Tại sao người có học thức lại không về chăn nuôi?

• Thread starter Gà Chọi Thái Bình
  • Ngày gửi
Đang dọn cái chuồng gà và có ý nghĩ như thế này?
Tôi đã vào diễn đàn này đọc cũng kha khá những bài viết và thấy một số bài viết bắt gặp được cái tôi ở trong đó: nào là kĩ sư xây dựng có nên về quê chăn nuôi hay không? ... những chủ đề tựa tựa như thế?
Tôi biết là các bạn cũng như tôi đang thăm dò ý kiến của mọi người và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
Tôi biết rằng một khi đã quyết định chọn con đường này sẽ có rất nhiều những ý kiến trái chiều và phản đối của bạn bè và người thân. Nhưng tôi thử hỏi rằng các bạn đang chọn con đường cho chính mình hay chọn con đường cho người khác?
- Tại sao lại không cơ chứ?
Khi mà chúng ta được may mắn hơn bao nhiêu người, hơn bao nhiêu bác nông dân không có điều kiện đi học? Chúng ta ít nhất là cũng có cái trí tuệ, nếu mà so sánh với người khác thì không bằng ai nhưng so với mức sàn thì cũng đâu thua kém gì? Tại sao lại không hả các bạn? Quan trọng là khi suy nghĩ cái gì đó cho thấu đáo là phải bắt tay vào hành động ngay? Việc gì cũng có rủi ro, được và mất .điều này ai cũng biết được qua hai mươi mấy năm được sống trên cõi đời này. Đừng do dự nữa nhé. Nếu cứ mãi nghĩ đến khó khăn thì sẽ rất khó làm một việc gì đó. Hành động ngay thôi. Chúng ta có thể hợp tác chung sức cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm để vươn lên phải không nào? Trước mắt thì chung sức về ý tưởng sau là về hành động và trong suốt quá trình thực hiện.
Rất vui được kết bạn với các bác. Facebook của mình: http://www.facebook/bangachoiothaibinh
P/s: Bỏ lại sau lưng chốn thành đô ồn ào tấp nập đầy bon chen ngột ngạt

bạn k thấy bình luận trước của mình là lấy ngắn nuôi dài ah. Thế theo bạn bao nhiêu cặp bò là đủ chăn nuôi. Đúng là nưc cười đã bỏ tiền ra phải có tính toán lâu dài k biết tý gì về chăn nuôi rồi vứt ra đống tiền để đầu tư thì công nhận là mình phục bạn rồi.

Có đk thì đầu tư mạnh mô hình lớn, ko thì làm từ từ học hỏi kn, tích tiểu thành đại, mỗi người có một điều kiện và cách làm khác nhau, nhưng các bạn đều giống nhau là có niềm đam mê vào NN, làm gì thì làm cuối cùng cũng quay về với NN. Vì phải có đam mê và nhiệt huyết thì mới chọn theo NN mục đích là áp dụng KHKT, cách làm mới để người dân địa phương thay đổi nhận thức cũ, góp phần bé xíu xiu để nền NN nước nhà đi lên (phải có cái nhỏ mới có cái lớn :)) và cũng để có cuộc sống yên bình (nếu ko thích cảnh ồn ào của phố thị) còn giàu hay ko là do "thiên thời địa lợi nhân hòa".
Thân!

Last edited by a moderator:
Có đk thì đầu tư mạnh mô hình lớn, ko thì làm từ từ học hỏi kn, tích tiểu thành đại, mỗi người có một điều kiện và cách làm khác nhau, nhưng các bạn đều giống nhau là có niềm đam mê vào NN, làm gì thì làm cuối cùng cũng quay về với NN. Vì phải có đam mê và nhiệt huyết thì mới chọn theo NN mục đích là áp dụng KHKT, cách làm mới để người dân địa phương thay đổi nhận thức cũ, góp phần bé xíu xiu để nền NN nước nhà đi lên (phải có cái nhỏ mới có cái lớn :)) và cũng để có cuộc sống yên bình (nếu ko thích cảnh ồn ào của phố thị) còn giàu hay ko là do "thiên thời địa lợi nhân hòa".
Thân!
tôi không mê tín nhưng tôi đồng ý với quan điểm "thiên thời địa lợi nhân hòa" dẫu vẫn biết "người tính không bằng trời tính" hay "hành sự tại nhân thành sự tại thiên" nhưng tôi cũng tin nếu mình luôn cố gắng, nỗ lực,nỗ lực hết mình, chăm chỉ làm ăn chân chính, lương thiện thì rồi thế nào một ngày mình cũng đạt được thành quả xứng đáng.

