Tại sao phải chặt bỏ cây chuối từ cây mẹ đã chết ?

Cây chuối con mà mọc lên khi cây chuối mẹ chưa chết <chua chat buong>đẹp thì để lại.Cây con mà mọc lên sau khi cây mẹ chết <hay từ cái gốc trui>thì cắt bỏ .Ba sinh ra me,me sinh ra con,con muon sinh chau nen ba va me ma sinh nua la ko dc.Nếu xau het dao di trong lai

Cái này em thấy dễ hiểu thế mà nhiều bác thắc mắc. Khi không còn cây mẹ sẽ thiếu dưỡng chất nuôi cây con, cây con yếu phát triển kém sẽ ảnh hưởng đến chất lượng buồng chuối về sau. Thực tế bác nào chồng chuối bằng giống cấy mô hoặc tự ươm mầm chuối từ củ bổ ra sẽ thấy rất rõ. Giai đoạn này cây con rất yếu cần chăm sóc đặc biệt. Chế độ này nếu áp dùng đồng loạt cho cả vườn khi trồng hoặc trong vườn ươm thì dễ vì cây nó đồng đều nhau. Đằng này lẻ tẻ từng gốc trong vườn nên không triển khai được. DIỆT NGAY là thượng sách.

Cây chuối mẹ nó trổ buồng rồi , mình chặt đi còn cái thân chuối và bộ rễ để nuôi cây con, Vì thế cây con mới phát triển mạnh được . Đối với những cây chuối con chưa kịp lớn mà cây chuối mẹ chết thì nó sẽ kém phát triển hơn do thiếu dinh dưỡng từ thân chuối và rễ của cây chuối mẹ do đó những cây này nên bấm bỏ .Chia sẽ kinh nghiệm : Những cây chuối đã thu buồng xong, ko nên bứng bỏ gốc mà nên chặt ngang thân cây để chất dinh dưỡng từ trong thân chuối mẹ nuôi cây con, như vậy cây con mới phát triển tốt . Câu này chỉ những người kinh nghiệm trồng chuối mới trả lời dc

À thì ra câu hỏi của bác...là chơi chữ
Vậy tôi hỏi bác : cách nào tự tạo 1 cây chuối hột...khi không thể tìm ra cây chuối hột con ở bất kì đâu để trồng

không chơi chữ đâu nhe mà hỏi thật sự đấy
Gio nuoi cay mo roi. Trong dong loat, thu xong pha dong loat de trong moi, khong lay cay con lam giong nua

Vì sao mình cũng không rõ, cơ mà đọc của mọi người cũng hiểu ra chút ít

Back