Tại sao phải chặt bỏ cây chuối từ cây mẹ đã chết ?

H

haichono

Guest
Mong mọi người giải thích rõ hơn ạ ?
Vì sao phải chặt bỏ cây chuối con từ cây mẹ đã chết ?
Lý do - vì sao - để làm gì ?
Chân thành cảm ơn !

Theo tôi thì có 2 cách
1 là chặt bỏ và đào luôn củ cây mẹ..cây chuối con còn lại sẽ an toàn
2 là đào cây chuối con đem ra nơi khác trồng, cây chuối con cũng an toàn và phát triển nhanh

Vì cây mẹ đã chết ...nhưng củ chưa chết, cây chuối con sẽ phải nuôi củ cây mẹ này 1 thời gian lâu..
Như vây cây con sẽ chậm phát triển...cho đến khi củ thúi hoàn toàn...thì củ cây chuối con cũng bị nhiễm các con sùng từ gốc cây mẹ rồi thúi theo
Và bịnh tật của cây mẹ để lại cũng nhiễm sang cây con

chặt cây mẹ rồi đào củ hoặc bứng cây con mang đi chỗ khác 2 cách đều là để an toàn cho cây con

Theo tôi thì có 2 cách
1 là chặt bỏ và đào luôn củ cây mẹ..cây chuối con còn lại sẽ an toàn
2 là đào cây chuối con đem ra nơi khác trồng, cây chuối con cũng an toàn và phát triển nhanh

Vì cây mẹ đã chết ...nhưng củ chưa chết, cây chuối con sẽ phải nuôi củ cây mẹ này 1 thời gian lâu..
Như vây cây con sẽ chậm phát triển...cho đến khi củ thúi hoàn toàn...thì củ cây chuối con cũng bị nhiễm các con sùng từ gốc cây mẹ rồi thúi theo
Và bịnh tật của cây mẹ để lại cũng nhiễm sang cây con

chặt cây mẹ rồi đào củ hoặc bứng cây con mang đi chỗ khác 2 cách đều là để an toàn cho cây con
Câu hỏi là chặt cây con chứ không phải chặt cây mẹ thím à :D:D
Mong mọi người giải thích rõ hơn ạ ?
Vì sao phải chặt bỏ cây chuối con từ cây mẹ đã chết ?
Lý do - vì sao - để làm gì ?
Chân thành cảm ơn !

Cây mẹ chết nếu vì nhiễm bịnh..nhất là bịnh héo rũ...sẽ lây cả vườn
Loại bỏ luôn chuối con...là để an toàn cho vườn

Nhưng nếu không phải bịnh héo rũ..thì chặt bỏ rồi đào củ cây mẹ bỏ luôn... cũng an toàn rồi

Nhưng nếu không phải bịnh héo rũ..thì chặt bỏ rồi đào củ cây mẹ bỏ luôn... cũng an toàn rồi
Cây mẹ mới cắt buồng chuối xong 1 thời gian sẽ chết...vậy tại sao lại chặt chuối con...em thớt nó đâu có hỏi cây chuối chết vì bệnh ...mà nó chỉ hỏi khi chuối mẹ chết..nó bị khùng ấy mà.:D:D

Cây mẹ mới cắt buồng chuối xong 1 thời gian sẽ chết...vậy tại sao lại chặt chuối con...em thớt nó đâu có hỏi cây chuối chết vì bệnh ...mà nó chỉ hỏi khi chuối mẹ chết..nó bị khùng ấy mà.:D:D
Có bao giờ nghe qua kỹ thuật cắt tỉa chuối con trong vườn chưa ?
Có biết cây chuối con nào nên chặt và cây nào nên giữ lại không ?
Và trong kỹ thuật đó có câu nói là : Phải chặt bỏ cây chuối con nếu cây mẹ của nó đã chết .
Tôi không hiểu nên tôi mới hỏi .
Có ai giúp tôi .

Last edited by a moderator:
À thì ra câu hỏi của bác...là chơi chữ
Vậy tôi hỏi bác : cách nào tự tạo 1 cây chuối hột...khi không thể tìm ra cây chuối hột con ở bất kì đâu để trồng

không chơi chữ đâu nhe mà hỏi thật sự đấy

Rảnh hơi quá !

