Tại sao người có học thức lại không về chăn nuôi?

• Thread starter Gà Chọi Thái Bình
  • Ngày gửi
Đang dọn cái chuồng gà và có ý nghĩ như thế này?
Tôi đã vào diễn đàn này đọc cũng kha khá những bài viết và thấy một số bài viết bắt gặp được cái tôi ở trong đó: nào là kĩ sư xây dựng có nên về quê chăn nuôi hay không? ... những chủ đề tựa tựa như thế?
Tôi biết là các bạn cũng như tôi đang thăm dò ý kiến của mọi người và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
Tôi biết rằng một khi đã quyết định chọn con đường này sẽ có rất nhiều những ý kiến trái chiều và phản đối của bạn bè và người thân. Nhưng tôi thử hỏi rằng các bạn đang chọn con đường cho chính mình hay chọn con đường cho người khác?
- Tại sao lại không cơ chứ?
Khi mà chúng ta được may mắn hơn bao nhiêu người, hơn bao nhiêu bác nông dân không có điều kiện đi học? Chúng ta ít nhất là cũng có cái trí tuệ, nếu mà so sánh với người khác thì không bằng ai nhưng so với mức sàn thì cũng đâu thua kém gì? Tại sao lại không hả các bạn? Quan trọng là khi suy nghĩ cái gì đó cho thấu đáo là phải bắt tay vào hành động ngay? Việc gì cũng có rủi ro, được và mất .điều này ai cũng biết được qua hai mươi mấy năm được sống trên cõi đời này. Đừng do dự nữa nhé. Nếu cứ mãi nghĩ đến khó khăn thì sẽ rất khó làm một việc gì đó. Hành động ngay thôi. Chúng ta có thể hợp tác chung sức cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm để vươn lên phải không nào? Trước mắt thì chung sức về ý tưởng sau là về hành động và trong suốt quá trình thực hiện.
Rất vui được kết bạn với các bác. Facebook của mình: http://www.facebook/bangachoiothaibinh
P/s: Bỏ lại sau lưng chốn thành đô ồn ào tấp nập đầy bon chen ngột ngạt

Có anh nào đang cần người làm không? Tình hình là đã ra trường và đang thất nghiệp! Em chỉ làm để tích góp kinh nghiệm và rèn sức khoẻ, ko dám nói đến chuyện tiền bạc!! Hehe
tiện thể xem thử làm nông có thể làm giàu được không!"!?!"

Em da ve que. Mở một cửa hàng điện thoại, sửa chữa kiếm 4-5 triệu/tháng. Đã bắt đầu với 10 con gà đẻ trứng mỗi tuần kiếm được 200k. 1 cặp chim manh manh được 4 trứng.
Dần cây cảnh sau 1 năm đã được 20 cây. Chuẩn bị làm avi kiếm thêm 5 cặp manh manh. Chuẩn bị áp gà nhân giống thằng 50 con đẻ trứng. Đàn gà 50 con , 1 avi 20 cặp manh manh là em thấy cuộc sống hạnh phúc rồi.

Em da ve que. Mở một cửa hàng điện thoại, sửa chữa kiếm 4-5 triệu/tháng. Đã bắt đầu với 10 con gà đẻ trứng mỗi tuần kiếm được 200k. 1 cặp chim manh manh được 4 trứng.
Dần cây cảnh sau 1 năm đã được 20 cây. Chuẩn bị làm avi kiếm thêm 5 cặp manh manh. Chuẩn bị áp gà nhân giống thằng 50 con đẻ trứng. Đàn gà 50 con , 1 avi 20 cặp manh manh là em thấy cuộc sống hạnh phúc rồi.
Manh manh là con gì theed a ơi

Mình cũng đang giải bài toán này đó bạn ạ. Nhưng không dễ giải chút nào. Mình thấy bạn giải quá nhanh và đơn giản nên mình góp ý tý. Có vẻ nóng tính quá
Anh giải bài toán 10 năm rồi :) giả sử anh giải xong trong 9 năm trước ( ý chủ quan là do thận trọng thái quá hay do dự ) anh mất thêm 9 năm trên lý thuyết và thêm bao lâu nữa ? tuổi trẻ sẽ trôi mất thôi. Đã có một gia tài kinh nghiệm và gì đó nếu 9 năm cày cuốc với nông nghiệp dù khởi đầu nho nhỏ. Tỉ dụ cái đại gia rau ngót với vốn là đất và 1 gốc rau ngót trong vườn ( Sinh ra từ làng ) . Let go thôi anh !