Thân!
:) mình cũng có ý nghĩ gần giống như bạn làm cái gì cũng vậy đi lên từ cái nhỏ có kinh nghiệm tính toán cẩn thận không nên chủ quan áp dụng khoa học kỹ thuật học hỏi kinh nghiệm của những ng đi trước thì ít nhiều thành công sẽ đến với những ng có tâm huyết :)

Last edited by a moderator:
Toi muon ve que nhung thuc su ve que rat kho kiem tien
Đấy không phải đam mê như bạn nghĩ.. Đấy chỉ là ảo tưởng nhất thời.. thôi bạn ạ.. bạn đừng tưởng đó là đam mê .. khi bạn làm cái đam mê đó bạn sẽ lại thấy mình đam mê cái khác thôi ... Đấy không dc gọi là đam mê.. Đấy được gọi là .. ao tưởng... Đấy bạn ạ
Ban nay noi dung ne khi chung ta chuyen huong sang mot linh vuc nao ma ko tim hieu tinh toan can than thi se rat nguy hiem
Toi cung nhu cac ban da tung di hoc va bay jo cung dang lam viec o hn voi muc luong 12t nhung tu 3 nam truoc toi da tim hieu va dau tu vao chan nuoi toi cu lam tu tu tung phan mot trong ke hoach cua minh tu nho den lon va bay jo neu bo viec o hn toi ve que van song binh thuong mac du toi biet de lam giau bang chan nuoi rat kho neu minh ko co khoa hoc ky thuat .von .dat va long quyet tam voi nhung ji minh theo duoi vi vay toi muon noi voi cac ban la lam giau bang nong nghiep ko he de dau phai co ke hoach cu the va lam tu nho den lon thi moi co ket qua tot

Vậy là làm nông không chỉ bởi đam mê, vì thất bại, muốn thanh thản, mong làm giàu ... mà còn để tự thuần phục mình. Bởi thế người Việt mình mới nói: VỀ làm nông. VỀ bao hàm cả Động và Tĩnh, Động để Tĩnh, Tĩnh mà rất Động. Nghe VỀ thật bao dung, nghe Làm Nông thật hồn hậu.

Vậy là làm nông không chỉ bởi đam mê, vì thất bại, muốn thanh thản, mong làm giàu ... mà còn để tự thuần phục mình. Bởi thế người Việt mình mới nói: VỀ làm nông. VỀ bao hàm cả Động và Tĩnh, Động để Tĩnh, Tĩnh mà rất Động. Nghe VỀ thật bao dung, nghe Làm Nông thật hồn hậu.
Về làm nông là sự chủ động. Khác với về quê rồi làm nông. Về quê rồi làm nông là do gặp phải thời cuộc khốn khó nên phải dựa vào đất để sinh tồn. Về làm nông là thỏa cái ước vọng thiên nhiên đồng ruộng nhưng lại ẩn trong đó cái khát vọng làm giàu. Về làm nông có thể thành hoặc có thể bại nhưng nó được thỏa cái chí của mình. Cái chí làm giàu từ nông nghiệp vì không thể làm giàu từ phố phường. Cái khó của công cuộc về làm nông là khó ở nguồn vốn và tâm lí gia đình. Cho con ăn học để bây giờ nó về nuôi gà nuôi lợn thấy mà buồn lòng. Thà nó đi xứ khác làm tôi làm tớ cho người ta cũng được. Chúng ta có thể có thiên thời, địa lợi nhưng nhân hòa là cái mà không bao giờ có được khi khởi nghiệp. Nhân hòa chỉ đến khi chúng ta thành công mà lúc ấy thì cần cái nhân hòa để làm gì nữa. Cần là cần cái nhân hòa trong khốn khó, trong khởi đầu mà trong khởi đầu của những người đi lên từ nông nghiệp đều bị xem thường, bị coi là điên. Ngay cả Bầu Đức đi trồng bắp, nuôi bò..lúc đầu cũng bị xem thường...Cái tâm lý của mọi người là nông nghiệp làm khổ con người. Mà không nghĩ được rằng nông nghiệp là thành quả của con người. Thành quả nhiều hay ít là tại con người chứ không phải tại nông nghiệp. Năm nay mình cũng đặt viên gạch đầu tiên để về làm nông. Khởi đầu con đường bao giờ cũng là Bất hòa. Thiên thời, Địa lợi mình có thể sắp đặt được, lựa chọn được nhưng Nhân hòa là cái không bao giờ có được nếu Về làm nông.