Cây mẹ nào cho con trước cho buồn - ăn buồn thì chặt - lấy gì chặt cây con khi cây mẹ chết - tức là cây mẹ chết ( ăn buồn xong ) thì mới có cây con to

Cây chết là cây anh chị em chứ làm gì là cây mẹ

Cây anh chị em chết thì kệ nó - nó chết thì nó có vấn đề - nên chặt nó đi - chặt luôn những cây anh chị em dạng tương tự - để trừ hậu họa - còn lại cho tốp trẻ sau nó đủ đồ ăn mà chóng lớn .

Tóm lại " hy sinh bọn lớn ko nên thân để củng cố bọn trẻ nhỏ "

Một vấn đề nữa tôi hay làm như vậy là khi muốn bụi chuối các cây cách nhau điều đặn sẻ to và cho quày to - ko chặt thì các cây bon chen nhau - bệnh tật, nhỏ con - thì trái chăn củng chẳn ra gì - nên chặt bớt - chứ làm gì có chuyện tự dưng chặt cây con

Bức xúc nên trả lời - xin các bậc cao nhân lượng thứ - đừng chất vấn em tội nghiệp .

Vậy tôi hỏi bác : cách nào tự tạo 1 cây chuối hột...khi không thể tìm ra cây chuối hột con ở bất kì đâu để trồng

Vậy là phải dùng cây chuối mẹ à ?
Thế thì lúc cây con khi lớn lên thì cây mẹ sẽ chết ...
Nhưng đó là câu trong kỹ thuật trồng chuối đó bạn và mình hỏi thật chứ không hề có ý chơi chữ .
Bạn cố giải thích giúp mình nhé .
Tại sao phải chặt cây chuối con nếu cây mẹ đã chết ?
3 phút 40 giây trong video này . mời làm phiền lecongtuananh ạ !
Và cho ý kiến nhé .

Nhưng đó là câu trong kỹ thuật trồng chuối đó bạn và mình hỏi thật chứ không hề có ý chơi chữ .
Và cho ý kiến nhé .
À - cái này theo ngu ý thực tế của tui là như sau :

Vấn đề thực tế nó khác xa lý thuyết
Khi cây chuối mẹ sống - thì rễ nó phát triển để nuôi cây chuối con - nên cứ để bình thường - ăn quả cây mẹ
khi cây chuối mẹ chết - cây chuối con lớn lên - thì chặt ngang đoạn dưới cho cây nó vượt lá chứ có chặt chết chuối con đâu
Cây chuối anh chị chết thì tùy thuộc và bụi chuối mà chặt - nếu nhiều cây đủ lá thì chặt làm gì - nhưng nếu ít cây mà không chặt thì mấy cái bẹ ngoài nó làm cho lá non lâu phát triển và cây bị còi cọc - nên phức ngang cách gốc 4 đến 5 tất - chứ làm gì mà chặt luôn - hủy bụi chuối luôn à - chờ cây cháu mọc lên mới để hả .

Vấn đề tôi thấy người đặt câu hỏi - chưa từng trồng chuối mà thôi /
Và cho ý kiến nhé .
Nó trồng công nghiệp - pa ạ - tức là trồng nhiều và trồng cách điều - chứ ko phải trồng kiểu nông dân

Nó chặt và chừa lại 1 cây cách điều cho đủ ánh sáng
Nó chỉ chừa 1 cây con để thế cho cây mẹ
Nó chặt hết khi cây mẹ chết và cây con nhỏ - để trồng cây mới - to và nhanh hơn
Có cây mẹ nào chết mà nó chặt cây con to đâu
Nó có chặt hết cây con khi cây mẹ sắp cho trái đâu - chỉ chừa 1 cây thay thế

Cách trồng công nghiệp thôi - pó tay cho sự thông minh - khi công nghiệp hóa .
Tại sao nó làm như vậy - vì trồng kiểu công nghiệp - không vô gốc mà chỉ bón phân

Bạn Motnua gõ từ khóa "khau ve sinh cho cay chuoi" sẽ tim thấy cau trả lời. Chinh tac gia giai thich rat ro. Minh online dt nen ko up video dc. Tuy nhiên minh thay anh ay noi ko dung lam.

