Tại sao dân bắc chạy vào nam lập nghiệp ?

Hai la vang

Nhà nông nghiệp dư
Sau một thời gian quan sát tôi nhận ra miền nam có rất nhiều dân bắc
Đặc biệt các tỉnh như biên hòa - bình phước - bình dương - sài gòn
Tôi không ghét gì họ mà chỉ lấy làm lạ là tại vì sao dân bắc nó vào nam nhiều như thế ?
Mà tại sao dân miền nam không lên bắc sống ? Không lẽ dân nam lại sợ dân bắc ?
Kính !

khucthuydu

Administrator
thời tiết tốt, đất đai nhiều. Dễ làm ăn hơn.... cơ mà giờ quá khó rồi.

NôngDân36

Nhà nông tập sự
Ngày xưa thì làm ăn trong đó dễ hơn,đất nhiều mà người trong đó chịu ăn nhậu nhiều hơn là chịu làm.vcòn dân Bắc thì ngược lại chtha phương lập nghoêp nên chịu khó làm ăn và cũg ko la cà nhậu nhẹt từ ngày này qua ngày khác như dân Nam.vậy nên nhìn chung là thấy dân Bắc nổi lên...

nuoide

thanquangninh.vn
VIP
. tại sao dân quê ra thành phố kiếm cơm vậy

Dân miền Nam ra bắc nhiều lắm.. mấy em miền Tây ra Hà Nội kha khá :Haha: đấy chả phải dân Nam ra bắc sao

Hai la vang

Nhà nông nghiệp dư

Dân miền Nam ra bắc nhiều lắm.. mấy em miền Tây ra Hà Nội kha khá :Haha: đấy chả phải dân Nam ra bắc sao
Thì cũng không nhiều hơn em xứ nghệ thanh nam tiến đấy bác à - ngã 3 amata , biên hòa cũng nhiều dân bắc lắm đó bác

laovien

Nhà nông tập sự
Ngoài bắc khó làm ăn thì vào nam thôi. Không chỉ kiếm tiền mà cuộc sống còn thoải mái hơn về tư tưởng.

Nếu bạn ở miền bắc sẽ thấy mùa đông lạnh, nếu làm nông nghiệp vất vả thêm gấp nhiều lần so với mùa khác. Con người thì kèn cựa nhau, làm ăn thất bát thì không sao còn làm ăn mà được tí thì hay bị phá hoại. Phá hoại mà chẳng vì lý do gì, chỉ đơn giản là không vừa mắt thôi, tôi đã chứng kiến có gia đình nuôi được mấy con bò vậy mà có kẻ thả dây thép li chỗ bò hay ăn cỏ, vậy là chỉ vài tuần sau bò lăn ra tèo.... làm ăn cò con còn được, hơi lớn một tí là dân anh chị nhẩy vào rồi bọn quan lại sách nhiễu... đi làm thuê thì lương thấp, còn tự làm chủ thì phải kết bè đảng tranh đấu vô cùng mệt mỏi, luật rừng đi trước luật pháp đi sau...còn vì sao lại thế thì tôi không hiểu, sinh ra đã thấy thế rồi. Còn miền nam thế nào thì bạn tự biết rồi. Tôi có anh bạn từ sài gòn ra mở quán nhậu ở hà nội làm được vài tháng đầu tư vài trăm triệu vậy mà phải bật sới chỉ vì phí bảo kê quá cao....

Last edited:

SIDAvsAIDS

Nhà nông tập sự
Vô số chuyện nhiều không kể xiết, ba miền có đủ kể ra 5 năm buôn bán phải cả trăm vụ. Nào là lão công an người Bắc mua quỵt tiền không trả, nào là lão miền Trung thiếu nợ còn đòi hăm dọa, nào là mụ miền Nam vô quán ăn cắp bị bắt gặp kéo thằng cháu giang hồ xăm trổ vô đòi quậy. Mục chuyện trò linh tinh thôi nghe các bạn các anh các chú cứ nói thật đừng gây nhau

Trên Đà Lạt em bữa nay thì còn thấy người Tàu nhiều lắm đi thành từng đoànkhông không biết có sắp bị đồng hóa không nữa :D

Last edited:
Ngoài bắc khó làm ăn thì vào nam thôi. Không chỉ kiếm tiền mà cuộc sống còn thoải mái hơn về tư tưởng.

Nếu bạn ở miền bắc sẽ thấy mùa đông lạnh, nếu làm nông nghiệp vất vả thêm gấp nhiều lần so với mùa khác. Con người thì kèn cựa nhau, làm ăn thất bát thì không sao còn làm ăn mà được tí thì hay bị phá hoại. Phá hoại mà chẳng vì lý do gì, chỉ đơn giản là không vừa mắt thôi, tôi đã chứng kiến có gia đình nuôi được mấy con bò vậy mà có kẻ thả dây thép li chỗ bò hay ăn cỏ, vậy là chỉ vài tuần sau bò lăn ra tèo.... làm ăn cò con còn được, hơi lớn một tí là dân anh chị nhẩy vào rồi bọn quan lại sách nhiễu... đi làm thuê thì lương thấp, còn tự làm chủ thì phải kết bè đảng tranh đấu vô cùng mệt mỏi, luật rừng đi trước luật pháp đi sau...còn vì sao lại thế thì tôi không hiểu, sinh ra đã thấy thế rồi. Còn miền nam thế nào thì bạn tự biết rồi. Tôi có anh bạn từ sài gòn ra mở quán nhậu ở hà nội làm được vài tháng đầu tư vài trăm triệu vậy mà phải bật sới chỉ vì phí bảo kê quá cao....
thả dây thép li là làm sao vậy bạn - mình ko hiểu dây thép li là dây thép gì và thả thế nào mà bò chết được - khó hiểu quá, bạn có thể nói rõ thêm chút cho mình thông nảo được ko ?
mình đang nuôi bò nghe củng sợ sợ - mà ko hiểu