Về làm nông là sự chủ động. Khác với về quê rồi làm nông. Về quê rồi làm nông là do gặp phải thời cuộc khốn khó nên phải dựa vào đất để sinh tồn. Về làm nông là thỏa cái ước vọng thiên nhiên đồng ruộng nhưng lại ẩn trong đó cái khát vọng làm giàu. Về làm nông có thể thành hoặc có thể bại nhưng nó được thỏa cái chí của mình. Cái chí làm giàu từ nông nghiệp vì không thể làm giàu từ phố phường. Cái khó của công cuộc về làm nông là khó ở nguồn vốn và tâm lí gia đình. Cho con ăn học để bây giờ nó về nuôi gà nuôi lợn thấy mà buồn lòng. Thà nó đi xứ khác làm tôi làm tớ cho người ta cũng được. Chúng ta có thể có thiên thời, địa lợi nhưng nhân hòa là cái mà không bao giờ có được khi khởi nghiệp. Nhân hòa chỉ đến khi chúng ta thành công mà lúc ấy thì cần cái nhân hòa để làm gì nữa. Cần là cần cái nhân hòa trong khốn khó, trong khởi đầu mà trong khởi đầu của những người đi lên từ nông nghiệp đều bị xem thường, bị coi là điên. Ngay cả Bầu Đức đi trồng bắp, nuôi bò..lúc đầu cũng bị xem thường...Cái tâm lý của mọi người là nông nghiệp làm khổ con người. Mà không nghĩ được rằng nông nghiệp là thành quả của con người. Thành quả nhiều hay ít là tại con người chứ không phải tại nông nghiệp. Năm nay mình cũng đặt viên gạch đầu tiên để về làm nông. Khởi đầu con đường bao giờ cũng là Bất hòa. Thiên thời, Địa lợi mình có thể sắp đặt được, lựa chọn được nhưng Nhân hòa là cái không bao giờ có được nếu Về làm nông.
Rất tâm đắc, ko phải vì ý trí của bạn. Ý trí của bạn thì có biết bao nhiêu người trong xã hội này có nhưng tâm đắc ở cái lý luận để bảo vệ khát vọng và đam mê của bạn. Có nhiều đam mê ko diễn tả được thành câu thành chữ để tạo được nhiều thu hút về phía mình như bạn. Chúc bạn thành công.

Rất tâm đắc, ko phải vì ý trí của bạn. Ý trí của bạn thì có biết bao nhiêu người trong xã hội này có nhưng tâm đắc ở cái lý luận để bảo vệ khát vọng và đam mê của bạn. Có nhiều đam mê ko diễn tả được thành câu thành chữ để tạo được nhiều thu hút về phía mình như bạn. Chúc bạn thành công.
Em xin ủng hộ các bác , có những lời này của các bác em thấy càng tự tin hơn. Em cũng muốn nói nhiu lắm nhưng các bác nói lên hết rùi ( Đúng như ruột gan của em) . Em đang thực hiện từ từ kế hoạc cũng được 7 Dê cỏ địa phương và một đôi Bò cỏ ( Cho nuôi dẽ)

Rat hay nhung nhin vao nen nong nghiep nuoc ta hien nay minh thay van khong yen tam vi nuoc ta la nuoc nong nghiep ma vai tro quan ly .dinh huong. Cua nha nuoc qua kem
Bạn nên làm nông bàng lòng quyết tâm cao không bước chân vào nông nghiệp rất nhiều khó khăn bạn a

nhưng mình không biết bắt đầu thế nào bây giờ !!!!!!!!!!
thế gìơ bạn cần gì?
Người có học thức khi làm nông nghiệp họ muốn có 2 điều là. Quỹ đất lớn và vốn để ứng dụng khoa học kỹ thuật. Hai điều này họ không có, không thể huy động được thì làm sao họ quay về chứ. Muốn huy động vốn phải có sự ủng hộ của người thân. Người thân phản đối hết thì lấy đâu ra vốn mà làm. Làm nhỏ thì ko bằng 1 góc khi ở lại TP.[/QUOTE
bạn nói thế là quá sai lầm, bạn căn cứ vào đâu để nói người có học thức muốn làm to. cái gì cũng từ từ bạn àh. Đừng có suy bụng ta ra bụng người
100 triệu chả đủ làm gì? Mình cũng đang xúc tiến về quê làm nông. Nhưng đang rất khó khăn. Dù nguồn vốn hiện có khoản 200. Ví dụ. Mua 1 chiếc máy cày đã 100. Máy gặt cỡ vừa cũng 100. Thế là hết tiền. Chưa nói đến chuyện thuê đất. Ví dụ nuôi bò sinh sản mỗi con cũng 25 triệu. 200 cũng chỉ mua được 8 con. Nuôi hơn 2 năm mới có lứa bò đầu tiên để bán. Chưa tính đến dịch bệnh, chuồng trại. Mỗi tháng ở quê làm ít nhất phải tạo ra được 1 nửa thu nhập ở phố thì may ra còn quay về. Mà muốn có một nửa thu nhập đó ở quê là một bài toán không dễ tý nào cả. Mình định nuôi gà vườn mà xây tường cao 2m bao quanh hết 15000m2 là hết vốn. Vốn chính là yếu tố khiến người có học thức ko thể quay về. Gia đình ko ủng hộ thì ko vay mượn thêm được. Cũng nản lắm.
bạn ở đâu?bạn làm cái nhỏ đến cái lớn đi. tôi mà có 200tr như bạn chỉ 1 năm tôi lấy lại vốn
Mình cũng là người tb! Chia sẻ với mọi người chút thôi! Giờ mình vốn chỉ có 30t, vợ sắp sinh baby! Nhưng mình vẫn về quê! Dẫu biết chắc chắn muôn vàn khó khăn đang chờ! Sau bao năm lăn lộn nơi thành phố, nhìn lại mình vẫn chẳng thấy có bậc thang nào cả! Hãy chuyển hướng khi mình còn sức trẻ và nhiệt huyết, không thì đến 40t nhìn lại vẫn ở nhà thuê mất!
e thích suy nghĩ của a, e cũng đã về quê nửa năm rồi, vất vả, khó khăn nhiều nhưng e không hối hận gì cả. Chúc a thành công, có baby khỏe mạnh

Bạn cũng giống mình quá. Mình tốt nghiệp kĩ sư nong nghiệp nhưng vẫn đang phai theo nghiệp kinh doanh của gia đình. Mình muốn làm một anh nong dan. Kết bạn nhé. Zalo: 098.230.7591
tôi cũng đồng ý cả hai chân hai tay,chú quả đã nói hộ nỗi lòng của tôi nữa rồi.
tôi đã chán ngắt cái cảnh nhiều khi tới cty chỉ mong cho hết ngày chú ạ.
Em cũng vậy bác ạ.

Bác nói đúng ! Chỉ khi thực sự được sống với niềm đam mê, sống voi những gì mình yêu thích thì đó mới là cuộc sống đích thực ! Thật là chán ngắt khi phải giết chết thời gian của mình với những công việc chẳng chút hứng thú, đi làm mà cứ lúc lại nhòm đồng hồ mong hết ngày :)
Thêm nữa, tình yêu đích thực k phân biệt giàu sang, yêu là phải làm cho tình yêu đó ngày càng trở lên lớn mạnh, đẹp tươi hơn ! Tình yêu đối với nông nghiệp cũng vậy ! Một số người lấy lý do là chỉ có 100..200 triệu nên k đủ vốn để làm nông...vậy Nếu như khi đã có hàng tỷ đồng trong tay thì đảm bảo họ sẽ k dấn thân vào nông nghiệp, vì sao? Vì đối với họ chưa bao giờ là đủ... và khi họ cảm thấy đủ thì chắc họ sẽ k cần làm đến nông nghiệp nữa!
Haha. Lúc tôi còn đi học tôi chỉ mong đc hết giờ để ra chơi. Mong hết tiết để dc về. Khi đi làm rồi tôi lại mong hết ngày để dc về và mong cuối tuần để dc nghỉ. Công việc thật là chán. Chắc là do tính của mình nó vậy. Lười lao đông
Lý do của tôi hơi cá biệt nên ko tiện nói tuy nhiên trong 10 năm lăn lộn mặc dù nói thành công thì còn xa vời, nhưng cũng ko tới mức thất bại thảm hại. Tôi ko có đam mê với bất cứ nghề gì. Tôi chỉ đam mê hàng hiệu và đồ xa xỉ, và để phục vụ đam mê của tôi, tôi phải đam mê thêm cả tiền (ko phải bằng mọi giá nhé). Tôi là người luôn ưa thích sự thay đổi và làm lại từ đầu, tôi cực kỳ thích cảm giác đó. Có thể hôm nay ở đây nhưng nổi hứng lên thì tôi có thể bán toàn bộ gia sản, quên đi tất cả các mối quan hệ để đến 1 nơi xa lạ và xây dựng lại mọi thứ.
Một trong số những lý do tôi làm nông nghiệp là để khắc chế bản tính ngựa bất kham của tôi. Hi vọng nông nhiệp sẽ giữ tôi lại ở một nơi cố định, vì nông nghiệp là một cuộc chơi đường dài.
Ông anh này thuộc cung bảo bình àh
Xin thưa với các bác là em cũng đã từ bỏ công việc ổn định để về với nông nghiệp nhưng ko phải là em có cái niềm đam mê mãnh liệt với nông nghiệp gì cả mà là khao khát làm giàu mãnh liệt trong em nó cứ thôi thúc em phải bỏ viêc nhà nước để. Làm nông. Như bác nào nói ấy cái khái niệm giàu của em nó đơn giản thôi. Đủ chi tiêu và tích góp dc chút. Tiền nho nhỏ thôi để dưỡng già ấy mà. Hj. Em là con nhà nông chính hiệu nên em thừa hiểu cái nghề này nó rất vất vả khó khăn. Giữa tính toán (ảo tưởng) và thực tễ nó rất khác nhau. Trước khi nghỉ cũng đã suy tính rất kỹ cái đc và cái mất khi nghỉ và cuối cùng em đã nghỉ . Mới nghỉ dc 5tháng thôi các bác nhé. Giờ thì chưa làm dc gì cả vì thiếu vốn trầm trọng nhưng cái ảo tưởng niềm tin sẽ thành công luôn trong đầu của em. Em có lời khuyên với các bác nào đang có thu nhập cao (10-15tr)mà đòi bỏ để làm nông thì hãy loại ngay cái ý nghĩ ấy ra khỏi đầu vì nông nghiệp ko dễ ăn chút nào đâu. Cứ nhìn gương 1số trang trai lớn phải treo chuồng thì biết. Nếu ko lỗ thì lái cũng chăng dc như công việc cũ đâu các bác ah. Nhất là những bác nào chưa từng làm nông nghiệp bao giờ thì càng ko nên. Vài lời góp ý cùng mọi nguoi

Chào các anh!
Các anh thảo luận hay quá!!
Cho em có tý ý kiến:
Chưa bao giờ đất nước chúng ta lại có một nguồn lao động dồi dào va có trình độ như hiện nay( chủ yếu là giới trẻ chiếm 56%dân số). Và cũng chưa bao giờ đất nước lại có lượng lao động thất nghiệp lớn như hiện nay. Đây có lẽ là thông tin không vui vẻ gì nhưng nhìn ở góc độ khác thì đây là cơ hội để chúng ta đoàn kết lại tạo một cuộc cách mạng trong nganh nông nghiệp, đó là nông nghiệp công nghệ cao. Ở Mỹ nếu thất nghiệp thì ở nhà còn ở việt Nam thì vẫn còn chỗ để làm.
Một người nông dân đi làm nông nghiệp sẽ khác hoàn toàn với một kỹ sư một nhà kinh tế làm nông nghiệp. Sở dĩ nông nghiệp chúng ta manh mún nhỏ lẻ là do luật đất đai của nhà nước xã hội chủ nghĩa( vì vậy mà Bầu Đức toàn làm nông ở nước ngoài). Vì vậy đoàn kết trong lúc này có ý nghĩa rất lớn làm tăng sức mạnh, thêm vốn và thêm quỹ đất.
Em chỉ mới 21 tuổi vì vậy mà suy nghĩ còn non nớt, các anh thông cảm nha!
Chân thành!!
Không biết có anh chị nào trên agriviet là người quảng ngãi k? Nếu định về quê làm nông thì cho em làm cùng với.
Hic hic đang cần người hợp tác!!

Làm gì vậy bạn. Inbox mình được không? Được thì sau 1 năm mình cho bạn vay ưu đãi 2/3 số lời đó không tính lãi để bạn làm ăn.
không biết chống bạn thế nào chứ chỗ tôi gìơ có 200tr để 120tr mua 1 hecta đất trống, còn 80tr đầu tư trồng cam, trong 3 năm đầu tiên cam chưa vào kiến thiết nên mình có thể xen canh trồng dưa hấu. Không biết bạn có biết lợi nhuận của cây dưa hấu hay chưa nhưng theo mình nghĩ cây ngắn ngày không gì qua cây dưa hấu cả, chỉ 3 tháng trồng 1 hecta thu 40 tấn

không biết chống bạn thế nào chứ chỗ tôi gìơ có 200tr để 120tr mua 1 hecta đất trống, còn 80tr đầu tư trồng cam, trong 3 năm đầu tiên cam chưa vào kiến thiết nên mình có thể xen canh trồng dưa hấu. Không biết bạn có biết lợi nhuận của cây dưa hấu hay chưa nhưng theo mình nghĩ cây ngắn ngày không gì qua cây dưa hấu cả, chỉ 3 tháng trồng 1 hecta thu 40 tấn
Năm vừa rồi cũng có chỗ dưa hấu cho bò ăn. Trồng cam 1 hecta thì sau 3 năm thu được bao nhiêu tấn. Bán với giá bao nhiêu nhỉ? Cam đất cát pha trồng có trái không bạn. Mình đang có 1.5hecta bỏ không.

Người có học thức thì:
_ không học về nông lâm ngư nghiệp.
_ không có kinh nghiệm vì từ nhỏ tới lớn chưa câm cái cuốc chỉ cầm bút.
_ không có vốn vì bao nhiêu vốn liếng gia đinh dồn cho mjh học rồi ( nhà nghèo).
_ gia đình cương quyết không ủng hộ nên ko dám ( cái đáng sợ nhất trên đời là ánh mắt thất vọng của cha mẹ khi nhìn mình ).
_...nông dân thường bị xem là khổ là nghèo mà nghèo thì sinh " hèn".
_...
_...
.....lý do người có học thức không làm nông liệt kê ra nhiều không kể hết đâu...
Người có học thì không làm nông người ít học làm nông là quan niệm từ thời phong kiến đến nay rồi khó thay đổi lắm . Vì nông nghiệp ít nông dân trí thức nên mãi lạc hậu, kém phát triển là vậy ... Mình thấy bác nào trình độ ĐH mà được làm nông giỏi thì có lẽ là "duyên" với nghề nông thui, khá hiếm.

Back