Cây chuối ăn buồng rồi, thì sẽ chết.
Cây con mọc từ củ cây chuối ăn buồng
hay chưa ăn buồng thì sẽ lớn lên, nhưng
gốc nó cao hơn cây mẹ nó. Cây này láo
quá, phải chặt đi.

Nếu thương tình, thì trồng nó xuống
thấp như cây mẹ của nó.

Cái video đó nói chưa hết ý rồi, thành ra nó nói như sai. Mọi cây chuối con đều mọc ra từ cây chuối mẹ..mọi cây chuối mẹ khi ra buồng chín xong đều chết...chặt cây chuối con từ cây chuối mẹ đã chết..có nghĩa là chặt hết vườn chuối sau khi thu đợt 1.

Ý nó nói chặt những cây con ĐANG CÒN NHỎ, cây đã để phát triển to rồi thì không phải CÂY CHUỐI CON nữa :Bang:

Ra tiệm thuốc Bắc mua ít chuối hột khô về tách hạt còn nguyên đem ươm - lên 90% nếu miếng chuối hột không quá cũ . Hồi năm ngoái em nói dì em chặt bỏ dùm em luôn mấy cây chuối hột ( hột tròn - bóng - cứng như sạn - có lõi thịt đường kính 1,5 cm ở giữa- hạt đính đều phía ngoài cùng ). Tháng sau có bạn call hỏi tìm chuối hột . Em về vườn ở LongAn lượm lại được ít hạt đem về tp HCM ươm 1 tuần lên gần như 95% số hạt .
Cây chuối ăn buồng rồi, thì sẽ chết.
Cây con mọc từ củ cây chuối ăn buồng
hay chưa ăn buồng thì sẽ lớn lên, nhưng
gốc nó cao hơn cây mẹ nó. Cây này láo
quá, phải chặt đi.

Nếu thương tình, thì trồng nó xuống
thấp như cây mẹ của nó.
Bác nói ẩn nhiều ý ghê ^^ . Đúng như ngạn ngữ Việt Nam : gừng càng già càng cay .

Cây chuối con mà mọc lên khi cây chuối mẹ chưa chết <chua chat buong>đẹp thì để lại.Cây con mà mọc lên sau khi cây mẹ chết <hay từ cái gốc trui>thì cắt bỏ .Ba sinh ra me,me sinh ra con,con muon sinh chau nen ba va me ma sinh nua la ko dc.Nếu xau het dao di trong lai

Bạn tui có bụi chuối sum-xuê. Tui xin bứng 1 cây về trồng. Khi đào và bứng, tui nhận thấy, (đây là ý riêng tui thôi):
- Cây con nhỏ quá, trồng không mạnh.
- Cây lớn quá, rễ cả chùm, phải gọt bớt rễ, bó nylon để không mất nước.
- Cây vừa, bứng rất dễ, rễ không nhiều lắm. Đem về trồng rất mạnh.
Tui nghĩ:
- Cây con rễ mạnh, không hề ăn bám cây mẹ.
- Chuối mẹ ra buồng, thì cây con, ít nhứt 2-3 cây, nên tỉa bớt, chừa 1 cây thôi là đủ.
- Quày già, cắt. Cái lõi không sanh ra lá thêm nữa, nhưng lá cũ vẫn ăn phân, chiếm nắng, nên chặt ngang thân cây, cao thấp cũng được, hạ đầu lá xuống.
Hì hì, tui không biết trồng chuối. Cứ chặt bắp chuối làm gõi, trái thì chờ gìa chặt ăn... không để ý đến cả đám cây con! Đến chừng giựt mình, bụi chuối 2-3 quày, ống tong teo... dọn bớt, tốn cả ngày!
Thân.

Con có trồng chuối Cau , Sứ Lùn , Tiêu Hồng ( chuối Lá , chuối Cánh Tiên ) , chuối Sáp , chuối Rừng và chuối Hột Rừng . Bác thích thì con bứng tặng bác ( con trồng sưu tầm chứ không bán ) . Nhưng con nghe nói bắp Chuối Cau thì không ăn được ! Con cũng không biết có phải vậy không ?!

Back