Last edited:

laovien

Nhà nông tập sự
thả dây thép li là làm sao vậy bạn - mình ko hiểu dây thép li là dây thép gì và thả thế nào mà bò chết được - khó hiểu quá, bạn có thể nói rõ thêm chút cho mình thông nảo được ko ?
mình đang nuôi bò nghe củng sợ sợ - mà ko hiểu
Bạn xem ở chỗ bạn có ai xây nhà không, ra đấy sẽ thấy dây sắt buộc sắt đai cột, buộc sàn... nó nhỏ có đường kính 1 mm, cắt nhỏ ra thành từng đoạn 5 cm rồi gập nó lại cho có góc cạnh rồi ném vào bãi cỏ chỗ trâu bò hay ăn, loại sắt này vào dạ dày của trâu bò thì chỉ làm cho bục dạ dầy rồi chết một cách khó hiều. Nhiều thằng khốn nạn vẫn thường làm việc này để hại người...
[DOUBLEPOST=1474908046][/DOUBLEPOST]
Vô số chuyện nhiều không kể xiết, ba miền có đủ kể ra 5 năm buôn bán phải cả trăm vụ. Nào là lão công an người Bắc mua quỵt tiền không trả, nào là lão miền Trung thiếu nợ còn đòi hăm dọa, nào là mụ miền Nam vô quán ăn cắp bị bắt gặp kéo thằng cháu giang hồ xăm trổ vô đòi quậy. Mục chuyện trò linh tinh thôi nghe các bạn các anh các chú cứ nói thật đừng gây nhau

Trên Đà Lạt em bữa nay thì còn thấy người Tàu nhiều lắm đi thành từng đoànkhông không biết có sắp bị đồng hóa không nữa :D
Bố xít tây nguyên là mỏ do bọn tàu trúng thầu, bạn thấy nhiều người tàu ở Đà lạt cũng chẳng có gì lạ, dự tính với công nghệ khai thác của bọn tàu tương lai là đại đại họa cho cả miền nam trung bộ, xin chia buồn cùng bạn .

Bạn xem ở chỗ bạn có ai xây nhà không, ra đấy sẽ thấy dây sắt buộc sắt đai cột, buộc sàn... nó nhỏ có đường kính 1 mm, cắt nhỏ ra thành từng đoạn 5 cm rồi gập nó lại cho có góc cạnh rồi ném vào bãi cỏ chỗ trâu bò hay ăn, loại sắt này vào dạ dày của trâu bò thì chỉ làm cho bục dạ dầy rồi chết một cách khó hiều. Nhiều thằng khốn nạn vẫn thường làm việc này để hại người...
[DOUBLEPOST=1474908046][/DOUBLEPOST]
Bố xít tây nguyên là mỏ do bọn tàu trúng thầu, bạn thấy nhiều người tàu ở Đà lạt cũng chẳng có gì lạ, dự tính với công nghệ khai thác của bọn tàu tương lai là đại đại họa cho cả miền nam trung bộ, xin chia buồn cùng bạn .
cảm ơn bạn nhé - nhưng tôi thấy xác suất rất hy hửu - hay tại con bò sui rủi củng ko biết

ko ai gặp con chó con bò mà giết cả - kể cả người điên
người ta thuốc chó vì chủ của nó còn chó hơn cả con chó
người ta thuốc bò vì chủ của nó còn khốn nạn hơn cả con bò

bò ăn thuốc cỏ hay thuốc sâu thì ko chết được - chỉ bị ỉa chảy thôi cao lắm là hư thay
chơi thuốc TQ thì sợ cả dòng họ *** như bò của nó củng chết làm mình chết theo
máng lưởi câu vô ngọn cỏ mà còn sợ ko tác dụng nói gì khúc kẽm - 3 ngày sau thì khúc kẽm đó tan theo axit hửu cơ rồi cùng lắm là đi theo phân ra ngoài - làm gì còn cả tháng - kẽm để ngoài mưa 1 tháng còn đi tong chứ nói gì khi trong môi trường axit
đang nghĩ cái lưỡi lam hay nối 2 lưởi câu lại ngược chiều hoặc tìm ra hợp chất đây - ai có chiêu gì hay xin chỉ giúp
[DOUBLEPOST=1474917305][/DOUBLEPOST]
Thì cũng không nhiều hơn em xứ nghệ thanh nam tiến đấy bác à - ngã 3 amata , biên hòa cũng nhiều dân bắc lắm đó bác
tui đang ở ngay ngã 3 này đây - khu trãng dài là nó đó - lúc trước định mua đất mà vào khu thì hiểu rồi nên qua khu thạnh phú
[DOUBLEPOST=1474917722][/DOUBLEPOST]

bắc vào nam thì ai củng hiểu - riêng nam ra bắc thì lịch sử VN chỉ ghi nhận có 2 trường hợp

1 là Quang Trung ra bắc - với mục đích đập cho mày một trận rồi về
2 là agriviet vươn tầm ra bắc - mục đích và kết quả thì khucthuydu là người rõ nhất

ai đời - nông nghiệp mà hướng về phương bắc - kha kha ....

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH