Tại sao phải là con trùn quế!

• Thread starter Chuot lang
  • Ngày gửi
Mình đưa bài này lên để thảo luận không có ý nói xấu con giun quế thậm chí ko muốn gây ảnh hưởng đến các bạn bán giun quế giống!
Mình nhớ con giun quế bắt đầu được nuôi từ đầu những năm 2000 không biết chính xác nhưng lúc đó tv và báo đài nói rất nhiều về nó. Mình đặt ra câu hỏi là vì:
Con giun quế là con vầt được du nhập vào Việt Nam mình trong khi Việt Nam mình có khá nhiều giống giun mình nghĩ có khả năng đưa vào chăn nuôi nhưng không ai tiến hành.
Con giun quế sống ở tầng trên của giá thể khoảng 10cm dất mặt nên nuôi nó cực kỳ tóin diện tích. Mình đã dử dụng thùng xốp trái cây nuôi với giá thể là xơ dừa nhưng sau 1 tháng thì xơ dừa bên dưới vẫn ko thây đổi.
Con giun quế ăn phân bò và các loại thức ăn hoai mục, như vậy từ những thứ như phân ta tận dụng để thu dc thịt thôi thì ủ phân trồng rau cũng có lý hơn phải ko! Vì 1 m vuông đất 1 tháng cũng ko thu về dc nhiều sinh khối giun!
Phân trùn thì tốt cho cây trồng nhưng vì nó giúp cải tạo đất nhưng theo minh nếu chịu khó ủ đất với chất hữu cơ thì đất cũng sẽ dc cải tạo tốt hơn. Chất hữu cơ sẽ kích thich vi khuẩn sinh sôi và vi khuẩn sẽ cải tạo đất dù gì thì phân trùn cũng chỉ giầu vi sinh thôi. Vấn đề là thời gian để đất xấu phục hồi thành đất tốt thì lâu hơn trộn phân trùn.
Như vậy, theo mình nghĩ những bạn nào có đất và đang chăn nuôi muốn nuôi giun để tăng đạm thôi thì đừng làm. Con giun quế chỉ thích hợp nuôi nhỏ lẻ như mình cho cá ăn hoặc nuôi vi mô lớn phục vụ nghề cá cảnh hoặc câu cá...
Mỗi một vật nuôi đều có giá trị riêng của nó, mình ko che bai gì con giun quế nhưng khi muốn đầu tư vào nông nghiệp thì nên hiểu rõ con vật mình nuôi. Vì khi bỏ tiền bỏ sức mà ko thu dc hiẹu quả cao thì nên đầu tư vào những thứ khác hoặc ko làm gì cả cho đỡ cực thân.
Các bạn quan tâm đến con giun quế thì vào thảo luận để những thành viên có ý định nuôi con vật này hiểu dc lợi ít và bất cập của nó!

Back