Tại sao dân bắc chạy vào nam lập nghiệp ?

Hai la vang

Thôi răng rứa
Sau một thời gian quan sát tôi nhận ra miền nam có rất nhiều dân bắc
Đặc biệt các tỉnh như biên hòa - bình phước - bình dương - sài gòn
Tôi không ghét gì họ mà chỉ lấy làm lạ là tại vì sao dân bắc nó vào nam nhiều như thế ?
Mà tại sao dân miền nam không lên bắc sống ? Không lẽ dân nam lại sợ dân bắc ?
Kính !

Ngày xưa thì làm ăn trong đó dễ hơn,đất nhiều mà người trong đó chịu ăn nhậu nhiều hơn là chịu làm.vcòn dân Bắc thì ngược lại chtha phương lập nghoêp nên chịu khó làm ăn và cũg ko la cà nhậu nhẹt từ ngày này qua ngày khác như dân Nam.vậy nên nhìn chung là thấy dân Bắc nổi lên...

. tại sao dân quê ra thành phố kiếm cơm vậy

Dân miền Nam ra bắc nhiều lắm.. mấy em miền Tây ra Hà Nội kha khá :Haha: đấy chả phải dân Nam ra bắc sao

Dân miền Nam ra bắc nhiều lắm.. mấy em miền Tây ra Hà Nội kha khá :Haha: đấy chả phải dân Nam ra bắc sao
Thì cũng không nhiều hơn em xứ nghệ thanh nam tiến đấy bác à - ngã 3 amata , biên hòa cũng nhiều dân bắc lắm đó bác

Ngoài bắc khó làm ăn thì vào nam thôi. Không chỉ kiếm tiền mà cuộc sống còn thoải mái hơn về tư tưởng.

Nếu bạn ở miền bắc sẽ thấy mùa đông lạnh, nếu làm nông nghiệp vất vả thêm gấp nhiều lần so với mùa khác. Con người thì kèn cựa nhau, làm ăn thất bát thì không sao còn làm ăn mà được tí thì hay bị phá hoại. Phá hoại mà chẳng vì lý do gì, chỉ đơn giản là không vừa mắt thôi, tôi đã chứng kiến có gia đình nuôi được mấy con bò vậy mà có kẻ thả dây thép li chỗ bò hay ăn cỏ, vậy là chỉ vài tuần sau bò lăn ra tèo.... làm ăn cò con còn được, hơi lớn một tí là dân anh chị nhẩy vào rồi bọn quan lại sách nhiễu... đi làm thuê thì lương thấp, còn tự làm chủ thì phải kết bè đảng tranh đấu vô cùng mệt mỏi, luật rừng đi trước luật pháp đi sau...còn vì sao lại thế thì tôi không hiểu, sinh ra đã thấy thế rồi. Còn miền nam thế nào thì bạn tự biết rồi. Tôi có anh bạn từ sài gòn ra mở quán nhậu ở hà nội làm được vài tháng đầu tư vài trăm triệu vậy mà phải bật sới chỉ vì phí bảo kê quá cao....

Last edited by a moderator:
Vô số chuyện nhiều không kể xiết, ba miền có đủ kể ra 5 năm buôn bán phải cả trăm vụ. Nào là lão công an người Bắc mua quỵt tiền không trả, nào là lão miền Trung thiếu nợ còn đòi hăm dọa, nào là mụ miền Nam vô quán ăn cắp bị bắt gặp kéo thằng cháu giang hồ xăm trổ vô đòi quậy. Mục chuyện trò linh tinh thôi nghe các bạn các anh các chú cứ nói thật đừng gây nhau

Trên Đà Lạt em bữa nay thì còn thấy người Tàu nhiều lắm đi thành từng đoànkhông không biết có sắp bị đồng hóa không nữa :D

Last edited:
Ngoài bắc khó làm ăn thì vào nam thôi. Không chỉ kiếm tiền mà cuộc sống còn thoải mái hơn về tư tưởng.

