• Tài sản giàu có nhất của con người là sự cho đi....

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 16/7/15

1. Loan Nguyen Con gái Đất Võ BQT WEBSITE

garungttxd, taynguyenhaichono thích bài này.
      Đang tải...
    2. haclong !

haclong ! Facebook: suongsamvadudu@gmail.com

"Triết lý sống trên cuộc đời" là gì ?

Làm gì có triết lý ấy trên đời.

Chơi chữ đi @thunguyenphong, chắc ông là địch thủ của tôi về "chơi chữ" ?
      --- @ 17/7/15 ---
      @thunguyenphong có thể nói rõ cho tôi biết là: "triết lý sống trên cuộc đời" là triết lý gì không ?

Có ai có thể giải thích nỗi không, chủ top giải thích nỗi những gì mình viết không ?

Hahaha..

3. Loan Nguyen

Loan Nguyen Con gái Đất Võ BQT WEBSITE

Anh cứ làm khó Loan không ah!
      Triết lý của anh Loan theo không nỗi và nghĩ là không có cửa để theo luôn. Cái Loan viết là trích lời của nhà báo Nguyễn Quang Vinh.
      Loan cảm thấy mình có CẢM với cái đoạn phim hơn 7 phút này nên muốn chia sẽ 1 chút thông điệp cuộc sống.
      Loan nghĩ vậy đó.:):):)

4. thunguyenphong

thunguyenphong Nhà nông nghiệp dư

KHông nhiều người đặt câu hỏi này cho bản thân, theo mình nghĩ, có thể họ chưa "lớn" thật sự.
      Mình đã đặt câu hỏi này cho bản thân, khi mình khoảng 20 tuổi.
      Và mình đôi khi hỏi- để gợi sự tư duy cho các em mình. Thường những người biết đặt câu hỏi này, là những người khá chín chắn, mặc dù có còn ít tuổi. NHững người lớn về thể xác, nếu chưa từng đặt câu hỏi này, kể cả các cụ 60-70, có 1 cuộc sống đã- và đang, rồi sẽ, chả hướng đi đâu cả...
      Thực ra, câu hỏi này là, "mình sống để làm gì?"
      Nó không khó hiểu như, "Triết lý sống trên cuộc đời" là gì ?
      Mình phải biết, mình sống để làm gì?
      nếu mình sống để tìm tiền bạc, danh vọng, thì mình đã có hướng đi rồi đấy. và mình cứ thế đi thôi...
      cái gì cũng có cái giá của nó. TRong kinh tế học, người ta gọi là chi phí cơ hội.

về bộ phim ngắn này, mình không dám nói gì nhiều, vì quả thực nó có tính giáo dục tốt, khi mà xã hội đảo điên như thế này.
      Cái quý là ông bố biết giúp đỡ những người thật sự cần sự giúp đỡ, và những người này, biết cách trả ơn... ối vạn ngoài kia, mình giúp họ, họ chỉ lợi dụng, mình lại giúp, họ lại lợi dụng... thành ra mình lại thành hại họ, họ ỷ lại, họ không phấn đấu. NHư nghề ăn xin, nhiều người cho là nghề nhé, mình càng cho, họ càng ở lại với nghề... TRong khi, ai cũng biết, cho người khác là đang làm việc thiện...

đầu tiên, phim xây dựng có 2 bố con, nên họ ít bị ràng buộc.
      Mình chọn giúp gia đình mình trước, rôi đến họ hàng, rồi đến những người từng đối xử tốt với mình, như vậy đã hết thời gian để mình sống, mình cũng rất ích kỷ, nhưng có lẽ thiết thực hơn...

Mình thấy đắng lòng, nếu con mình sau này, đòi mua cái ô tô đồ chơi như của bạn nó, mà mình không mua nổi, ngay trước mặt bạn bè, hoặc phụ huynh khác, mình đã thất bại...

Mình nói đã dài, nhưng toàn nói lung tung cả, mình xin phép không nói nữa...

Cái việc, mình phải tự đặt câu hỏi cho bản thân, "mình sống để làm gì?", sẽ cho bạn nhiều định hướng tốt cho cuộc sống, của bản thân, cũng như gia đình, những người xung quanh bạn vậy...

Còn tiền bạc, danh vọng, vật chất, nghìn năm nay vẫn vậy...
      Lòng tham con người.
      Con người được voi đòi thêm 2 bà Trưng...
      KHi nào hiểu được thế nào là tri- túc, biết đủ...
      Và, cố gắng để đạt đến vô ngã, sống vị tha, vì người khác, không phải vì mình, thì việc bạn tìm danh vọng, tiền bạc, lại quay về để phục vụ cho người khác, phục vụ sự vô ngã của bạn.
      Thế mới thấy, Bác HỒ của chúng ta vĩ đại thế nào?

5. haclong !

haclong ! Facebook: suongsamvadudu@gmail.com

Dài quá !

Thật sự thì chả có "triết lý sống trên cuộc đời"
      Mà chỉ có: "triết lý sống của 1 người nào đó đang còn sống trên đời"

Mỗi người đều có triết lý sống riêng của họ, tất cả không hề giống nhau. Câu nói của chủ top không có chủ ngữ, chỉ có vị ngữ và nó chả có tí ý nghĩa nào trong đời.