Anh giải bài toán 10 năm rồi :) giả sử anh giải xong trong 9 năm trước ( ý chủ quan là do thận trọng thái quá hay do dự ) anh mất thêm 9 năm trên lý thuyết và thêm bao lâu nữa ? tuổi trẻ sẽ trôi mất thôi. Đã có một gia tài kinh nghiệm và gì đó nếu 9 năm cày cuốc với nông nghiệp dù khởi đầu nho nhỏ. Tỉ dụ cái đại gia rau ngót với vốn là đất và 1 gốc rau ngót trong vườn ( Sinh ra từ làng ) . Let go thôi anh !
Toán khó đâu phải ai cũng giải được đâu em. Nhìn thấy đáp số chắc gì đã biết lời giải. Giày dép áo quần đã có sẵn số rồi, người cũng thế. Mở ra sửa lại thì hỏng hoặc ngon thì tùy tay nghề tùy lúc nữa, nói chung là cũng hên xui.

Em thì mặc kệ thiên hạ họ đố kỵ họ mới chê cười ta ( nên buồn cho họ :) ) và cứ điên dại với đam mê! hơi đâu chấp người đời ta thời gian đâu ta còn phải đi tận hưởng công việc nông dân ngập đầu, cười cái lắc đầu thương hại thiên hạ ( để sau còn giúp mọi người :) ) cháy tiếp thôi chẳng tắt nổi ý chí đâu :Dapdau::Dapdau::Dapdau:

Em thì mặc kệ thiên hạ họ đố kỵ họ mới chê cười ta ( nên buồn cho họ :) ) và cứ điên dại với đam mê! hơi đâu chấp người đời ta thời gian đâu ta còn phải đi tận hưởng công việc nông dân ngập đầu, cười cái lắc đầu thương hại thiên hạ ( để sau còn giúp mọi người :) ) cháy tiếp thôi chẳng tắt nổi ý chí đâu :Dapdau::Dapdau::Dapdau:
Thiên hạ thì chả có gì. Người thân mới là rào cản! Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.

Về làm nông là sự chủ động. Khác với về quê rồi làm nông. Về quê rồi làm nông là do gặp phải thời cuộc khốn khó nên phải dựa vào đất để sinh tồn. Về làm nông là thỏa cái ước vọng thiên nhiên đồng ruộng nhưng lại ẩn trong đó cái khát vọng làm giàu. Về làm nông có thể thành hoặc có thể bại nhưng nó được thỏa cái chí của mình. Cái chí làm giàu từ nông nghiệp vì không thể làm giàu từ phố phường. Cái khó của công cuộc về làm nông là khó ở nguồn vốn và tâm lí gia đình. Cho con ăn học để bây giờ nó về nuôi gà nuôi lợn thấy mà buồn lòng. Thà nó đi xứ khác làm tôi làm tớ cho người ta cũng được. Chúng ta có thể có thiên thời, địa lợi nhưng nhân hòa là cái mà không bao giờ có được khi khởi nghiệp. Nhân hòa chỉ đến khi chúng ta thành công mà lúc ấy thì cần cái nhân hòa để làm gì nữa. Cần là cần cái nhân hòa trong khốn khó, trong khởi đầu mà trong khởi đầu của những người đi lên từ nông nghiệp đều bị xem thường, bị coi là điên. Ngay cả Bầu Đức đi trồng bắp, nuôi bò..lúc đầu cũng bị xem thường...Cái tâm lý của mọi người là nông nghiệp làm khổ con người. Mà không nghĩ được rằng nông nghiệp là thành quả của con người. Thành quả nhiều hay ít là tại con người chứ không phải tại nông nghiệp. Năm nay mình cũng đặt viên gạch đầu tiên để về làm nông. Khởi đầu con đường bao giờ cũng là Bất hòa. Thiên thời, Địa lợi mình có thể sắp đặt được, lựa chọn được nhưng Nhân hòa là cái không bao giờ có được nếu Về làm nông.
Nhân hòa sẽ có khi người ta nhìn thấy thành quả tạo ra nhận thức của họ sẽ thay đổi. Sau đó dùng tâm để công tâm có mà người đời đổ bại dưới tay anh mất. Chúc anh chân cứng đá mềm :)
Người thân như ngọn núi phải leo từ từ mới chinh phục được. Vì họ là bản sao thiên hạ + tình yêu gia đình. Tình yêu nhưng không đủ sáng suốt ( sáng suốt từ đời sống ) nên phát triển thành rào cản - đành mưa dầm thấm lâu + có đau thương mới có hạnh phúc :)