Nếu bạn ở miền bắc sẽ thấy mùa đông lạnh, nếu làm nông nghiệp vất vả thêm gấp nhiều lần so với mùa khác. Con người thì kèn cựa nhau, làm ăn thất bát thì không sao còn làm ăn mà được tí thì hay bị phá hoại. Phá hoại mà chẳng vì lý do gì, chỉ đơn giản là không vừa mắt thôi, tôi đã chứng kiến có gia đình nuôi được mấy con bò vậy mà có kẻ thả dây thép li chỗ bò hay ăn cỏ, vậy là chỉ vài tuần sau bò lăn ra tèo.... làm ăn cò con còn được, hơi lớn một tí là dân anh chị nhẩy vào rồi bọn quan lại sách nhiễu... đi làm thuê thì lương thấp, còn tự làm chủ thì phải kết bè đảng tranh đấu vô cùng mệt mỏi, luật rừng đi trước luật pháp đi sau...còn vì sao lại thế thì tôi không hiểu, sinh ra đã thấy thế rồi. Còn miền nam thế nào thì bạn tự biết rồi. Tôi có anh bạn từ sài gòn ra mở quán nhậu ở hà nội làm được vài tháng đầu tư vài trăm triệu vậy mà phải bật sới chỉ vì phí bảo kê quá cao....
thả dây thép li là làm sao vậy bạn - mình ko hiểu dây thép li là dây thép gì và thả thế nào mà bò chết được - khó hiểu quá, bạn có thể nói rõ thêm chút cho mình thông nảo được ko ?
mình đang nuôi bò nghe củng sợ sợ - mà ko hiểu

Last edited by a moderator:
thả dây thép li là làm sao vậy bạn - mình ko hiểu dây thép li là dây thép gì và thả thế nào mà bò chết được - khó hiểu quá, bạn có thể nói rõ thêm chút cho mình thông nảo được ko ?
mình đang nuôi bò nghe củng sợ sợ - mà ko hiểu
Bạn xem ở chỗ bạn có ai xây nhà không, ra đấy sẽ thấy dây sắt buộc sắt đai cột, buộc sàn... nó nhỏ có đường kính 1 mm, cắt nhỏ ra thành từng đoạn 5 cm rồi gập nó lại cho có góc cạnh rồi ném vào bãi cỏ chỗ trâu bò hay ăn, loại sắt này vào dạ dày của trâu bò thì chỉ làm cho bục dạ dầy rồi chết một cách khó hiều. Nhiều thằng khốn nạn vẫn thường làm việc này để hại người...
Vô số chuyện nhiều không kể xiết, ba miền có đủ kể ra 5 năm buôn bán phải cả trăm vụ. Nào là lão công an người Bắc mua quỵt tiền không trả, nào là lão miền Trung thiếu nợ còn đòi hăm dọa, nào là mụ miền Nam vô quán ăn cắp bị bắt gặp kéo thằng cháu giang hồ xăm trổ vô đòi quậy. Mục chuyện trò linh tinh thôi nghe các bạn các anh các chú cứ nói thật đừng gây nhau

Trên Đà Lạt em bữa nay thì còn thấy người Tàu nhiều lắm đi thành từng đoànkhông không biết có sắp bị đồng hóa không nữa :D
Bố xít tây nguyên là mỏ do bọn tàu trúng thầu, bạn thấy nhiều người tàu ở Đà lạt cũng chẳng có gì lạ, dự tính với công nghệ khai thác của bọn tàu tương lai là đại đại họa cho cả miền nam trung bộ, xin chia buồn cùng bạn .

Bạn xem ở chỗ bạn có ai xây nhà không, ra đấy sẽ thấy dây sắt buộc sắt đai cột, buộc sàn... nó nhỏ có đường kính 1 mm, cắt nhỏ ra thành từng đoạn 5 cm rồi gập nó lại cho có góc cạnh rồi ném vào bãi cỏ chỗ trâu bò hay ăn, loại sắt này vào dạ dày của trâu bò thì chỉ làm cho bục dạ dầy rồi chết một cách khó hiều. Nhiều thằng khốn nạn vẫn thường làm việc này để hại người...

