Tắc kè nhà tôi

Tắc kè ở nhà tôi bò trên tường nhà nhiều như thạch sùng (bạn bè tôi bảo thế)
Người nhà thì cứ sợ nó cắn và bảo tôi đập chết hết đi... có khi tôi với tay mở cửa sổ còn sờ vào nguyên 1 con to bằng 2 ngón chân cái hết hồn vía. May là chưa có ai bị cắn nên bọn chúng còn tồn tại ở nhà tôi nhờ vào sự bênh vực của tôi.
Tôi nói với người nhà :
Nhà mình không có chuột là nhờ bọn tắc kè đấy :) (nhà tôi không nuôi mèo vì sợ ho hen)
Nhà mình ít thạch sùng ăn vụng cũng là nhờ tắc kè.
Ít có côn trùng bay vào nhà cũng là nhờ tắc kè.

... Không biết những lời "biện báo" của tôi có đúng không. Nhưng thật sự tôi có cảm tình với mấy anh bạn bốn chân không mời mà tới này.

Không biết chẳng may bị nó cắn có nguy hiểm không vậy mọi người ?

ai bảo bạn tắc kè ko có răng ... tôi trước kia nuôi mỗi lần bắt nó là phải đề fòng hết sức luôn. tay phải đeo một chiếc găng bằng vải thật dày ... chả may có bị tợp thì cũng hơi nhột nhột ... còn ko đeo găng mà bị tợp là chảy máu

TK từ rừng bò vào nhà đẻ trên cột,kèo,lỗ gạch ... sinh sản đầy nhà ... sẽ phiền phức lắm đấy ... thi thoảng nó đánh nhau rồi kêu giật thót tim luôn

nghe mọi người nói, tắc kè vào nhà là điềm may đó.không biết đúng không :Botay:

Xem file đính kèm 2733

Người nhà thì cứ sợ nó cắn và bảo tôi đập chết hết đi... có khi tôi với tay mở cửa sổ còn sờ vào nguyên 1 con to bằng 2 ngón chân cái hết hồn vía. May là chưa có ai bị cắn nên bọn chúng còn tồn tại ở nhà tôi nhờ vào sự bênh vực của tôi.
Tôi nói với người nhà :
Nhà mình không có chuột là nhờ bọn tắc kè đấy :) (nhà tôi không nuôi mèo vì sợ ho hen)

... Không biết những lời "biện báo" của tôi có đúng không. Nhưng thật sự tôi có cảm tình với mấy anh bạn bốn chân không mời mà tới này.

Bạn ở đâu của Đồng Nai. Mình xin vài con được không? Nấu cháo cho đứa cháu (12 tháng tuổi) ăn để trị hen suyễn. Đây là cách chữa dân gian, khá kết quả-80%.

bác @nuoide chắc là bị cắn rồi nên mới biết là chảy máu...
Không biết có phải chích ngừa giống chó cắn không hả bác ?
Mà bác đã bị nó cắn vào tay mà giờ vẫn còn leo net được thì tôi cũng yên tâm là nó không có nguy hiểm.

Thành thật xin lỗi bác @tranthai222 .
Mấy con tắc kè ở đâu chạy vào nhà tôi tá túc... có lẽ nơi ở của nó bị ai đó phá hoại.
Tôi rất thương bọn nó. Vả lại, tôi cũng chẳng nuôi bọn nó được bữa nào nên không nỡ bắt đem cho người khác làm thịt được... Hình như tắc kè đã được người dân nuôi để bán thịt hay sao ấy. Bác tìm thử xem sao nhé !

Mới chụp được hình 1 chú nữa đang núp sau tủ lạnh, chú này cái mình chỉ bằng ngón tay cái. Bị cụt mất 1 chân chắc là do đánh nhau.

Last edited:
Đất lành chim đậu. Tắc kè cũng vậy.
Nếu bây giờ chúng nó bỏ đi, thì nhà có
chuyện khó khăn đó.

Năm 1978, tôi vào Sài Gòn, thì có mấy
người bà con đi khai hoang Phương Lâm.
Tôi lên Phương Lâm chơi, thì nhà tranh
vách nứa mới dựng, ở gần đường đi Đà Lạt.
Thế mà có một con tắc kè chui vào trong
mái tranh. Tôi bắt cào cào, chuồn chuồn,
rồi đứng trên giường, giơ lên cho nó thò
đầu ra đớp. Nó mới biết kêu 1 tiếng Tắc Kè.
Càng nhiều tuổi, nó mới kêu nhiều tiếng.

Nhà mình cũng đầy tụi nó kêu suốt thôi nhưng cũng quen rồi. Nó chả phá phách hay làm hại gì bạn cả.

bác @nuoide chắc là bị cắn rồi nên mới biết là chảy máu...
Không biết có phải chích ngừa giống chó cắn không hả bác ?
Mà bác đã bị nó cắn vào tay mà giờ vẫn còn leo net được thì tôi cũng yên tâm là nó không có nguy hiểm.