Nhân hòa sẽ có khi người ta nhìn thấy thành quả tạo ra nhận thức của họ sẽ thay đổi. Sau đó dùng tâm để công tâm có mà người đời đổ bại dưới tay anh mất. Chúc anh chân cứng đá mềm :)
Người thân như ngọn núi phải leo từ từ mới chinh phục được. Vì họ là bản sao thiên hạ + tình yêu gia đình. Tình yêu nhưng không đủ sáng suốt ( sáng suốt từ đời sống ) nên phát triển thành rào cản - đành mưa dầm thấm lâu + có đau thương mới có hạnh phúc :)
Không có nhân hòa thì sẽ gặp rào cản về vốn..mà như thế nó có khả năng gây ra thất bại.
Theo đuổi hạnh phúc của mình mà thấy họ đau thương..khó thiệt đấy.
Mọi thứ thật là gian nan, nên sẽ đi vòng vòng xem thế nào.

Đúng là gian nan. Mình cũng bỏ việc về làm nông nghiệp. Ai nói nuôi bò không giàu?? Ông bầu Đức ông bán cho mấy chỗ làm xúc xích chứ ông đâu có bán từng nhà. Ông bán thành phố chứ đâu có tới nông thôn. Quan trọng là mình có muốn làm hay không, có quyết tâm làm hay không. Con đường của người giàu là thế này: đầu tiên là bị nói ngu, dại, điên sau đó thấy thế thật vì thất bại thảm hại, sau đó có 2 con đường để chọn, hoặc là đi tiếp để thành công hoặc là dừng lại và ....

Đúng là gian nan. Mình cũng bỏ việc về làm nông nghiệp. Ai nói nuôi bò không giàu?? Ông bầu Đức ông bán cho mấy chỗ làm xúc xích chứ ông đâu có bán từng nhà. Ông bán thành phố chứ đâu có tới nông thôn. Quan trọng là mình có muốn làm hay không, có quyết tâm làm hay không. Con đường của người giàu là thế này: đầu tiên là bị nói ngu, dại, điên sau đó thấy thế thật vì thất bại thảm hại, sau đó có 2 con đường để chọn, hoặc là đi tiếp để thành công hoặc là dừng lại và ....
Cái gì mà thuận buồm xuôi gió thì đều giàu hết bác à. Nhưng nếu thuận theo ý người khác khi chúng ta thất bại họ chia sẽ, còn nghịch ý người khác khi thất bại sẽ bị phỉ nhổ. Nếu Bầu Đức nuôi bò bị dịch chết thì sẽ có 1 loạt báo giật tít " Nghịch lý dân bất động sản lại đi nuôi bò", " Kiểu đốt tiền của kẻ ngu"...vvv

Cái gì cũng phải bắt đầu từ cái nhỏ nhất thôi, mình kể một câu chuyện vu vơ thế này ace đọc cho vui thôi nhé: Mình có thàng bạn làm ở sở nông nghiệp ( nhưng lại thich vớ vẩn). ý định của chú nó là nghỉ làm về mở trang trại trồng nấm nó lèm thế lày: đầu tiên mua 50 bịch phôi nấm bào ngư về treo ăn chơi thôi, ăn không hết bà già tiếc đem ra chợ bán, làn sau mua 100 bịch về treo ăn choi thôi, ăn không hết bà già tiếc đem ra chợ bán , lần sau mua 150 bịch phôi về ăn chơi thôi, ăn khong hết bà già tiếc đem ra chợ bán, lần sau nữa lấy cái thùng phuy làm nồi hấp, cấy 200 bịch phôi ăn choi thoi, ăn ko hết bà già tiếc đem ra chợ bán. Giờ mới gần 2 năm thôi nó có cái trại nấm tạm gọi là to đùng gồm nấm linh chi, mộc nhĩ và bào ngư.
Túm lại: Cái gì cũng phải bắt đầu từ cái nhỏ nhất thôi và cũng giống như bạn quăn 1 viên đá í ko ai lấy nhưng quăn 1 chỉ vàng thì có hàng trăm người tranh nhau lấy - Hãy tự làm cho mình phát sáng.
rất vui được kết bạn giao lưu, trao đổi qua lại với các bác , chú , anh chị em .. qua facebook: https://www.facebook.com/vovantansh