Bố xít tây nguyên là mỏ do bọn tàu trúng thầu, bạn thấy nhiều người tàu ở Đà lạt cũng chẳng có gì lạ, dự tính với công nghệ khai thác của bọn tàu tương lai là đại đại họa cho cả miền nam trung bộ, xin chia buồn cùng bạn .
cảm ơn bạn nhé - nhưng tôi thấy xác suất rất hy hửu - hay tại con bò sui rủi củng ko biết

ko ai gặp con chó con bò mà giết cả - kể cả người điên
người ta thuốc chó vì chủ của nó còn chó hơn cả con chó
người ta thuốc bò vì chủ của nó còn khốn nạn hơn cả con bò

bò ăn thuốc cỏ hay thuốc sâu thì ko chết được - chỉ bị ỉa chảy thôi cao lắm là hư thay
chơi thuốc TQ thì sợ cả dòng họ ngu như bò của nó củng chết làm mình chết theo
máng lưởi câu vô ngọn cỏ mà còn sợ ko tác dụng nói gì khúc kẽm - 3 ngày sau thì khúc kẽm đó tan theo axit hửu cơ rồi cùng lắm là đi theo phân ra ngoài - làm gì còn cả tháng - kẽm để ngoài mưa 1 tháng còn đi tong chứ nói gì khi trong môi trường axit
đang nghĩ cái lưỡi lam hay nối 2 lưởi câu lại ngược chiều hoặc tìm ra hợp chất đây - ai có chiêu gì hay xin chỉ giúp
Thì cũng không nhiều hơn em xứ nghệ thanh nam tiến đấy bác à - ngã 3 amata , biên hòa cũng nhiều dân bắc lắm đó bác
tui đang ở ngay ngã 3 này đây - khu trãng dài là nó đó - lúc trước định mua đất mà vào khu thì hiểu rồi nên qua khu thạnh phú

bắc vào nam thì ai củng hiểu - riêng nam ra bắc thì lịch sử VN chỉ ghi nhận có 2 trường hợp

1 là Quang Trung ra bắc - với mục đích đập cho mày một trận rồi về
2 là agriviet vươn tầm ra bắc - mục đích và kết quả thì khucthuydu là người rõ nhất

ai đời - nông nghiệp mà hướng về phương bắc - kha kha ....

Qua quá trình tiếp xúc với người bắc tại nông thôn ĐBSCL mà cụ thể là Kiên Giang, Cần Thơ, An Giang, hầu hết từ di cư đợt 1945 và 1954, tôi có vài nhận xét chung chung như thế này:
- dân bắc tiết kiệm, hà tiện hơn dân nam (kể cả khi họ giàu)
- dân bắc ko phí phạm đất đai như dân nam: các khoảng đất trước sân, thậm chí mép lộ cũng đều tận dụng trồng rau, tự cung tự cấp. Còn người nam thì bỏ cho cỏ nó lên và ra chợ mua rau ăn.
- dân bắc rất thích chăn nuôi, đặc biệt là heo và gà.
- dân bắc nhiều hộ nấu rượu, có khi ko cần bán chỉ nấu cho trong nhà uống
- dân bắc hầu hết là đạo thiên chúa, họ ở đâu nhà thờ mọc đầy đến đó.
- người bắc di cư từ 1945, 1954 họ chê cuộc sống ở miền bắc, họ chê ngược lại người bắc hiện tại, họ nhiễm phần nào tính cách thoải mái, vô tư có phần làm biếng của người miền nam.
- người bắc ở miền nam đa phần khá giả, có việt kiều Mỹ, nhà tường, sân thoáng,... còn chạy xe qua xóm người nam nhà cửa lụp xụp, giàu nghèo lộn xộn, sân trước cây cối um tùm, cỏ dại mọc đầy
- dân bắc ban ngày họ ở biệt phía sau nhà, chạy xe ngang thấy rất ít người, trong khi dân nam leo nheo trước cửa và ngoài đường.