6. thunguyenphong

Không nói dài nữa nhé, bạn phải tự giác ngộ thôi. Mình cũng tránh được phải tranh luận về những vấn đề mơ hồ, rồi cuối cùng cũng chẳng đưa đến đâu.
      Ngay từ đầu, mình đã đủ tinh táo và minh mẫn để tránh đề cập đến "triết lý sống trên cuộc đời", vì như thế dễ mắc vào quy chụp, áp đặt...
      Còn, you, you biết triết lý- là gì không? triết lý sống- là gì không?
      Nếu không biết thì dành thời gian đọc những cái này, giết thời gian,
      https://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20090330043748AAloGgM
      http://triethoc.edu.vn/vi/chuyen-de-triet-hoc/nhap-mon-triet-hoc/triet-ly-la-cai-gi-vay_394.html
      https://www.google.com/search?q=triết+lý+là+gì&ie=utf-8&oe=utf-8

Nên đọc cái này trước,
      https://vi.wikibooks.org/wiki/Thể_loại:Triết_lý_cuộc_sống

Còn nói chung, tri thức cũng chỉ là của thời đại, nó còn có thể sai mà.
      TRanh cãi kiểu này mất time lắm, để thời gian trồng đu đủ, rồi tùy theo triết lý sống của riêng haclong chấm than mà sử dụng đu đủ- hoặc tiền theo triết lý tiêu tiền của bạn...

gợi ý, you có thể gửi cho tôi 1 ít, cũng được, thi thoảng táp- lôi tôi vào đâu đó, thì tôi sẽ vui.
      --- @ 17/7/15 ---
      Còn nói về chơi chữ, tôi dạo này cũng rất bận, và mệt, nên khó có thể khiến bạn hài lòng, tranh thủ nên mọi thứ thậm chí còn không đc như ý.
      Đến khi nào,
      1, bạn trả lời được THư Nguyên Phong là gì? nó có ý nghĩ ra sao?
      2, bạn giải quyết cho xong những đống lộn xộn mà bạn bày biện ra, làm thế nào thì tùy bạn.
      Lúc đó tôi cũng sẽ hết bận, và đỡ mệt...
      Chứ bây giờ, nhìn bạn như thằng lừa đảo ấy...

dong-xanh thích bài này.
    7. Kiêu-Phong

Kiêu-Phong chuyện của tôi là : xanh VIP

"cho đi là tài sản lớn nhất" là...tào lao
      tôi cho đi chỉ nhận được..sự phản phúc...nếu không cho thêm...coi chừng mất mạng
      vụ án hải dương là 1 minh chứng lớn nhất

QUẢNG GIA thích bài này.
    8. thunguyenphong

về bộ phim ngắn này, mình không dám nói gì nhiều, vì quả thực nó có tính giáo dục tốt, khi mà xã hội đảo điên như thế này.
      Cái quý là ông bố biết giúp đỡ những người thật sự cần sự giúp đỡ, và những người này, biết cách trả ơn... ối vạn ngoài kia, mình giúp họ, họ chỉ lợi dụng, mình lại giúp, họ lại lợi dụng... thành ra mình lại thành hại họ, họ ỷ lại, họ không phấn đấu. NHư nghề ăn xin, nhiều người cho là nghề nhé, mình càng cho, họ càng ở lại với nghề... TRong khi, ai cũng biết, cho người khác là đang làm việc thiện...

--- @ 17/7/15 ---
      Bộ phim có ý nghĩa giáo dục, định hướng thôi. CÒn việc bạn- hoặc ai đó áp dụng, phải dùng thêm cái đầu để suy đoán, chứ đừng áp dụng y nguyên.
      Còn nếu vẫn cứ áp dụng y nguyên, thì 1 là bạn dốt, 2 là bạn là thánh rồi.
      hì hì.

kieu phong thích bài này.
    9. Kiêu-Phong

Kiêu-Phong chuyện của tôi là : xanh VIP

Tôi ngĩ bác nên viết 1 cuốn sách..sẽ có lợi hơn là rải rác tư tưởng mỗi nơi 1 chút...uổng lắm đấy
      --- @ 18/7/15 ---
      Tôi là nông dân chất phác.. giúp ai tôi chỉ chọn được hoàn cảnh đáng thương ...Không chọn được người

Có 1 lần tôi chọn 1 người bạn thân ( trên mạng) để giúp khi nhà bạn bị bão thổi bay mất nóc...sau khi xong việc bạn ấy tin nhắn riêng cho tôi rằng : sao mày ngu thế...đừng có mau mắn được không

Có lần tôi tìm cách an ủi 1 người phụ nữ không quen biết đang khóc lóc ven đường

Người phụ nữ vẫn cứ khóc và có vẻ không bằng lòng,,,tôi sượng sùng bỏ đi

Nhưng khi 1 người đàn ông khác đến...cô ta nín khóc ngay và bắt đầu kể lể

À thì ra chính cô chọn người để giúp đỡ mình

Tôi ngu thật...khi ngộ ra rằng : đừng tin tất cả những gì đã nge thấy...và tất cả cái gì nhìn thấy, hãy tin vào đó 1 nửa thôi

Last edited: 18/7/15
      tran thedong-xanh thích bài này.