lời, thì tha hổ nuôi Tắc Kè, Giông,
chứ nuôi rắn mối sợ không lời bằng 2 con trên.
*

Last edited:
Nuôi gián thì ta phải cho các thức
ăn lên men thì nó mới ăn được.

Link: http://agriviet.com/home/threads/100493-Tac-ke-co-an-duoc-con-ong-mat-khong-ba-con#ixzz215KEgPUJ

Đâu có bác ... Nuôi bằng cám ngô nó lớn thôi ... Tiết kiệm thì dùng cơm nguội,rau ,thịt thức ăn thừa để nuôi ... nhưng mùi sẽ hôi

Còn không thì ... lấy cái thùng nhựa ... chọc que cho bục để lấy khí ... đậy nắp lại ... thiết kế cái máng nước tự động nhiều nhiều nước một tí ... Để vào trong đó một máng thức ăn tinh bột ... nó tự đẻ,tự sinh,tự lớn .... bọn này nó khỏe lắm ... ko chết yểu như dế,ko bệnh tật gì sất ... chỉ cần ko khí,bột,nước ... nuôi chả cần vitamin gì sất mà vẫn lớn ... có điều lớn chậm lắm ... nuôi bằng thức ăn cho gà mà 3-4 tháng mới hóa vũ ... nếu nuôi bằng bột cám tỉ lệ cũng ko chậm bao nhiêu so với bột cám gà .... Nên cứ dùng bột ngô để nuôi .... vì bột ngô ko bị ỉu nhanh và mốc như cám gà

Back