Anh còn nói thật chứ mấy người em tiếp xúc không biết họ nhìn mình bằng nửa con m8t1 hay chua

Có gì mà buồn hả anh, người ở tỉnh khác cũng nói giờ đi đâu cũng thấy người Tàu mà không phải dạng công nhân làm ở khu công nghiệp đâu mà họ qua đây kiểu người trẻ đi du lịch thành từng cụm 5-6 người thôi. Họ có ý đồ gì em không biết nhưng mà tiếp xúc một số người thì em lại thấy họ chơi đẹp hơn một phần dân Việt mình, đặc biệt là họ rất giữ chữ tín. Buôn bán gặp người giữ chữ tín là tốt lắm rồi chưa nói gì lời lãi. Xin lỗi anh chủ thớt hơi lạc đề xíu.

Người miền bắc tử tế lắm chứ
Cứ ăn chung bàn thì mình không lo là không có người đứng ra ''bao'' tiền vì câu quen thuộc tôi thường nghe là '' Anh cứ yên đó , tôi trả cho ''
Còn người miền nam thì sao ?
'' Không có chuyện đó , tiền ai nấy trả ''
Nhưng thực tế thì sao ?

Hồi nhỏ theo gia đình vào Nam, chính xác là ở Bình thuận thì tối ngày chia phe phái ra đánh nhau cũng vì 2 chữ Nam kỳ và Bắc kỳ.
Năm đó dân Nam cứ thấy ai đội nón cối màu xanh đi ban đêm là tụi nó ném đá, đi học cứ nghe thấy gọi mình là Bắc kỳ là nhảy vào tương ngay, và chửi tụi nó' không có dân Bắc bọn tao vào giải phóng thì chúng mày muôn đời làm nô lệ cho Mỹ, ngụy.
Nhưng bây giờ lớn lên không nghĩ như vậy nữa, hồi đó bị sách vở nhồi nhét nhiều quá đâm ra cứ nghĩ lúc nào cũng ' Đảng đã cho ta 1 mùa xuân'
Nhưng có 1 thực tế là dân Bắc chịu khó hơn , và chỉ muốn làm chủ chứ ít chịu làm tớ, chỉ muốn ra mặt tiền ở chứ ít chịu chui vào xó .

Hồi nhỏ theo gia đình vào Nam, chính xác là ở Bình thuận thì tối ngày chia phe phái ra đánh nhau cũng vì 2 chữ Nam kỳ và Bắc kỳ.
Năm đó dân Nam cứ thấy ai đội nón cối màu xanh đi ban đêm là tụi nó ném đá, đi học cứ nghe thấy gọi mình là Bắc kỳ là nhảy vào tương ngay, và chửi tụi nó' không có dân Bắc bọn tao vào giải phóng thì chúng mày muôn đời làm nô lệ cho Mỹ, ngụy.
Nhưng bây giờ lớn lên không nghĩ như vậy nữa, hồi đó bị sách vở nhồi nhét nhiều quá đâm ra cứ nghĩ lúc nào cũng ' Đảng đã cho ta 1 mùa xuân'
Nhưng có 1 thực tế là dân Bắc chịu khó hơn , và chỉ muốn làm chủ chứ ít chịu làm tớ, chỉ muốn ra mặt tiền ở chứ ít chịu chui vào xó .
Hai bên đánh nhau chủ yếu do khác biệt về cách dùng từ ko phù hợp với văn hóa miền nam. VD như gọi người bên kia là "chúng mày", gọi bên mình là "chúng ông",... người miền nam nghe như vậy rất tức giận. Tôi có đồng nghiệp ở miền ngoài làm chung cty, lúc xuống địa bạn ngồi uống rượu với nông dân, anh ta gọi ND là "chúng chú". Mấy ông ND đòi đánh làm hại giải thích quá trời mới hiểu rõ gọi "chúng chú" là rất tôn trọng.
Người bắc vào năm 1945, 1954 là thân quyến với tổng thống miền nam, mang tư tưởng tư bản chớ ko phải phe CNXH miền bắc nên về chính trị họ ko mâu thuẫn với dân nam lúc bấy giờ (cái này chỉ giải thích cho rõ chứ ko bàn chuyện chính trị đâu nghe BQT)

Back