Thành thật xin lỗi bác @tranthai222 .
Mấy con tắc kè ở đâu chạy vào nhà tôi tá túc... có lẽ nơi ở của nó bị ai đó phá hoại.
Tôi rất thương bọn nó. Vả lại, tôi cũng chẳng nuôi bọn nó được bữa nào nên không nỡ bắt đem cho người khác làm thịt được... Hình như tắc kè đã được người dân nuôi để bán thịt hay sao ấy. Bác tìm thử xem sao nhé !

Mới chụp được hình 1 chú nữa đang núp sau tủ lạnh, chú này cái mình chỉ bằng ngón tay cái. Bị cụt mất 1 chân chắc là do đánh nhau.
Xem file đính kèm 2736
không sao ban ạ. mình cung nghĩ là bạn không cho nhưng xin cầu may thôi. tại làm thuốc nên mới làm thịt chung chứ minh cũng thấy tội nghiệp chúng. để minh tìm xem co ai bán không.

Xem file đính kèm 2733

Tôi nói với người nhà :

Bác có con nào to to để cho mình 1con! lh: 0934085696

Bạn ở đâu của Đồng Nai. Mình xin vài con được không? Nấu cháo cho đứa cháu (12 tháng tuổi) ăn để trị hen suyễn. Đây là cách chữa dân gian, khá kết quả-80%.
hen suyễn ăn thạch sùng tốt hơn bạn ơi! thach sùng làm sạch đem di chưng

Tối qua nằm võng nhìn lên bóng điện típ 1m2 trông thấy 1 con tắc kè to đang nằm như một khúc gỗ dường như đang chờ đợi một điều gì đó...
Bất ngờ một con xén tóc to bằng ngón tay cái bay từ ngoài vườn vào đậu ngay gần đó, không có vẻ gì là để ý đến con tắc kè đang nằm chờ thời.
Bất ngờ, con tắc kè há miệng đớp con xén tóc. Vì cái vỏ con xén tóc cứng, gần đốt cổ lại có 2 cái gai nhọn nên con tắc kè ngúc ngoắc cái đầu đập con xén tóc vào tường cho gãy hết gai nhọn và cho con xén tóc chết hẳn rồi mới nuốt.
Vậy là tình cờ mà tôi phát hiện ra thiên địch của xén tóc...

củng nge nói vậy mà chưa có thử bao giờ

Tối qua nằm võng nhìn lên bóng điện típ 1m2 trông thấy 1 con tắc kè to đang nằm như một khúc gỗ dường như đang chờ đợi một điều gì đó...
Bất ngờ một con xén tóc to bằng ngón tay cái bay từ ngoài vườn vào đậu ngay gần đó, không có vẻ gì là để ý đến con tắc kè đang nằm chờ thời.
Bất ngờ, con tắc kè há miệng đớp con xén tóc. Vì cái vỏ con xén tóc cứng, gần đốt cổ lại có 2 cái gai nhọn nên con tắc kè ngúc ngoắc cái đầu đập con xén tóc vào tường cho gãy hết gai nhọn và cho con xén tóc chết hẳn rồi mới nuốt.
Vậy là tình cờ mà tôi phát hiện ra thiên địch của xén tóc...
Xén Tóc chuyên "Đốn Hạ " xoài Cát Hoà Lộc . Ghét Xén Tóc kinh hồn ^^ :5 năm trước chúng hạ gọn 2 cây xoài 50 năm tuổi mà ba em trồng lúc ba em còn nhỏ . Đến giờ vẫn còn tiếc .

Xén Tóc chuyên "Đốn Hạ " xoài Cát Hoà Lộc . Ghét Xén Tóc kinh hồn ^^ :5 năm trước chúng hạ gọn 2 cây xoài 50 năm tuổi mà ba em trồng lúc ba em còn nhỏ . Đến giờ vẫn còn tiếc .

Đúng thế !
Xoài là cây mà Xén Tóc ưa hạ nhất...
Nghe đồn là bên Nhật có cái thiết bị có nguyên lý hoạt động như roi điện của cảnh sát. cắm vào cây bấm nút 1 phát là bọn nó đi tong hết :)... Không biết có thật không nữa.

Đúng thế !
Xoài là cây mà Xén Tóc ưa hạ nhất...
Nghe đồn là bên Nhật có cái thiết bị có nguyên lý hoạt động như roi điện của cảnh sát. cắm vào cây bấm nút 1 phát là bọn nó đi tong hết :)... Không biết có thật không nữa.
Khi nào bác kiếm được thiết bị đó . Thì em xin đăng ký 1 cái . Vì em đang trồng lại 2 cây Cát Hoà Lộc vào chỗ 2 cây xoài cổ thụ đã chết. À ! Mà em không ngờ là có người hỏi mua gỗ xoài về làm đồ gỗ đó anh . Người ta mua cả 2 gốc luôn . Đường kính khoảng 50 cm , hình như 6 năm trước bán 1 triệu /1 gốc ( bán toàn bộ cây )

Mà em không ngờ là có người hỏi mua gỗ xoài về làm đồ gỗ đó anh . Người ta mua cả 2 gốc luôn . Đường kính khoảng 50 cm , hình như 6 năm trước bán 1 triệu /1 gốc ( bán toàn bộ cây )
Gồ̃ soài tốt mà quê e toàn dùng đóg cánh cửa.

Back