Last edited by a moderator:
Nếu có nhiều tiền thì ta làm " giới chủ "
Có thể mua đất, thuê đất, thuê người làm........
Nếu không có tiền ta làm " khổ chủ "
tự làm từ A đến Z, Có dư giả tài chính thì thuê người làm.
Tính toán cân nhắc được hơn sẽ giải được bài toán này thôi.
Không việc gì là không có giá.
Em đã từng phải bỏ ra tới vài chục triệu làm nông mà chả thấy thu lại được gì ngoài thất bại, kinh nghiệm và bản lĩnh. Rồi chỉ từ vài tr đồng ít ỏi em cũng gây dựng lên con số gấp nhiều lần con số đã mất.
Cho nên em chỉ khuyên mọi người " hãy làm việc mà mình cảm thấy yêu thích nhất và nó đem lại lợi nhuận ".
Công việc nào, sản phẩm nào cũng đem lại lợi nhuận khủng nếu biết khai thác triệt để thị trường, nằm bắt thời cơ, cải tiến phát triển nó.

100 triệu chả đủ làm gì? Mình cũng đang xúc tiến về quê làm nông. Nhưng đang rất khó khăn. Dù nguồn vốn hiện có khoản 200. Ví dụ. Mua 1 chiếc máy cày đã 100. Máy gặt cỡ vừa cũng 100. Thế là hết tiền. Chưa nói đến chuyện thuê đất. Ví dụ nuôi bò sinh sản mỗi con cũng 25 triệu. 200 cũng chỉ mua được 8 con. Nuôi hơn 2 năm mới có lứa bò đầu tiên để bán. Chưa tính đến dịch bệnh, chuồng trại. Mỗi tháng ở quê làm ít nhất phải tạo ra được 1 nửa thu nhập ở phố thì may ra còn quay về. Mà muốn có một nửa thu nhập đó ở quê là một bài toán không dễ tý nào cả. Mình định nuôi gà vườn mà xây tường cao 2m bao quanh hết 15000m2 là hết vốn. Vốn chính là yếu tố khiến người có học thức ko thể quay về. Gia đình ko ủng hộ thì ko vay mượn thêm được. Cũng nản lắm.

mình có một anh bạn anh ấy sn 1985 , anh ấy cũng đi làm, thời gian đầu chỉ có 20 - 30 triệu, đủ để xây 1 cái chuồng và1 con heo nái , sau 2 năm anh ấy có 18 con heo nái . theo như anh ấy kể lại thị , tháng nào anh dư ra chút anh lại mua thêm 1 con heo nái . mình nghĩ không gì là không thể , yếu tố vốn quyết định rất nhiều, mình hiểu nhưng đừng nghĩ quá nhiều khi mới mở ra đã đòi chơi lớn . dễ đi sớm lắm :). chúc bạn thành công !

Mình cũng là người tb! Chia sẻ với mọi người chút thôi! Giờ mình vốn chỉ có 30t, vợ sắp sinh baby! Nhưng mình vẫn về quê! Dẫu biết chắc chắn muôn vàn khó khăn đang chờ! Sau bao năm lăn lộn nơi thành phố, nhìn lại mình vẫn chẳng thấy có bậc thang nào cả! Hãy chuyển hướng khi mình còn sức trẻ và nhiệt huyết, không thì đến 40t nhìn lại vẫn ở nhà thuê mất!
hay ! mình có thể chia sẽ cho bạn một câu chuyện từ người bạn của mình . anh ấy sn 1985, anh đi làm công việc hành chính và làm thêm lung tung nữa , sau 3 năm chỉ dư có 30 tr , sau đó anh đưa ra giải pháp phát triển bên chăn nuôi heo , anh bắt đầu với số vốn 30 tr : xây chuồng và 1 con heo nái , vẫntiếp tục đi làm , tháng nào dư nhiều anh ấy mua 1 con heo nái , cứ thế sau 2 năm anh ấy dư ra 18 con heo nái . mình nghĩ cố gắng chút ắt thành công . đừng vội vàng chơi lớn có ngày chết vì vở nợ . chúc bạn thành công trong cuộc sống

Back